Cọp can cook_Canh Chua Cá Lóc Kho Tộ

ngocthanh8106

_Canh Chua Cá Lóc + Cá Lóc Kho:
+Cá lóc: 1con khoảng 600g
+Cà chua: 2 quả
+Bạc hà: 1 cây( người Bắc gọi Giộc Mùng...ko biết viết thế có đúng ko).
+khóm: 1/2 trái( hay còn gọi Dứa, Thơm).
+Giá: 200g( cón gọi là đỗ).
+Đậu bắp: 200g
+Me: 1 vắt( mua 3.000vnd)
_Chế biến:
+Cá mua về làm sạch, cắt để riêng đầu và đuôi, còn lại mình khứa khoanh vừa ăn. Đầu đuôi để riêng nấu canh chua. Mình cá đem ướp tí hạt nêm, nước mắm, đường, tỏi và hành tím. Để thấm 10 phút.
+Bắt chảo len bếp cho dầu ăn và tỏi vào, hoi ngã vàng cho cà chua vào, chao cà tí cho cà ra màu. Đừng để cà chín quá, cho cà ra chén. Đổ nước vào nồi chừng 600ml khi nước sôi, cho me vào lọc lấy nước chua, bỏ hạt đi.
+Cho hạt nêm vào, thêm tí đường, cho đầu và đuôi cá vào khi cá chín, vớt ra đĩa. Sau đó bỏ đậu bắp, bạc hà, khóm vào, nước soi lại thì vớt bọt. Cho thêm giá vào, cho cà chua đã chao vào. Tắt lửa, cho ra tô, thêm rau ngò gai, rau ôm( rau ngổ) và ít ớt với tiêu. Phi tỏi với hành tím rưới lên cho thơm, béo, át vị tanh của cá!
Cá lóc:

Làm sạch, chia đầu và đuôi để nấu canh

Cà chua, đậu bắp, khóm, giá, bạc hà, me, rau om, ngò gai:

Chao cà(từ gọi theo miền tây, ko biết miền bắc gọi động tác này là j)

Hoàn tất tô canh chua cá lóc

Và cái đầu cá chấm nước mắm

_Cá lóc kho:
+Cọp cầm cái ơ, rửa trợt tay, bể mất cái ơ kho cá. Nên kho bằng chảo nhé!
Cho dầu ăn vào chảo, cho chừng 1 muỗng canh đường, thắng nước màu. Sau đó cho cá vào, trở mặt cho cá thấm đều nước màu, rồi nhỏ lửa cho cá chín.
+Cho thêm vài trái ớt hiểm( ớt chỉ thiên) vào kho, khi ớt chín, cá sẽ có màu đỏ tự nhiên của ớt chín sẽ đẹp khứa cá hơn. Cho ra đĩa, cho tiêu và tỏi với hành tím phi vào cho thơm và mượt khứa cá.
-ướp cá

-cá đã hoàn tất

Khuyến mãi thêm món dưa mắm xào thịt ba rọi:
Dưa mắm: 200g
Thịt ba rọi: 100g
Cho chảo len bếp, cho dầu ăn với tỏi vào, khi tỏi thơm, cho thịt ba rọi vào, xào sơ qua, cho tí hạt nêm, tí đường, cho dưa mắm vào, đảo 1 vòng, tắt lửa. Cho ra đĩa. Ai thích cay thì cho chừng 5-7 quả ớt hiểm sắc vào. Cay cay của ớt, giòn giòn của dưa pha trộn vị măn mẳn vị mắm cá linh ướp muối dưa, vị béo béo của thịt ba rọi...trời đang mua, làm đĩa này với nồi cơm nóng, còn j sung sướng bằng!
Dọn lên, xực phàm thôi

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: Cọp can cook_Canh Chua Cá Lóc Kho Tộ

h này chưa ăn cơm mà vô đây nhìn, thèm quá, đi ăn ... cơm gà thôi :D

vuthehoa

Giờ này mới họp xong,về định đi nhậu thì thấy người thân nấu món mình khoái khẩu nên quyết định không đi nhậu nữa ở nhà ăn cơm,cho anh thêm xị rượu nữa nhé............ngon quá đi mất thôi.

sontay99

Active Member

Ực! ngon và sinh động quá,cám ơn Cọp nhé. chú bộ đội học cách rùi hôm nào tổ chức nấu thử xem bằng cop hok nha!:D

ngocthanh8106

Thuê Cọp ra làm osin Cọp nấu cho các bác ăn, khỏi nấu chi

vuthehoa

Ngắn hạn thôi bác, dài hạn bị ép lương bác ạ!

Anh nào đâu có ép em điều gì đâu,cả cái thân xác này anh còn không tiếc thì tiếc chi mấy đồng lương hả em,hàng tháng anh lãnh lương về đưa em hết luôn @};-@};-@};-

sontay99

Active Member

Anh nào đâu có ép em điều gì đâu,cả cái thân xác này anh còn không tiếc thì tiếc chi mấy đồng lương hả em,hàng tháng anh lãnh lương về đưa em hết luôn @};-@};-@};-

thật vậy hok ta...(chú bộ đội chít với em nha):))

nvqhaiduong

Well-Known Member

Món ăn Cọp làm nhìn ngon và trình bày đẹp mắt nữa :x
p/s: Người Bắc không có món Giuộc Mùng Cọp nhé...:-O

ngocthanh8106

Món ăn Cọp làm nhìn ngon và trình bày đẹp mắt nữa :x
p/s: Người Bắc không có món Giuộc Mùng Cọp nhé...:-O

Kỳ vậy?? Ngày xưa khi còn là nv kế toán, sếp ở cty là ng bắc, chỉ rủ Cọp đi chợ rồi về nhà chỉ nấu ăn. Bún nấu với giò heo và bạc hà( nhớ là chị gọi giuộc mùng)

salenguyenduong

ủa, khoe hình hay khoe món ăn nhỉ, Nhìn ngon quá xá.

Thích tấm này, cá nhìn tươi ngon quá hehe, chụp hình đẹp thiệt. Rõ từng thớ thịt hí hí

ngocthanh8106

ủa, khoe hình hay khoe món ăn nhỉ, Nhìn ngon quá xá.

Thích tấm này, cá nhìn tươi ngon quá hehe, chụp hình đẹp thiệt. Rõ từng thớ thịt hí hí
Bác cười vào nỗi đau của Cọp em rồi....em mẫu hết thời chuyển sang làm nhiếp ảnh gia....thì lại ko có mẫu, nên tạo ra mẫu để chụp ấy mà!

NamBacvn

Kỳ vậy?? Ngày xưa khi còn là nv kế toán, sếp ở cty là ng bắc, chỉ rủ Cọp đi chợ rồi về nhà chỉ nấu ăn. Bún nấu với giò heo và bạc hà( nhớ là chị gọi giuộc mùng)

Miền Bắc gọi là "dọc mùng".
Mã:
http://vi.wikipedia.org/wiki/D%E1%BB%8Dc_m%C3%B9ng

saovietxulynuoc

Nhìn như hình bạn chụp thì hình như không phải dọc mùng bạn ơi, dọc mùng ở ngoài bắc phải tước vỏ và xơ, bóp sơ qua với muối rồi rửa lại bóp cho hết nước khi nấu canh cá xong thì cho vào.
Mình ở ngoài Bắc nên cũng hay nấu món này, còn cây bạc hà ở miền Nam thì chịu không biết là cây gì

ngocthanh8106

Nhìn như hình bạn chụp thì hình như không phải dọc mùng bạn ơi, dọc mùng ở ngoài bắc phải tước vỏ và xơ, bóp sơ qua với muối rồi rửa lại bóp cho hết nước khi nấu canh cá xong thì cho vào.
Mình ở ngoài Bắc nên cũng hay nấu món này, còn cây bạc hà ở miền Nam thì chịu không biết là cây gì

Là dọc mùng đấy ạ! E cùng tuocuw vỏ, bóp muối rửa, rồi sắt mỏng ra bỏ canh chua ạ! Ng Nam gọi Bạc Hà, ng Bắc gọi Dọc Mùng đấy ạ!

loaihoadai21

Cây dọc mùng ngoài bắc là cây bặc hà trong nam bác ạ,chị cọp có để mấy lát dọc mùng cạnh mấy quả ớt và cà chua đó bác.Còn trong nam nấu canh chua cá lóc thì không cần bóp hay nắn làm gì cho mệt mà chỉ cho vào nấu luôn.

NamBacvn

Có hình dọc mùng mà bạn. Bạn nhìn hình đĩa rau, dọc mùng đã được tước vỏ và xắt ra miếng mỏng.

locnp

Well-Known Member

Đọc topic này đói bụng thật :(

Bên trên