Copy phim HD bằng CT gì?

Các bác cho em vài ý kiến về phần mềm copy phim HD với, em đang dùng TeraCopy để chép phim nhưng tốc độ chậm quá: Chép HDD <----> USB chỉ được có 20 - 22M/s, còn nếu copy HDD <-----> HDD cũng chỉ được 45 - 50M/s, nói chung là chả có gì khác so với Windows Explorer cả :(

Ðề: Copy phim HD bằng CT gì?

Oạch... bác cứ thử copy một cái đĩa 1T với tốc độ 20M/s thì sẽ biết thế nào là cảm giác "chậm mà chắc"
Không lẽ mỗi lần copy lại một lần tháo máy để cắm rút HDD :((

CuopBien

Các bác cho em vài ý kiến về phần mềm copy phim HD với, em đang dùng TeraCopy để chép phim nhưng tốc độ chậm quá: Chép HDD <----> USB chỉ được có 20 - 22M/s, còn nếu copy HDD <-----> HDD cũng chỉ được 45 - 50M/s, nói chung là chả có gì khác so với Windows Explorer cả :(

Bạn nên dùng hệ điều hành Win7, có thể xài Total Commander để copy, so sánh kết quả với Tera copy xem cái nào hơn . Mỗi HDD nên dùng 1 đường SATA là ổn nhất. Chúc vui cùng World Cup - vừa xem vừa copy nhé :))
=))

manhthang

Huyền Thoại

Chậm ở đây là do hệ điều hành và cả thiết bị kết nối HDD.
Cũng dùng WinXP và Teracopy nếu box xịn copy qua USB đạt từ 30MB/s đến 36MB/s, sata lên tới 70MB/s, nếu dùng hệ điều hành Vista hoặc Win7 thì tốc độ qua sata lên tới ~100MB/s.

quần_tà _lỏn

Active Member

mình dùng RichCopy của MS thấy cũng tạm. Chưa biết mấy cái khác nên cũng ko có ý kiến! Phải có ai làm review tất cả các soft cũng hay ha!

meomatto

Active Member

Cho em hỏi Box HDD thế nàO THÌ được gọi là xịn ạ?
Em dùng Box Transcent đường E-sata, Cop nội dung cả đĩa 1,5T sang đĩa 1,5T khác bằng TeraCopy mà tốc độ cũng chỉ dc 30MB/s là Max trong XP.
Thế là bị bệnh gì hả các Bác? Em cũng đang băn khoăn vụ này quá!

bien_van_khat

Đang xài Seagate FreeAgent Extreme.
Mình dùng fastcopy để chép từ FE -> HDD bằng USB đc khoảng 34MB/s

Còn qua Esata dùng Windows Explorer thì khoảng 80MB/s

gaffer

Ai xài Win7 thì copy khỏi cần phần mềm phụ trợ.
Còn XP thì copy hơi chậm 1 chút, có thể xài Tera bản pro, nhưng vẫn khó nhanh bằng win7

manhthang

Huyền Thoại

Tốc độ copy bị ảnh hưởng các yếu tố:
- hệ điều hành, nhưng XP vẫn có thể copy lên tới 60MB/s
- số lượng và kích thước của dữ liệu copy
- thiết bị kết nối HDD như cáp, box ngoài.

Bác cứ dùng phương pháp loại trừ để xác định xem nguyên nhân do đâu.

sudoku

Member

em copy bằng tera, winXP, từ HDD sang USB, tốc độ ổn định là 35MB/s (máy ko làm gì cả, chỉ chạy mỗi cái teracopy)

full1080

em copy ổ sata từ main sang ổ sata trên raid cạc đợc tốc độ 80MB/s . Còn trên main với nhau thì được 70MB/s . Dùng tera copy

myquartz

Tớ dùng Linux, nên chỉ có Nautilus copy và dùng lệnh cp. Dẫu vậy thấy nó chả thua gì Win 7 mà có khi còn hơn trong 1 số trường hợp, nhất là copy qua mạng.
Nói chung, tốc độ chậm do phần mềm lởm hoặc do yếu tố phần mềm thì yếu tố OS là quan trọng nhất, ví dụ XP sẽ chậm hơn Win7 hoặc Linux. XP nó ko hỗ trợ AHCI (kết nối SATA), nếu muốn phải cài driver riêng khá phức tạp hoặc chạy chế độ compatible, do vậy tốc độ kết nối SATA sẽ chậm. Chứ ứng dụng bên trên thì sự cải thiện không nhiều lắm.
Tớ nếu chạy WinXP, thì cứ lệnh xcopy mà chơi. chả cần đẹp, lại chạy nhanh.

meomatto

Active Member

lệnh Xcopy trên XP là như thế nào hả Bác?
Hướng dẫn ae chưa biết với ạ! :D

myquartz

Xcopy dễ lắm.
mở Start -> Run, gõ CMD, enter.
gõ lệnh:
xcopy /y /h /r /s <nguồn> <đích>

kiểu như:
xcopy /y /h /r /s D:\movie E:\movie
Đảm bảo chạy nhanh không thua gì các phần mềm khác. Có điều ko biết tốc độ, muốn biết đồng hồ bấm giây mà đo, chia tổng dung lượng copy cho số second.

meomatto

Active Member

Cảm ơn Bác nhá! để mai em thử xem sao. Cop bằng cái Tera trong XP nhiều lúc cũng điên lên dc, nhất là cop nguyên cả ổ này sang ổ kia!

duchuu

Member

Chậm ở đây là do hệ điều hành và cả thiết bị kết nối HDD.
Cũng dùng WinXP và Teracopy nếu box xịn copy qua USB đạt từ 30MB/s đến 36MB/s, sata lên tới 70MB/s, nếu dùng hệ điều hành Vista hoặc Win7 thì tốc độ qua sata lên tới ~100MB/s.

Bác giúp e với , e dùng win xp và teracopy copy từ main qua box buffalo quattro 4 bay và ngược lại bẳng cả 2 đường Sata và USB đều cho tốc độ 3.8M. Còn chép qua lại giữa 2 ổ trong box thì được 18M, không biết có cài gì thêm cho bõ nữa không?

babylili

chậm thế nhỉ , usb của mình còn d.c 33MB/s Max , thấp nhất cũng 10mb/s

Bên trên