Có nhất thiết phải dùng CDP không các bác

ssonnui

Hiện tại em đang dùng amly denon PMA-390II và loa Bookself-Pionner
còn đầu thì em dùng DVD-Sony được khuyến mãi theo tivi LCD 32"
chủ yếu em nghe nhạc vàng trường vũ
nếu em đầu tư thêm CDP thì chất nhạc có lên được 1 bậc nữa không
có nhất thiết cần CDP ko mong các bác tư vấn giúp ạ

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Có nhất thiết phải dùng CDP không các bác

E nghĩ phần hardware bác như trên thì ko cần mua CDP khác, tốn tiền, để tiền nâng loa và amp lên cao hơn trước đã (mặc dù CDP là wan trọng đấy).

ssonnui

em nghe trong phòng đúng 10m2
lên cũng ko cần công xuất lớn và loa to thì chật phòng
thôi đành dùng tạm thế đã khi nào kinh tế khá làm bộ khác bé mà chất

tieuthieugia

Well-Known Member

phòng nhỏ chơi loa nhỏ - loa pioneer đó chắc hợp
dòng nhạc đó bác thử tham khảo CDP Mar 63 ..., 67...
và amp Mar 80a, 88 SE

chơi có CDP có thú riêng của nó...

quynhnet

Banned

E nghĩ phần hardware bác như trên thì ko cần mua CDP khác, tốn tiền, để tiền nâng loa và amp lên cao hơn trước đã (mặc dù CDP là wan trọng đấy).

Nhân tiện bạn nào cho mình hỏi mình định mua đầu DVD hoặc bluray, sử dụng để nghe CD luôn, thì có tương đương CDP không? Sao mình thấy nhiều CDP mắc kinh khủng, nó có gì khác với các đầu CD bt vậy? Bác Lehoang40 rảnh thì giải đáp giúp. Thks bác.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác làm mấy con BD player Denon khủng long thì cũng ok đấy bác.

lehoang40

Nhân tiện bạn nào cho mình hỏi mình định mua đầu DVD hoặc bluray, sử dụng để nghe CD luôn, thì có tương đương CDP không? Sao mình thấy nhiều CDP mắc kinh khủng, nó có gì khác với các đầu CD bt vậy? Bác Lehoang40 rảnh thì giải đáp giúp. Thks bác.

Mình chưa chơi đầu CDP nên khó trả lời chính xác, đọc thấy rằng: muốn một CD nghe hay thì cần nhiều điều kiện rất khắt khe: bộ cơ phải chính xác, chip DAC phải là loại tốt, trong một đầu CDP mắc tiền, ở đầu nhận tín hiệu số là một DAC, khi xuất ra 2 kênh lại thêm nhiêu DAC phụ trách, rồi còn phải kể đến mắt đọc phải cân chỉnh, focus trong điều kiện nghiêm ngặt nửa. Rồi còn chức năng upsampling lên 24bit nửa..vv..và ..vv...
Do có qua nhiều thành phần tham gia vào việc tái tạo âm thanh trong một CDP, nên đã có nhiều ý kiến dùng một sound card tốt hoặc một HDP tốt, chất lượng cũng tương đương, theo phương châm: trong âm nhạc, càng đơn giản, ít trạm trung chuyển thì hiệu quả càng cao.
Trong khi các đầu DVD hay bluray thông thường, dàn cơ không chính xác lắm, DAC thì có mỗi 1 con nên âm thanh analogue thu được không hay lắm. (chỉ nói về loại thông thường thôi nhe, mấy cái DVP hay BDP cao cấp, giá chát không thua gì mấy con CDP mắc tiền)
Cho tới thời điểm hiện nay, cái mọi người vẫn khen hay là đĩa CD với các track âm thanh 44.1khz/16bit, 1441bps. Một số chuẩn khác có âm thanh 24bit, nhưng chưa phổ biến nên ít được review. Gần đây, xuất hiện các track audio có chất lượng 196khz/24bit hoặc hơn nửa, nhưng đầu CDP không đọc được, chỉ chơi được qua các HDP, HTPC hoặc BDP mà thôi.

Cá nhân mình thì tin vào phương châm đơn giản - hiệu quả, nên chỉ chơi lossless music qua HDP hay HTPC mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

quynhnet

Banned

Bác làm mấy con BD player Denon khủng long thì cũng ok đấy bác.

Bác xài sony, lại khuyên tui xài dênon? Nói thiệt nghe dênon là tui dội. Bởi lúc trước đi mua bộ dàn có ghé mấy tiệm của Anh Duy và Thiên Hòa, dội với phong các bán hàng của họ lắm, sau đó dội luôn với 1 bộ dênon - jàmo anh bạn ráp. Tui đã tự hứa cạch hẳn thương hiệu dênon - jàmo.

quynhnet

Banned

Mình chưa chơi đầu CDP nên khó trả lời chính xác, đọc thấy rằng: muốn một CD nghe hay thì cần nhiều điều kiện rất khắt khe: bộ cơ phải chính xác, chip DAC phải là loại tốt, trong một đầu CDP mắc tiền, ở đầu nhận tín hiệu số là một DAC, khi xuất ra 2 kênh lại thêm nhiêu DAC phụ trách, rồi còn phải kể đến mắt đọc phải cân chỉnh, focus trong điều kiện nghiêm ngặt nửa. Rồi còn chức năng upsampling lên 24bit nửa..vv..và ..vv...
Do có qua nhiều thành phần tham gia vào việc tái tạo âm thanh trong một CDP, nên đã có nhiều ý kiến dùng một sound card tốt hoặc một HDP tốt, chất lượng cũng tương đương, theo phương châm: trong âm nhạc, càng đơn giản, ít trạm trung chuyển thì hiệu quả càng cao.
Trong khi các đầu DVD hay bluray thông thường, dàn cơ không chính xác lắm, DAC thì có mỗi 1 con nên âm thanh analogue thu được không hay lắm.
Cho tới thời điểm hiện nay, cái mọi người vẫn khen hay là đĩa CD với các track âm thanh 44.1khz/16bit, 1441bps. Một số chuẩn khác có âm thanh 24bit, nhưng chưa phổ biến nên ít được review. Gần đây, xuất hiện các track audio có chất lượng 196khz/24bit hoặc hơn nửa, nhưng đầu CDP không đọc được, chỉ chơi được qua các HDP, HTPC hoặc BDP mà thôi.

Cá nhân mình thì tin vào phương châm đơn giản - hiệu quả, nên chỉ chơi lossless music qua HDP hay HTPC mà thôi.

Cảm ơn bác nhiều, đọc xong mở mang đầu óc thêm quá chừng. Có lẽ tôi sẽ mua đầu bluray.

tethien

Active Member

Theo mình là không cần. Ngay xưa chơi amly analog nên cái CDP quan trọng.

Bây giờ chơi toàn AVR là digital nên CDP đâu có quan trọng nữa.

Đĩa CD : Tín hiệu số
Đầu CD/DVD đọc tín hiệu số chuyển qua--> AVR vẫn là số.
AVR mix ... rồi DAC sang analog -->khuếch đại -->loa.

Như thế đầu DVD/CD/BD bây giờ không cần ngon.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác xài sony, lại khuyên tui xài dênon? Nói thiệt nghe dênon là tui dội. Bởi lúc trước đi mua bộ dàn có ghé mấy tiệm của Anh Duy và Thiên Hòa, dội với phong các bán hàng của họ lắm, sau đó dội luôn với 1 bộ dênon - jàmo anh bạn ráp. Tui đã tự hứa cạch hẳn thương hiệu dênon - jàmo.

Thì e xài con Sony này bèo mà bác sao dám giới thiệu đc, con này S-350 bèo nhèo nhất trong BD player của Sony mà, e có thóc mạnh e cũng dám chơi Denon đấy chứ bác. bác vào AD thì chúng nó chãnh lắm, thà bác ra đại lý ngoài mua người ta còn niềm nỡ hơn.

Bên trên