Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

HNT24681

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Các bạn ơi cho mình hỏi tý : so sánh chất lượng hình ảnh của THC VCTV ( gói SD, không phải HD ) và K+ ( gói SD, không phải HD ) thì cái nào đẹp hơn !? ( Tất nhiên là so các kênh mà cả 2 đài đều phát như VTV1, VTV3, BDTV, TTTV, ESPN, Starsport ... )

VCTV thì em không biết, nhưng em đang dùng cáp địa phương với K+58 kênh thì chất lượng cũng tương đương cụ ợ. Có điều K+ thì hay bị mất tín hiệu nếu trời mưa to (nhất là lúc sắp mưa), cáp màu sắc có vẻ chân thực hơn. Để tối về em chụp mấy cái ảnh cụ tự so sánh nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối:

VCTV thì em không biết, nhưng em đang dùng cáp địa phương với K+58 kênh thì chất lượng cũng tương đương cụ ợ. Có điều K+ thì hay bị mất tín hiệu nếu trời mưa to (nhất là lúc sắp mưa), cáp màu sắc có vẻ chân thực hơn. Để tối về em chụp mấy cái ảnh cụ tự so sánh nhé :)
Được vậy thì tốt quá, cảm ơn bạn !Cơ bản là nhà mình đang dùng VCTV, nhưng có lần ra chỗ K+, thấy họ phát bóng đá trên kênh K+1 SD vẫn CÓ VẺ ngon hơn TTTV và BDTV của VCTV, trong khi VTV1, VTV3 thì CÓ VẺ kém của VCTV. Mình lại không có dk so sánh trực tiếp 2 đài này với nhau được nên nhờ anh em trên này khai sáng vậy !

mmtoi2011

Member

Được vậy thì tốt quá, cảm ơn bạn !Cơ bản là nhà mình đang dùng VCTV, nhưng có lần ra chỗ K+, thấy họ phát bóng đá trên kênh K+1 SD vẫn CÓ VẺ ngon hơn TTTV và BDTV của VCTV, trong khi VTV1, VTV3 thì CÓ VẺ kém của VCTV. Mình lại không có dk so sánh trực tiếp 2 đài này với nhau được nên nhờ anh em trên này khai sáng vậy !
Trong các kênh SD trong gói premium của k+ thì mình nhận thấy 3 kênh của nó gồm k+1, k+NS và k+PC chất lượng hình ảnh sâu và nét hơn những kênh khác, các kênh TTTV và BĐTV trên k+ thì có vẻ không được như cáp.

hungmh80

Active Member
Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Trong các kênh SD trong gói premium của k+ thì mình nhận thấy 3 kênh của nó gồm k+1, k+NS và k+PC chất lượng hình ảnh sâu và nét hơn những kênh khác, các kênh TTTV và BĐTV trên k+ thì có vẻ không được như cáp.

3 kênh này của K+ chất lượng công nhận rất tốt so với toàn bộ các kênh sd của các dịch vụ khác , đúng là của bọn tư bản nó khác

HNT24681

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

3 kênh này của K+ chất lượng công nhận rất tốt so với toàn bộ các kênh sd của các dịch vụ khác , đúng là của bọn tư bản nó khác

Em thấy K+PC thì bình thường, không đẹp (hay tại chạy bằng XXX nó thế :D), không đẹp bằng mấy kênh ở 134 (em xem được 134 rồi cụ Hùng ạ :)) ); 134 có mấy kênh cực đẹp (không nhớ tên, để tối về em chụp cả), không biết có phải HD không mà chất lượng hình ảnh chỉ thua VTC-HD tí tẹo thôi; chắc không phải HD vì em không thấy nó có logo HD.

hungmh80

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Em thấy K+PC thì bình thường, không đẹp (hay tại chạy bằng XXX nó thế :D), không đẹp bằng mấy kênh ở 134 (em xem được 134 rồi cụ Hùng ạ :)) ); 134 có mấy kênh cực đẹp (không nhớ tên, để tối về em chụp cả), không biết có phải HD không mà chất lượng hình ảnh chỉ thua VTC-HD tí tẹo thôi; chắc không phải HD vì em không thấy nó có logo HD.

Đẹp hay ko đẹp thì phải set ra TV cỡ lớn mới phân biệt đc Hoàn à , kênh gì ông thử viết ra rồi gửi vào inbox cho tui để tui kiểm tra .

dieugv

mình ở gò vấp -HCM. Sau bao đắn đo mình đã chọn gói Full HD của HTVC thành phố, trọn gói chỉ 2 triệu cho 1 năm sử dụng, bao gồm cả giá đầu thu và cước thuê bao. Có đc khoảng 15 kênh Full HD và 80 kênh SD. Mình hoàn toàn hài lòng với chất lượng của em nó, hình ảnh cực nét, rõ đến từng chi tiết, cả giải euro mình coi trên kênh VTC3 HD nét đã luôn. So với các gói HD của K+ và VTC thì HTVC quá rẻ. Bạn nào cần tham khảo chất lượng hình ảnh thì cứ đến nhà em. 24/6Z phạm văn chiêu P14 Gò Vấp, 0902337898. Nhà mình có 3 cái ti vi, mình dùng cổng chia, 2 ngõ vào TV thường ra tín hiệu analog, 1 cổng vào đầu thu qua chiếc sam sung 40 in Full HD . hjhj, mình cũng nói thêm, thì mình biết thì chất lượng K+ chỉ ở mức HD 720p thôi, còn HTVC là Full HD 1080p nên bạn có TV Full HD sẽ cảm nhận hết đc sự tuyệt vời ....

Flatland

Well-Known Member
Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

mình ở gò vấp -HCM. Sau bao đắn đo mình đã chọn gói Full HD của HTVC thành phố, trọn gói chỉ 2 triệu cho 1 năm sử dụng, bao gồm cả giá đầu thu và cước thuê bao. Có đc khoảng 15 kênh Full HD và 80 kênh SD. Mình hoàn toàn hài lòng với chất lượng của em nó, hình ảnh cực nét, rõ đến từng chi tiết, cả giải euro mình coi trên kênh VTC3 HD nét đã luôn. So với các gói HD của K+ và VTC thì HTVC quá rẻ. Bạn nào cần tham khảo chất lượng hình ảnh thì cứ đến nhà em. 24/6Z phạm văn chiêu P14 Gò Vấp, 0902337898. Nhà mình có 3 cái ti vi, mình dùng cổng chia, 2 ngõ vào TV thường ra tín hiệu analog, 1 cổng vào đầu thu qua chiếc sam sung 40 in Full HD . hjhj, mình cũng nói thêm, thì mình biết thì chất lượng K+ chỉ ở mức HD 720p thôi, còn HTVC là Full HD 1080p nên bạn có TV Full HD sẽ cảm nhận hết đc sự tuyệt vời ....

QUÁ NON!
Khi mình đang xem 1 DVD5 Thúy Nga, cảm thấy hài lòng. Và một ngày khác, mình thay bằng 1 DVD9 thì cảm nhận ban đầu là quá TUYỆT. Thế rồi, một ngày khác nữa, bản Thúy Nga 720p.mkv ra đời, cái mà mình cho là QUÁ TUYỆT (DVD9) cũng vẫn dưới con mắt của mình bỗng dưng thành THỊ NỞ. Nhưng mình lại nhận ra 1 điều nữa là bên trên bản 720p còn có Bluray nguyên gốc (với độ phân giải 1080i)

minhhuub

Active Member

QUÁ NON!
Khi mình đang xem 1 DVD5 Thúy Nga, cảm thấy hài lòng. Và một ngày khác, mình thay bằng 1 DVD9 thì cảm nhận ban đầu là quá TUYỆT. Thế rồi, một ngày khác nữa, bản Thúy Nga 720p.mkv ra đời, cái mà mình cho là QUÁ TUYỆT (DVD9) cũng vẫn dưới con mắt của mình bỗng dưng thành THỊ NỞ. Nhưng mình lại nhận ra 1 điều nữa là bên trên bản 720p còn có Bluray nguyên gốc (với độ phân giải 1080i)

Thúy Nga thì phải chơi Bluray mới thấy cái hay ho :))

dieugv

QUÁ NON!

1080i mà so với 1080p ah, đúng là ếch ngồi đáy giếng

HNT24681

Well-Known Member

Cụ nào bên 2 nhà đài này vào xác thực hộ em cái? Em tưởng K+ứt phát 1080i chứ nhỉ; mà hình như cũng chưa có đài nào phát 1080p cả, mới chỉ dừng lại ở 1080i.
Còn chất lượng hình ảnh thì em vẫn thấy nhiều cụ đánh giá cao K+ứt hơn các đài khác, cụ này thì lại thấy HTVC đẹp hơn?
Mà theo em thấy thì chất lượng hình ảnh HD-ready 720p với Full HD 1080p không khác nhiều (nếu xem TV 43inch trở xuống và ngồi cách 2-3 mét trở lên thì khó có thể phân biệt được.)

Chắc tại em cũng là dạng "ếch ngồi đáy giếng". Em nhận sẵn rồi nhá, cụ dieugv đừng chém em tội nghiệp =))

minhhuub

Active Member

Cụ nào bên 2 nhà đài này vào xác thực hộ em cái? Em tưởng K+ứt phát 1080i chứ nhỉ; mà hình như cũng chưa có đài nào phát 1080p cả, mới chỉ dừng lại ở 1080i.
Còn chất lượng hình ảnh thì em vẫn thấy nhiều cụ đánh giá cao K+ứt hơn các đài khác, cụ này thì lại thấy HTVC đẹp hơn?
Mà theo em thấy thì chất lượng hình ảnh HD-ready 720p với Full HD 1080p không khác nhiều (nếu xem TV 43inch trở xuống và ngồi cách 2-3 mét trở lên thì khó có thể phân biệt được.)

Chắc tại em cũng là dạng "ếch ngồi đáy giếng". Em nhận sẵn rồi nhá, cụ dieugv đừng chém em tội nghiệp =))

Có điên mới đi phát 1080p làm băng thông tăng lên mà chả giải quyết đc cái mợ gì hết =))

dhpaul

Well-Known Member

1080i mà so với 1080p ah, đúng là ếch ngồi đáy giếng

Đưa 2 video ra cho xem cùng 1 lúc chắc chả phân biệt được đâu là 1080i đâu là 1080p, ngồi đó mà chửi người khác ếch kêu đáy giếng =))

ngocsonpt

Member

vụ phát thanh, truyền hình Việt Nam đến năm 2020. Trong đó, với dịch vụ truyền hình trả tiền, Bộ đề xuất mỗi loại hình dịch vụ chỉ nên có tối thiểu là 3, tối đa là 8 nhà cung cấp.

Quy hoạch phát triển dịch vụ phát thanh truyền hình đến năm 2020 sẽ có những quy định mới.
Theo Viện Chiến lược TT-TT (đơn vị soạn thảo quy hoạch), dịch vụ truyền hình trả tiền gồm 5 loại hình: Truyền hình cáp, mặt đất kỹ thuật số, qua vệ tinh, IPTV, di động. Hiện tại có AVG cung cấp dịch vụ truyền hình số mặt đất; hơn 40 đơn vị cung cấp dịch vụ truyền hình cáp (gồm Đài Truyền hình Việt Nam VCTV và các đài địa phương); 3 đơn vị cung cấp truyền hình qua vệ tinh gồm K+, VTC và AVG; 4 DN cung cấp thử nghiệm dịch vụ truyền hình IPTV VNPT, VTC, FPT và Viettel; 4 nhà cung cấp dịch vụ truyền hình di động (sử dụng hạ tầng mạng viễn thông di động) Viettel, Mobifone, Vinaphone và VTC. Căn cứ vào các con số trên cho thấy, có hai vấn đề đặt ra đó là có quá nhiều đơn vị làm truyền hình cáp (hơn 40 DN) và việc các DN cung cấp dịch vụ viễn thông tham gia kinh doanh truyền hình trả tiền. Vậy, theo quy hoạch mới, Bộ sẽ giải quyết vấn đề này như thế nào?
Trước hết, với dịch vụ truyền hình cáp. Từ góc độ người tiêu dùng, có thể thấy đây là dịch vụ mà trong những năm qua ít có tiến bộ nhất và cũng là dịch vụ ít bị dư luận lên án nhất (ít nhất là so sánh với dịch vụ di động, internet). Nói ít tiến bộ là vì mặc dù các nhà đài (do công ty kinh doanh dịch vụ truyền hình cáp quản lý) vẫn tăng kênh đều đặn theo kế hoạch, nhưng khâu chất lượng thì không bảo đảm, tình trạng mất cáp thường xuyên xảy ra, hoặc tuy có hình ảnh nhưng chất lượng lại không tốt… Có lẽ đây là nguyên nhân chính khiến lượng thuê bao truyền hình cáp ở các địa phương thấp lèo tèo ở con số vài nghìn đến vài chục nghìn thuê bao (số liệu của Bộ TT-TT). Lượng thuê bao thấp, cộng với chi phí thuê bao (88.000 đồng/tháng, đã gồm VAT) được các DN cung cấp dịch vụ cho rằng không đủ để họ tồn tại. Trông vào nguồn quảng cáo? Đây là nguồn thu chính, song kinh tế toàn cầu nói chung, trong nước nói riêng đang suy giảm và dự báo thời gian tới tiếp tục khó khăn, vậy DN truyền hình cáp gặp khó là điều khó tránh. Hơn nữa, để bảo đảm quyền lợi của khách hàng, cơ quan quản lý nhà nước phải có các quy định liên quan đến thời lượng, mức độ quảng cáo, nhưng cũng theo ý kiến của DN thì hơn 80% kênh chương trình và DN thua lỗ nếu tuân thủ chặt chẽ… Đại diện VTC cho rằng, kinh doanh dịch vụ này là “trong muốn ra, ngoài muốn vào”. Nhưng cũng lạ, một loạt khó khăn về kinh tế như vậy, nhưng ngoài con số hơn 40 DN cung cấp truyền hình cáp trong cả nước ra, hiện vẫn có không ít hồ sơ xin phép triển khai dịch vụ này đang nằm chờ ý kiến của Bộ. Đáng chú ý, các DN (chủ yếu là DN nhà nước và mỗi địa phương ít nhất có hai DN) cung cấp dịch vụ truyền hình cáp không sử dụng hạ tầng của nhau dẫn đến các lãng phí về điện năng tiêu thụ, hiệu suất sử dụng thấp, chi phí bảo hành và gây mất mỹ quan đường phố…
Vì vậy, để phát triển bền vững dịch vụ này, trong số hơn 40 DN truyền hình cáp như hiện nay, Bộ định hướng chỉ nên giữ 3 DN truyền hình cáp quy mô toàn quốc, 5 DN quy mô khu vực. Tương tự như vậy, với loại hình truyền hình số mặt đất chỉ cần có 3 DN quy mô toàn quốc, 5 DN quy mô khu vực; truyền hình qua vệ tinh chỉ cần 3 DN; truyền hình qua di động (dựa theo số lượng nhà cung cấp dịch vụ); truyền hình IPTV: 3 nhà cung cấp toàn quốc, 3 khu vực.
Vấn đề một loạt DN viễn thông, công nghệ thông tin lớn cùng “nhảy” vào kinh doanh dịch vụ truyền hình trả tiền, đã cho thấy “chiếc áo” từ dịch vụ này đã chật, hay nói một cách khác doanh thu đã giảm và buộc họ phải mở rộng lĩnh vực kinh doanh các lĩnh vực mà họ có ưu thế về công nghệ. VNPT, Viettel, FPT đều là những “đại gia” có tiềm lực về tài chính và thế mạnh về hạ tầng kỹ thuật, công nghệ. Đồng thời họ cũng có kinh nghiệm kinh doanh trong môi trường viễn thông cạnh tranh khốc liệt và họ đã thành công. Vậy, khi họ sang môi trường mới, quản lý nhà nước sẽ phải có các cơ chế, chính sách về quản lý giá thành khi cung cấp dịch vụ nhằm kiểm soát việc bù chéo, phá giá, cạnh tranh không lành mạnh, gây khó khăn cho các DN khác dẫn đến sự đổ vỡ thị trường.
Việt Nga
Theo HNM

Các bài viết khác
Đại Tăng thống Tep Vong – Vua sư Campuchia thăm Việt Nam
Bốc thăm AFF Cup 2012: Việt Nam vào bảng nhẹ
30 hiện vật được đề nghị là Bảo vật quốc gia
Vòng chung kết giải vô địch cờ vua chớp nhoáng thế giới 2012: Lê Quang Liêm xếp hạng 7/16
Phó Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc tiếp Vua sư Vương quốc Campuchia
Đoàn thể thao Việt Nam xuất quân tham dự Olympic 2012
Nhà chùa tiếp sức mùa thi: Cần thực tiễn hơn?
Nhà máy thủy điện xanh đầu tiên VN hòa lưới điện
Phân ban gia đình Phật tử Đà Nẵng thăm và động viên các thí sinh thi đại học
“Olympic London sẽ đến gần người hâm mộ”

Tin tức
Đại Tăng thống Tep Vong – Vua sư

lcd40inch

Member

Đưa 2 video ra cho xem cùng 1 lúc chắc chả phân biệt được đâu là 1080i đâu là 1080p, ngồi đó mà chửi người khác ếch kêu đáy giếng =))

Nói chuẩn thì phải là, truyền hình phát 1080p thì có mà cạp đất mà ăn à

jokess

Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Em cũng lăn tăn ko biết lắp truyền hình nào, đã tham khảo và có ý kiến như sau:
Để cùng được xem >7 kênh HD và >60 kênh SD, chi phí cho năm đầu tiên, thì với mỗi cty có giá rất khác nhau:
1. Cáp trung ương HD (HDTV, hay VCTV-HD), gói HD = 2690k (đầu giải mã + phụ kiện) + 50*12tháng = 3290k
2. VTC HD, gói HD = 3470k (đầu giải mã + chảo + phụ kiện) + 100*12tháng = 4670k
3. K+, gói HD = 3550k (đầu giải mã + chảo + phụ kiện) + 270*12tháng = 6790k (nếu dùng tiếp sẽ trả thêm phí gia hạn thuê bao)
4. AVG, gói cao cấp = 1700k (đầu giải mã + chảo + phụ kiện + tiền thuê bao 6 tháng đầu tiên) + 88*6tháng = 2280k.
5. MyTV: ko thích dùng, hì.
6. …..

Vậy các bác cứ tự do lựa chọn theo khả năng của mỗi người nhé.

hoangmk

Member

Sau khi đọc kỹ topic và tham khảo ý kiến bạn bè, cuối cùng quyết định chọn K+. Hơi mắc 1 chút nhưng với người thường xuyên xem bóng đá và các seiries phim truyền hình thì tôi thấy K+ là lựa chọn phù hợp nhất. Cám ơn những nhận xét và đánh giá chi tiết của bạn !

Bên trên