có nên đầu tư vào dây loa tốt không ?

Nhìn_Nghe

Active Member
Ðề: có nên đầu tư vào dây loa tốt không ?

mình muốn mua dây cuộn để chạy cho HT, ở đâu có giá hợp lý và chất lượng tốt nhỉ ?
tks

onggia

Well-Known Member

Tìm mua đây đồng nguyên chất ở chợ trời có rất nhiều loại từ 5K đến 20K đều ổn bác nhé.

manhthang

Huyền Thoại

Bác đi Hải Phòng 1 chuyến là mua được dây loa HT nguyên cuộn thôi. Mỗi cuộn có chiều dài đúng 100 feet (tương đương 30.4m) giá khoảng 1tr đến 1tr5.

redarcher

Member

Theo các bác có kinh nghiệm, bộ HDHT như của em (chữ ký) thì nên dùng dây loa, HDMI nào. Hiện tại e đang dùng dây HDMI đi kèm thiết bị, dây loa thì đang dùng loại đỏ trắng 6000 đồng/m.

reback

Theo các bác có kinh nghiệm, bộ HDHT như của em (chữ ký) thì nên dùng dây loa, HDMI nào. Hiện tại e đang dùng dây HDMI đi kèm thiết bị, dây loa thì đang dùng loại đỏ trắng 6000 đồng/m.

Dây HDMI dưới 1 tr thì bác cứ mua loại tầm 500 ngàn cũng ok rồi.Dây loa ít nhất cũng mua loại dây HK SX giá tầm 18ng/m.HT cũng yêu cầu dây khá tốt vì sự dẫn truyền tương đối xa

onggia

Well-Known Member

Dây thì bét nhất cũng nên dùng loại tầm 50K/m cho cặp front,tầm 10K/m đến 20K cho surround bác nhé,cứ đồng nguyên chất mà chơi thôi.Còn dây HDMI thì theo như 1 bác đề cập thì đắt tiền chất lượng hơn bác nhé.

vietrung

Active Member

đôi dây front mình dùng loại 400k-450k/2,5m, sur+cent loại 7k/m.
Tính chơi đôi dây monster RCA 200k/1m cho DVD và AVR, ko biết có hay hơn loại default đang dùng?

cafesound

Mấy bác cho em hỏi dùng dây "Dây loa Audioquest X-2- 80k/m" có tốt kô ạ (mà em dùng cho quán cafe nhé, loa JBL E50 chơi chủ yếu nhạc trẻ trữ tình, hải ngoại...).
Em mới đo đạc và dự tính cho 2 cặp treo ở 4 gốc với diện tích quán cỏ nhà em thì hết khoảng 60m thôi ạ 8-}.

Còn tính thêm cả 2 rooms for Film + kok nữa thì cũng chẵn 100m \m/.

P/S: Các bác biết có loại dây nào hạt dẻ hơn chỉ cho em biết với, chứ theo cái này cũng hơi móm ;)). Thank!

Hi bác. Em không định chào bán gì trên topic thảo luận :D nhưng bác nói đến sản phẩm của em thì em xin trả lời luôn ạ :D Giá 80k/m là giá cũ. Em sắp update giá mới tốt hơn nhiều. Trước đây một số hàng về em phải nhập qua mấy đầu do vậy giá bị đội lên. Hiện em đang tính phương án nhập thẳng để có thể phục vụ với giá rẻ nhất. Tuy nhiên nhập thẳng thì cần vốn rất lớn~X( Em nói có thể không bác nào tin, nhưng vài trăm triệu đổ vào dây cũng như muối bỏ bể thôi, không ăn nhằm gì cả.

Với đồ audio, khi chán có thể bán rẻ-> thì có người mua ngay, nhưng với dây dợ có khi chịu lỗ 1 nửa cũng không ai thèm rước cho. Do vậy đây là bài toán khá hóc búa cho người kinh doanh :D

Trở lại vấn đề của bác lanhoang, bác có thể chạy qua CH. Với số lượng lớn như bác nêu, em sẽ cố gắng để bác hài lòng nhất để lấy tiếng thơm.

Vài dòng chia sẻ, cảm ơn các bác!

redarcher

Member

Vừa mua 2 cặp dây loa front của bác HCĐào 400/đôi, day to tổ bố 2m, tổng cộng là 4 dây tất cả, đấu Bi-amp. Nghe thì... thôi cứ cảm nhận là nó hơn dây trắng đỏ trong 10k/m :D

lan806

Well-Known Member

Vừa mua 2 cặp dây loa front của bác HCĐào 400/đôi, day to tổ bố 2m, tổng cộng là 4 dây tất cả, đấu Bi-amp. Nghe thì... thôi cứ cảm nhận là nó hơn dây trắng đỏ trong 10k/m :D

Khổ thân bác rồi, mấy cái dây to tổ bố đó là cái vỏ thôi bác ạ, mấy cái dây đó thua cái dây vỏ nâu một bên to một bên nhỏ ở giữa dây có vạch nhựa đỏ ngăn cách dây + và - , trong lõi dây có 1 sợi đồng nhỏ xuắn riêng được tết cùng những sợi đồng khác. Đấy mới là dây tốt giá rẻ, lúc em mua nó khoảng 20k/m, hiện nay đã có dây rởm rồi. mấy cái đồ dây lõi trắng đỏ bác nào tinh ý lấy con dao sắc cắt ngang sợi dây mà xem nó có phải là đồng đâu (bạc thì đừng mơ nhé) cho nên nếu dùng nó thì thà mua dây điện Trần Phú còn hơn nhiều.

onggia

Well-Known Member

Thôi rồi bác mua đắt quá chợ trời nó bán có 250K 1 đôi thui hichic.Nhìn to nhưng mà bên trong toàn dây điện nên mới rẻ thế.

redarcher

Member

Thôi rồi bác mua đắt quá chợ trời nó bán có 250K 1 đôi thui hichic.Nhìn to nhưng mà bên trong toàn dây điện nên mới rẻ thế.

Tổng cộng là 8 dây nhé, vậy đắt hay giá đúng ?8-}

redarcher

Member

2 sợi trong một dây to tổ bố, tổng cộng 8 sợi

onggia

Well-Known Member

2 sợi trong một dây to tổ bố, tổng cộng 8 sợi

Dây nào mà chả 2 trong 1 bác ơi,có phải dây bác mua hãng choseal dây vàng vàng nâu nâu đúng ko bác :D
Choseal thì bác mua dây giống thế này mới đúng là tốt bác nhé.

redarcher

Member

Dây mình mua hàng TQ, vỏ bọc màu đen giống như cao su, 1 đầu bắp chuối, đầu kia càng cua. Hình như bị đắt rồi? chả nhẽ lại làm dây khác :((

cafesound

Choseal là thương hiệu hi-end của Trung Quốc, một công ty chuyên về dây dẫn có địa chỉ rất rõ ràng. Nếu đầu tư ít tiền thì các bác chơi dây Choseal cũng là một sự đầu tư hợp lý. Rẻ mà khá hay.

Tuy nhiên rất nhiều sản phẩm dây loa, dây tín hiệu của Choseal có giá tới vài triệu đấy mấy bác ạ :D

onggia

Well-Known Member

Em toàn sài dây nguồn chính hãng của bọn này thấy khá tốt và đẹp.

Bên trên