CỔng HDMI chưa xài nên chưa bít:(

vankietlh

Member
cho mình hỏi cổng HDMI là vừa cho ra hình vừa cho ra tiếng luôn phải kô vậy? Vậy thì nếu mình kết nối TV với PC thì chỉ dùng 1 dây HDMI là tv vừa có hình và tiếng luôn phải kô! vì chưa xài bao giờ nên chưa bít:(:mad:)

lanscape

Member
Ðề: CỔng HDMI chưa xài nên chưa bít:(

đúng rồi bạn. Nếu muốn xuất âm thanh ra loa dân dụng thì receiver phải có cổng hdmi

ratrichero

Mình cũng thắc mắc vụ này 1 chút, bạn nào rành hướng dẫn mình cái.

Mình đấu PC - LCD = 2 cổng HDMI

VGA của mình là Asus9500GT. Trên VGA mình đã đấu dây âm thanh với S/PDIF out trên main theo hướng dẫn trong sách đi kèm VGA. Sau đó chạy thử thì đã có hình nhưng vẫn ko có tiếng xuất ra TV. Vậy cho mình hỏi cần thiết lập ở đâu và chỗ nào để có thể xuất ra sound trên TV.

Cám ơn các bác

lam6630

Well-Known Member

vào control panel chọn biểu tuơng loa --> set default HDMI (hay loa ở khai đồng hồ)

ratrichero

Cái đó mình cũng từng xem trước đó theo các bài hướng dẫn rồi, vấn đề là ko có HDMI sound, chỉ có sound mặc định của main.

Nghe 1 số người nói là phải cài cả HDMI audio driver, mình cũng có lên nvidia download driver HDMI audio cho dòng 9500 nhưng down về nó báo ko cài được vì ko đúng thiết bị phần cứng. Chưa hiểu tại sao nữa

Gcar

bác nối PC-LCD bằng 2 HDMI là sao? chỉ cần 1 cái thôi.

Có vẻ như cái vga của bạn chỉ nhận sound spdif từ mainboard rồi cho ké đường HDMI thôi (chứ không như card Ati là chơi HDMI luôn khỏi cần soundcard rời hay onboard) do đó khỏi cần driver. Bạn cần cấu hình trong phần mềm xem phim (hay codec mà phần mềm sử dụng) hay cấu hình soundcard của main là dùng spdif (digital)

Iatachi

Mình hỏi tý. HDMI còn có cái version. Làm thế nào để biết HDMI ấy verison bao nhiêu nhỉ :d :d

ratrichero

Ý em nói là nối trực tiếp PC và LCD bằng HDMI ý.

Vậy như bác nói tức là còn chia ra các loại VGA khác nhau, VGA có sẵn sound và VGA lấy sound qua Spdif từ MB rồi chuyển qua HDMI? Vụ này em hơi gà ko hiểu rõ nên bác giải thích cho em cái...

Cái VGA 9500GT của em trong hộp của nó có tờ hướng dẫn: HDMI Adaptor / Spif Cable Connection.

Đi kèm card là 1 dây Spdif, 1 đầu 4 chân và 1 đầu 2 chân, nó hướng dẫn đầu 4 chân cắm vào Spdif - Out trên mainboard, đầu 2 chân cắm vào VGA. Em làm đúng như thế rồi đấu nối PC với LCD thôi, nhưng tình hình là vẫn chưa làm thế nào để sound xuất ra LCD được. Dùng MPC vào config sound cũng ko thấy cái đường Sound Spdif đâu cả.

Bác nào rành giúp em vụ này cái

Gcar

Ít ra bác cũng cho cái tên soundcard onboard ví dụ như Realtek. Bác vào Control Panel phần sound lục tung lên xem.

Còn dùng MPC thì chú ý xem nó dùng codec nào. Khi đang chiếu phim thì vào menu Play-Filter để xem nó đang dùng codec nào, click thử vào codec sound như AC3 xem nó có cho chỉnh không.

2 trường hợp phổ biến nhất:
- Nó dùng ffdaudio codec, khi chơi file sẽ xuất hiện trên taskbar góc dưới bên phải. màn hình, click chuột phải để chỉnh.
- Hoặc nó dùng codec có sẵn trong MPC. Mở MPC ấn chữ o, sẽ ra menu Option, chọn Internal Filter rồi chọn mấy cái như AC3, DTS chỉnh chọn SPDif. (Nếu muốn nghe lại soundcard bình thường thì chọn Decode to Speaker). Xong khởi động lại MPC.

ratrichero

Sound card của em là VIA-HD Audio

Click vào AC3 ko thấy có gì thay đổi cả.

Em có xem bảng config như bác nói, nhưng chưa thấy những cái bác nói có thể hiệu chỉnh gì cả, cũng ko thấy có cái gì là SPDif. Bác có thể chụp hộ em cái hình config lên được không. Thank

Gcar

chổ MPC Option, chọn Internal Filter, chỗ Transform Filters, nhấp đôi chuộc vào AC3 thì nó sẽ mở ra property để chọn SPDIF.

Tất cả các mục chữ đậm trong Internal Filter đều có thể nhấp đôi chuột để chọn thêm option.

ratrichero

Đã làm như bác nói,
Config AC3 filter. chọn xuất hết sang SPDIF thì sound trên máy tính không còn, tuy nhiên kéo sang bên TIvi thì thấy vẫn không có tiếng, đã thử restart lại MPC nhưng kết quả không đổi

Chế độ làm việc DUalView hay Clone có ảnh hưởng gì không bác?

Đính kèm

73.5 KB · Xem: 16
    72.6 KB · Xem: 12
Chỉnh sửa lần cuối:

Gcar

Nhớ restart MPC khi thay đổi option.
chế độ dual view không ảnh hưởng đến âm thanh. Tuy nhiên cái option AC3 của MPC không phải lúc nào cũng chạy mà có thể nó dùng cái codec khác bên ngoài. Ví dụ như nếu cài bộ CCCP thì nó sẽ mặc nhiên dùng codec ffdaudio, khi chạy xuất hiện biểu tượng ở taskbar, góc dưới bên phải, click chuột phải vào đó để set.

Còn ở MPC để kiểm tra xem codec nào đang chạy thì dùng menu Play-Filter.

Gcar

cái vụ rắc rối sound qua HDMI của 9500GT này cũng có vẻ thường gặp trên web rồi. Theo tui thì có lẽ tốt hơn là bác dùng cổng ra analog của cardsound VIA ra TV in có vẻ chất lượng hơn là chạy digital đến tivi. Soundcard HD chắc là ngon hơn bộ xử lý sound của tivi rồi.

ratrichero

Codec nó đang chạy là AC3 Filter. em kiếm tra rồi.

Thực ra em muốn đấu qua HDMI cho tiện thôi, vì PC và LCD của em cách nhau 5m ( theo kiểu vuông góc 90 độ), TV sử dụng 1 bộ loa riêng, PC sử dụng 1 bộ loa khác. Nếu không xuất tiếng ra tivi thì lại kiểu hình 1 nơi âm thanh 1 nẻo...

Nếu vẫn không xử lý được vụ này thì chắc phải kéo dây sound từ PC ra thẳng Loa bên Tivi quá, chỉ tội hơi bất tiện khi cần thì phải đổi jắc.......

Nếu bác ở HN thì hôm nào bác qua em cafe rồi xem hộ em cái được ko nhỉ.

YM: ratrichero - 0912968297

Gcar

mình ở HCM, bác nên mua 1 cái chữ T để chia 2 tín hiệu âm thanh, 1 cái dây chữ Y để chuyển từ sound dây đơn ở PC sang dây đôi để chuyển sang ngõ vào TV. Không cần phải đổi jack.

dungoc

Member

nếu sound của bạn chạy chíp realtek.bạn mở mpc-options-output-audio renderer bạn chọn directsound:realtek digital output.đến lcd nếu có setup hdmi chọn audio digital.

Gcar

nhìn cái sceen 1 của bác ratrichero thì còn hy vọng.
-Bác bỏ (không chọn) mục: Use AC3 encoder, vì LCD không giải mã được, cần có đầu Receiver hay DVD (hoặc đánh dấu vào mục : Do not encode stereo PCM). PCM là âm thanh bình thường không nén. AC3 hay DTS là âm thanh nén.
- Nếu không được thì 1 chổ khác có thể chú ý chọn là : Output Spdif as PCM
-----
Tôi mới thử nối laptop win vista vào thẳng LCD qua HdMI (trước đó thường nối vào dàn đầu rồi từ dàn đầu nối HDMI lên Lcd).
* Hình ảnh có nhanh, nhưng sound vẫn ở máy tính. Thế là click chuột phải vào biểu tượng sound, chọn Playback Devices. Nó đang ở chế độ Speakers, chuyển sang ATi HDMI audio (Realtek Hdmi output)
* MPC của tôi dùng AC3 có sẵn (chứ không phải cái AC3 filter). chỉ có 1 lựa chọn đơn giản là Spdif hay speaker. Nếu chọn Spdif thì LCD không có âm thanh. (Vì LCD không thể tự giải mã AC3 và DTS được) Nếu nối qua dàn thì mới có âm thanh.

ratrichero

nếu sound của bạn chạy chíp realtek.bạn mở mpc-options-output-audio renderer bạn chọn directsound:realtek digital output.đến lcd nếu có setup hdmi chọn audio digital.

Chọn như bác nói rồi, sound trên PC mất, nhưng vẫn ko có sound bên LCD. LCD của em ko có phần nào setup HDMI cả....

( Tất nhiên là có khởi động lại MPC các kiểu rồi nhé )

nhìn cái sceen 1 của bác ratrichero thì còn hy vọng.
-Bác bỏ (không chọn) mục: Use AC3 encoder, vì LCD không giải mã được, cần có đầu Receiver hay DVD (hoặc đánh dấu vào mục : Do not encode stereo PCM). PCM là âm thanh bình thường không nén. AC3 hay DTS là âm thanh nén.
- Nếu không được thì 1 chổ khác có thể chú ý chọn là : Output Spdif as PCM
-----
Tôi mới thử nối laptop win vista vào thẳng LCD qua HdMI (trước đó thường nối vào dàn đầu rồi từ dàn đầu nối HDMI lên Lcd).
* Hình ảnh có nhanh, nhưng sound vẫn ở máy tính. Thế là click chuột phải vào biểu tượng sound, chọn Playback Devices. Nó đang ở chế độ Speakers, chuyển sang ATi HDMI audio (Realtek Hdmi output)
* MPC của tôi dùng AC3 có sẵn (chứ không phải cái AC3 filter). chỉ có 1 lựa chọn đơn giản là Spdif hay speaker. Nếu chọn Spdif thì LCD không có âm thanh. (Vì LCD không thể tự giải mã AC3 và DTS được) Nếu nối qua dàn thì mới có âm thanh.

Đã bỏ: Use AC3 encoder: Kết quả: Nguyễn Y Vân
Nếu click vào Output Spdif as PCM: Loa nó xuất ra âm thanh rè rè liên tục....(Loa PC nhé, trên LCD vẫn ko có gì ).

Nó đang ở chế độ Speakers, chuyển sang ATi HDMI audio (Realtek Hdmi output): <== Của em ko có cái chế độ sound HDMI này, chỉ hiển thị 3 cái: HD Audio rear Output ( đang sử dụng cái này ), HD audio rear Input, HD Audio front mic

Chưa bác nào dính phải vụ này nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungoc

Member

bạn vào nividia control panel-change resolution chọn lcd xem hdmi audio có enabled không.

Bên trên