Cọp can cook_Canh khoai tím+ sườn ram!

ngocthanh8106

- CANH KHOAI TÍM NẤU TÔM BẦM:
+ Tôm: 200g( em có khoản 6 con tôm câu dc, nên nửa bầm, nửa để nguyên).
+Khoai tím: 500g.
+Ngò gai, rau ôm.
-Chế biến:
+Tôm rửa sạch lột vỏ, bầm nhuyễn. Bắt chảo lên phi tỏi, cho tôm vào đảo qua và cho tí hạt nêm vào.
+Khoai tím gọt vỏ, rửa sạch, dùng muỗng nạo ra.
+Bắt nước soi, cho khoai vào khi khoai gần chín cho tôm xào vào. Nêm lại tí hạt nêm. Khi chín, cho ra bát, nêm rau ôm và ngò gai vào rắc thêm tí tiêu. Cho tí tỏi phi vào cho thơm.

-Sườn non ram:
+ sườn non: 300g
+cà chua: 2 quả
-Chế biến:
+ sườn rửa sạch, cắt khúc vừa ăn. Ướp vơi tỏi bầm, hạt nêm, nước mắm. Để 10 phút cho thấm. Bắt chảo cho tí mỡ và đường để thắng nước màu, khi ngã vàng cho sườn non đã ướp vào đảo nhanh tay cho thịt thấm đều nước màu, sau đó nhỏ lửa để cho thịt chín và nước sắc lại, thêm 1 vài quả ớt hiểm vào, cho đẹp mắt, cho những ai thích cắn ớt chín rim. Cho ra đĩa rắc tí tiêu và cho tí tỏi phi vào, cho thịt mướt và óng ánh, thơm.
+ cà thái khoanh, để ăn sống.

ngocthanh8106

Ðề: Cọp can cook_Canh khoai tím+ sườn ram!

@vuthehoa: mai anh muốn ăn món j, đặt hàng cọp nấu cho. Mốt thì Cọp lại bay mất rồi!
Hạnh phúc của người nội trợ là sau khi chuẩn bị cơm canh, ngồi đợi chồng về cùng ăn. " râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật đầu khen ngon".....Huhuhuhu

vuthehoa

Một buổi sáng đẹp trời dậy sớm ăn sáng tại nhà và chuẩn bị đi làm"em ơi anh thèm cá bống kho tộ quá đi,em làm nhé-----:-":-":-" "
Trưa về,sao không ăn trưa ở cơ quan luôn đi về làm chi cho mệt

Hóa ra đêm qua thức khuya quá nên lên cơ quan làm việc rồi ngủ gật :(:(:(
Chắc tại ngày xưa hay thích bài mà Chế Linh ca "mong ước thế thôi ước mơ sau này chiều chiều em ra cửa đón,đón anh trở về trên môi hé nụ cười tươi"ên giừo vẫn chỉ là mơ thôi.

Cọp nấu cho anh món đó nhé,ăn với cơm nóng vào hôm nào trời mưa thì đúng là bá cháy bù chét luôn,nhớ cho mấy trái ớt vào cho ấm người nha.

ngocthanh8106

Cho em hỏi rau ôm với ớt hiểm là thứ gì vậy ? 2 thứ này em chưa nghe bao giờ !

Chắc anh hỏi mr gu-gồ nhanh hơn. Ớt hiểm là ớt chỉ thiên, trái bằng ngón tay út.

Rau ôm là rau ăn phở, và là rau nêm canh chua của miền nam. Ko biết miền bắc gọi là rau j. Anh nhìn hình cạnh trái cà chua ấy. Huhuhuu

vuthehoa

Cá bóng nấu rồi mà bác!! Bác với bác hellomoto giống nhau, thích cá bóng kho. Hôm nào vào sg Cọp kho cho ăn!!
http://www.hdvietnam.com/diendan/20.../369076-cop-can-cook-di-cho-thoi-bao-gia.html

Quên mất nếu không thì đổi món khác hợp với thời tiết nóng nực nhé "canhh chua cá lóc" nhé em,nhưng đừng làm cá lóc bông thịt không ngon.

hoabantrang

Well-Known Member

Vậy là ớt hiểm là ớt chỉ thiên. Có phải rau ôm trong hình này không bác ? Nếu đúng thì ngoài này gọi nó là rau ngổ (dấu hỏi nhá !:D)

tieuthieugia

Well-Known Member

ló mặt thấy tôm... bị gút cho biết
mai mốt gọi pé tôm cho rùi, chơi với lão tom box ảnh cho có đôi

ngocthanh8106

@hoabantrang: đúng rồi, h mới biết rau ôm là rau ngổ. Mai mốt có ng yêu, muốn dc ôm thì Cọp có thể bảo anh ngổ em cái nha, hí hí hí hí
@tieuthieugia: em thích là Cọp cơ, tiểu yêu, em đã gút rồi, bs khám cách đây 3 tháng, đang hạn chế tôm, vì tiền câu lên nữa, 1 tiếng câu 150k, suất 3 tiếng 380k + 10k mồi, mà ng ta thả ít tôm, ngồi chai đít cọp, câu dc có 6 con

Nhok

@tieuthieugia: em thích là Cọp cơ, tiểu yêu, em đã gút rồi, bs khám cách đây 3 tháng, đang hạn chế tôm, vì tiền câu lên nữa, 1 tiếng câu 150k, suất 3 tiếng 380k + 10k mồi, mà ng ta thả ít tôm, ngồi chai đít cọp, câu dc có 6 con

Em nghe nói câu tôm dễ hơn câu cá, cơ mà thấy chị đi câu suốt nhỉ :|, thật là hâm mộ, em đi câu cá vs mn vài lần thì dặt dẹo suốt ý ạ :-$
Mà cứ ngồi là câu đc hay làm trò gì nữa hả chị :|, tại câu cá thấy mấy ông ý thả thêm cái xốp trắng rồi mồi miếc cẩn thận lắm =;

ngocthanh8106

Em nghe nói câu tôm dễ hơn câu cá, cơ mà thấy chị đi câu suốt nhỉ :|, thật là hâm mộ, em đi câu cá vs mn vài lần thì dặt dẹo suốt ý ạ :-$
Mà cứ ngồi là câu đc hay làm trò gì nữa hả chị :|, tại câu cá thấy mấy ông ý thả thêm cái xốp trắng rồi mồi miếc cẩn thận lắm =;
Câu tôm đơn giản hơn, tí đóng tiền internet về, chiều có net chị up em xem.

cachuaxanh_133

Không phải ai câu cũng cắn đâu cô ơi! trước đây chị từng ngồi câu ở hồ ng thân nuôi. Cá đầy hồ mà chị câu từ sáng đến trưa chả được con nào. Câu Cá+ Tôm còn nghệ thuật hơn cả câu người đấy.

ngocthanh8106

Không phải ai câu cũng cắn đâu cô ơi! trước đây chị từng ngồi câu ở hồ ng thân nuôi. Cá đầy hồ mà chị câu từ sáng đến trưa chả được con nào. Câu Cá+ Tôm còn nghệ thuật hơn cả câu người đấy.

Vừa ăn cơm xong lên HD bõ nhiếp ảnh mới thấy bị ném đá te tua. Chạy qua đây bị nàng Cà yêu dấu ném cục đá xịt máu mũi luôn. Nghệ thuật thì h này đã câu dc giai rồi, huhuhuhu

vuthehoa

Vừa ăn cơm xong lên HD bõ nhiếp ảnh mới thấy bị ném đá te tua. Chạy qua đây bị nàng Cà yêu dấu ném cục đá xịt máu mũi luôn. Nghệ thuật thì h này đã câu dc giai rồi, huhuhuhu

2 chị em giống nhau chả biết ai hơn ai,thôi để đấy gom cả đem về dùng hết.

kd_ahc

Cọp ơi, cái khoai tím ấy. Là khoai lang hay khoai mỡ thế. Mình thích ăn canh khoai mỡ tím nấu với tôm bằm lắm mà ở ngoài Bắc không có bán. Mỗi lần vào SG là hay order bác nấu cho ăn. Giờ nhìn bát canh của Cọp thèm gì đâu á

ngocthanh8106

Cọp ơi, cái khoai tím ấy. Là khoai lang hay khoai mỡ thế. Mình thích ăn canh khoai mỡ tím nấu với tôm bằm lắm mà ở ngoài Bắc không có bán. Mỗi lần vào SG là hay order bác nấu cho ăn. Giờ nhìn bát canh của Cọp thèm gì đâu á
ah, Cọp thì gọi canh khoai lăng tím( chắc nó ngoài bắc gọi khoai mỡ tím) SG có 1 loại khoai mỡ nó màu trắng. Còn khoai lang....thì luột ăn thôi, chưa thấy nấu canh. Khoai tím nấu tôm bầm, ngon và ngọt. Mai mốt vào sg, Cọp mời bác 1 tô, và mua cho bác mang ra HN ăn, hihiihih

ngocthanh8106

ah, Cọp thì gọi canh khoai lăng tím( chắc nó ngoài bắc gọi khoai mỡ tím) SG có 1 loại khoai mỡ nó màu trắng. Còn khoai lang....thì luột ăn thôi, chưa thấy nấu canh. Khoai tím nấu tôm bầm, ngon và ngọt. Mai mốt vào sg, Cọp mời bác 1 tô, và mua cho bác mang ra HN ăn, hihiihih

ngocthanh8106

Bên trên