Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

1. Cảm biến nhỏ vẫn có thể cho ảnh đẹp tương đương cảm biến ảnh to, đúng, nhưng chỉ trong những điều kiện tốt nhất thôi. Mà những điều kiện tốt nhất ấy ít khi xảy ra, thế nên cảm biến to nó vẫn có chỗ dùng. Thêm nữa là nếu mọi điều kiện khác là giống nhau, thì cảm biến to hơn vẫn luôn tốt hơn về chất lượng thu sáng.

2. Mình chả bảo cái nào PnS đẹp hơn S5 cả. Mất công bạn lại bảo đi chứng minh. Mình chấp nhận luôn là nó xứng đáng cái giá 10tr chỉ riêng camera. Thế thì phần còn lại là 5 triệu hay bao nhiêu nhỉ? Hay nếu bảo nó xứng đáng cái camera 10tr, mà giá thành thực ra thấp hơn nhiều, thì cũng đúng là too good to be true! Ai thích cứ tin!

3. Thứ 3 thì như bạn nói, là 3 yếu tố làm nên ảnh đẹp là cảm biến, ống kính, và bộ xử lý. Mình chấp nhận luôn. Trong khi ai cũng biết là Samsung S5 không có ưu thế về cảm biến (1/2.6" bé xíu) và ống kính cũng không thấy có quảng cáo gì đặc biệt. Ống kính là vấn đề chất lượng quang học, thế nên ngay trong dòng DSLR của Samsung đã không ăn ai, thì lại có đột phá ở cái ống bé xíu cho mobile cũng đáng tin lắm :) 3 yếu tố đã gãy mất 2, mà vẫn đem đến một camera trị giá 2/3 cái máy. Tài như Samsung!

4. Về cái trò quay phim 4K bằng điện thoại, thì nó chỉ mang tính quảng cáo là chính. Cảm biến nhỏ, điểm ảnh cao, thì phải ở môi trường rất sáng nó mới quay đẹp. Còn vào môi trường thiếu sáng, muốn giảm noise thì phải tăng thuật toán làm mịn lên đến cực đoan luôn. Thứ hai nữa là khả năng xử lý của chip điện thoại phải tiết kiệm pin, nên tất nhiên là phải nén nhiều, bitrate thấp. Cái này chỉ là biến thể của trò chạy đua máy ảnh nhiều chấm lúc xưa thôi. Tiền nào của đấy thôi.

5. Chuyện mình mỉa mai bạn thì không có, cái này hiểu nhầm. Ảnh của bạn thế nào thì bác moc nhi đã đánh giá rồi. Mình là nói đến bác gì bên CBS ấy. Ảnh đấy của bác ấy mà chụp ra từ S5 thì bác ấy đúng là cao thủ rồi. Tuyệt đối không châm biếm gì cả. S5 đã chụp được như thế thì bác ấy mà sau này còn dùng DSLR thì cũng lạ!

6. Lumia 1520 hay là iPhone 5S thì mình chưa từng thấy có ai so sánh các con đấy với 1 camera 10tr cả. Dù rằng, Lumia 1520 có đủ tư cách để phát ngôn câu đấy!

1. Nếu như so về kích thước cảm biến, thì cảm biến nhỏ nhưng bộ xử lí tốt hơn sẽ ngang bằng cảm biến to nhưng bộ xử lí dở hơn. Để chứng minh cho việc bộ xử lí quyết định nhiều thế nào đến chất lượng ảnh thì bác có thể tham khảo các bài so sánh DIGIC 5 vs DIGIC 6....(em hơi ko liên quan vì lôi Canon vào ở đây). Nhưng S5 rõ ràng là smartphone mới nhất trên thị trường, nên chắc chắn nó được Samsung trang bị bộ xử lí mới nhất.

Đấy là chưa kể cảm biến của S5 là CMOS BSI ISOCELL - một phiên bản cải tiến so với các cảm biến CMOS BSI thông thường mà các hãng khác đang dùng. Về cơ bản thì nó cho ảnh chất lượng hơn, do rãnh truyền tín hiệu lớn hơn và khoảng cách giữa các tế bào cảm quang xa nhau hơn. Vậy nên cảm biến nhỏ chưa chắc là đã thua đâu bác ạ.

2. Hình như bác đang hiểu sai ý em, em đang nói chất lượng ảnh nó cho ra tương đương một chiếc máy PnS giá 10. Và cái vấn đề tại sao một chiếc máy ảnh giá 10 triệu lại chỉ bằng một module camera lèo tèo vài chục đô như của S5? Đó là vì ngoài cái cảm biến ra thì máy ảnh phải đi kèm với ống kính to - vừa phải có zoom quang vài chục X, vừa phải chống rung. Không chỉ thế còn là bộ vỏ chống sốc va đập này nọ, màn hình,.... Những thứ đấy đã đội giá thành của sản phẩm lên.

Nhưng một thứ khiến nó mắc nữa là vì nó không phổ biến được như smartphone - thứ có thể bán được hàng triệu chiếc, còn máy ảnh PnS thì không. Và điện thoại thì cũng vẫn có vỏ, có màn hình thậm chí còn xịn hơn,...những thứ tương tự một chiếc máy ảnh. Nhưng chúng đều được sản xuất với số lượng lớn hơn nhiều lần so với máy ảnh PnS, vậy nên chi phí khấu hao nhỏ hơn và giá thành thấp hơn là điều dễ hiểu. Đấy là không nói phần camera của smartphone không có zoom quang, nên chi phí sản xuất cũng bớt đi khối phần.

3. Không biết bác có đọc bài review của em không, nhưng em nói rõ ràng là phần mặt kính camera của S5 không bám vân tay, nên chất lượng ảnh luôn được đảm bảo. Và nói thật là ống kính của S5 rất tốt, ví dụ như chụp ngược sáng thì gần như không có flare. Tấm này em mượn bác An Phạm để làm ví dụ nhé

Samsung không quảng cáo về ống kính vì rõ ràng xưa nay hãng không nổi tiếng về mảng này, và S5 không trang bị chống rung quan học nên hãng cũng chả muốn quảng cáo điều đó. Vì hầu như rất ít người hiểu được kỹ thuật nhiếp ảnh. Thêm nữa, chưa chắc Samsung tự làm ống kính này, giống như Nokia hay Sony nhờ Carl Zeiss sản xuất ống kính hộ thôi. Hay như Panasonic hợp tác với Leica cho ra mắt mấy cái ống kính AF - mặc dù chụp chả hơn được ai.

À còn một cái nữa, sản xuất ống kính module camera smartphone khác hẳn sản xuất ống kính DSLR bác nhé. Một bên ống phi có 1-2mm thôi, còn một bên phi vài chục mm nên rất khó tạo ra ống kính chất lượng tương đương một cái ống kính của điện thoại. Giống như một dàn loa HiFi ít khi chơi hay bằng một cái tai nghe trong cùng tầm giá vậy.

4. Cái việc em chỉ ra cho bác chuyện điện thoại quay được 4K mà máy ảnh giờ ít quay được là để thấy rằng có những thứ di động làm được, mà những thiết bị truyền thống khác chưa làm được. Vậy nên chuyện con S5 có chụp đẹp bằng máy ảnh thật thì nó cũng có cái lí của nó. Còn nói thật ra, tất cả máy mẫu máy quay 4K hiện tại trừ dòng Cinematic chuyên nghiệp ra, đều quay 4K tệ và bitrate thấp, chủ yếu là do nội suy ra.

5. Còn chuyện ảnh bác Lộc bện CBS thì em đã đưa vào để chứng minh S5 chụp ra sao được nữa thôi. Còn câu bác nói là "S5 đã chụp được như thế thì bác ấy mà sau này còn dùng DSLR thì cũng lạ!" thì chả có gì lạ cả. Vì DSLR là máy chuyên nghiệp - cho phép bác điều chỉnh những gì mình muốn, và nó cũng phù hợp với nhiều môi trường khắc nghiệt khác nhau, đấy là chưa kể linh động về tiêu cự, DOF...Nhưng không thiếu nhiếp ảnh gia mua thêm một con mirrorless hay PnS hay smartphone để chụp thay cho DSLR. Vì nhiếp ảnh là luôn cầm máy bên mình, smartphone nhỏ nhẹ là đáp ứng tốt nhu cầu. S5 chụp đẹp thì rõ ràng bác ấy khen, còn dùng DSLR là cho công việc, vậy thôi.

6. Lumia 1520 hay iPhone 5S chưa ai so sánh thì có lẽ bác chưa nghe, chứ em thì nghe dân chém gió nói suốt chuyện smartphone thời nay sánh ngang máy ảnh bác ạ. Bác bảo "Lumia 1520 có đủ tư cách để phát ngôn câu đấy!" thì em nghĩ con S5 cũng vẫn đủ tư cách luôn - Nhẽ nào Lumia 1520 được quyền nói thề mà thằng S5 lại ko được, hay là vì nó là của Samsung? Em nói thật không muốn phải lôi mấy cái điện thoại khác ra so sánh, nhưng em nói thật mà các bác cứ thấy hàng của Samsung được khen câu nào rồi vào nói là bài này Pr, hay quảng cáo thì em nói thật chả biết phải viết sao cho các bác vừa lòng nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

Cảm biến nhỏ nhưng là loại CMOS thì bắt sáng vẫn tốt như loại cảm biến to hơn loại truyền thống hay dùng trên máy ảnh du lịch thông thường. Nói chung, bảo hơn hẳn máy ảnh 10Tr thì ko đúng nhưng bảo kém xa thì chắc chắn cũng ko đúng. Thôi thì cứ cho là nó bằng với những loại máy 6-7Tr thôi là dc rồi. đi đâu chơi đỡ lỉnh kỉnh, rút ra chộp 1 phát ăn ngay, rồi post lên mạng cho dân tình xem chung khỏi lằng nhằng. :D

Trời ơi bác, em nói con S5 nào hơn máy ảnh 10tr, em chỉ dám phóng đại nó bằng 10tr thôi là đã thấy gạch đá bay tùm lum rồi 8->

pikeccola222

Máy ảnh đã vào tay người chụp ngon thì nói làm gì nữa, mấy cái flagship này, thử đưa mấy anh cao thủ chụp lumina 1520 hay 1020 z1 z2, nó ra chất ảnh cỡ dslr mười mấy củ ấy luôn chứ mà ss là tuổi gì, =)), công nghệ pr vãi đạn

tungari00

S5 chụp ảnh khả hơn hẳn, đó là sự cố gắng của Samsung rồi. Fan Sony nhưng mình ko thể ko phủ nhận điều này, nhưng mà vẫn chưa ngồi cùng mâm với Z1, Z2, 1020 đâu bạn ạ :))

phuan124

Member
Máy ảnh đã vào tay người chụp ngon thì nói làm gì nữa, mấy cái flagship này, thử đưa mấy anh cao thủ chụp lumina 1520 hay 1020 z1 z2, nó ra chất ảnh cỡ dslr mười mấy củ ấy luôn chứ mà ss là tuổi gì, =)), công nghệ pr vãi đạn

fan sony (đi topic nào cũng thấy khen sony =)) ), không chấp, cũng tương tự như iFan :))

S5 chụp ảnh khả hơn hẳn, đó là sự cố gắng của Samsung rồi. Fan Sony nhưng mình ko thể ko phủ nhận điều này, nhưng mà vẫn chưa ngồi cùng mâm với Z1, Z2, 1020 đâu bạn ạ :))

toàn ahbp nói suông, đọc toàn thấy text, chả thấy cái bằng chứng nào cả, bảo S5 chụp không đẹp (trong khi chưa cầm chụp thử lần nào) nhưng đến lúc người ta đưa hình ra (nó đẹp thật) thì bảo là do người chụp đẹp chứ không phải do cái máy :| , rồi lại bảo Lu hay X cũng làm đc như vậy, cuối cùng huề vốn, ném đá ao bèo àh

và để không phải là nói toàn text, e post đại mấy tấm

haihp9

Re: Ðề: Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

Nếu gọi là so sánh thì cần có tiêu chí so sánh, chọn cùng hệ quy chiếu như dpreview.com đã làm. Rất nhiều website của Việt Nam mình không khách quan trong đánh giá sản phẩm, chủ yếu công ty cho tiền là lên phán ầm ầm, chỉ tội cho người tiêu dùng mua những sản phẩm kém với giá chưa chắc rẻ và các hãng nhỏ có chất lượng tốt mà không có nhiều tiền làm Marketing. Rất tiếc là trên dpreview chưa có hình của S5. Tuy nhiên, có vài hình so sánh giữa điện thoại, máy compact và DSLR để bà con đánh giá.

meomatto

Active Member

Nói chung là sống với mấy ông VN mình rất bựa, chả hiểu mô tê gì nhưng lúc nào cũng ra vẻ hiểu biết, 1 ông phán và hàng trăm ông khác a lô xô chỉ trỏ xung quanh như đúng rồi. Người Việt mắc cái bệnh dân tộc là chê bai thì cực giỏi nhưng khen ngợi thì cực tiết kiệm, tính chất a dua bầy đàn chiếm đa số. Chả thế mà bây giờ rất nhiều nước trên TG nó vẫn ko ưa người Việt. hic

Angus_Bert

Film critic

Tham gia 1 tấm chụp từ Z1 xem nào, hình nguyên bản ko photoshop, chỉ nén và làm nhỏ lại cho dễ load thôi.
Tác giả bức hoa hồng phía trên chịu khó makeup cho hoa trước khi chụp lố quá hết mất tự nhiên :D
Thanks.

Hình này thì DSLR còn thua bác ơi :D

hptnvnn2

Thật tình nói so sánh Samsung với Sony và Apple để làm gì ta, trong điều kiện đủ sáng thì chụp không vấn đề gì còn trong điều kiện thiếu sáng như đêm hay trong vũ trường vác cái Samsung chụp thử phát bạn ơi mình xài qua note3 với z1 mình vẫn thích z1 lúc đầu cũng do nghe nói note 3 chụp ok chỉnh EV ISO chụp macro tốt không biết có phải mình bị phang không chứ tới phiên xài thì chỉnh EV với ISO Sony làm tốt hơn nhiều, còn S5 thì chưa biết sao còn cái khoản chống nước s5 thì có thể chỉ so sánh được với z thôi IP57 còn z1 thì đã là ip68 nếu so sánh với z2 có quá không vậy

NHUANKHOM

Member

Tham gia 1 tấm chụp từ Z1 xem nào, hình nguyên bản ko photoshop, chỉ nén và làm nhỏ lại cho dễ load thôi.
Tác giả bức hoa hồng phía trên chịu khó makeup cho hoa trước khi chụp lố quá hết mất tự nhiên :D
Thanks.

xóa phông ảo ảo sao ấy,ngay cọng sen nhìn rất khác

pikeccola222

Thì mình là fan sony mà, muốn thấy z1 chụp ra sao thì lên tinhte search đi mấy bạn, cả 1020 1520 nữa, cỡ nào mà camera ss5 đú lại được, chỉ được cái pr là giỏi, được đăng lên trang chính lận cơ mà, :V

Ðề: Re: Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

Thì mình là fan sony mà, muốn thấy z1 chụp ra sao thì lên tinhte search đi mấy bạn, cả 1020 1520 nữa, cỡ nào mà camera ss5 đú lại được, chỉ được cái pr là giỏi, được đăng lên trang chính lận cơ mà, :V

Trong cái bài viết có so sánh con S5 với Z1 hay Lumia đâu mà lôi chúng nó vào?

pikeccola222

Re: Ðề: Re: Đánh giá chi tiết Camera của Galaxy S5: Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?

Trong cái bài viết có so sánh con S5 với Z1 hay Lumia đâu mà lôi chúng nó vào?

Mình đâu có lôi, đọc kỹ đi, đã có người đụng vào trước rồi, mà đã so sánh thì so sánh cho trót thôi!

moc nhi

Member

Các bạn cãi nhau làm gì cho mất vui, bác chủ thớt bảo là Camera của Galaxy S5 bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu, nhưng mà bác ấy đâu có nói là máy ảnh giá 10 triệu ở thời điểm nào đâu, cũng có thể là nó bằng với cái máy PnS mà bác ấy mua với giá 10 triệu hồi năm 2007?

chuongzzz

Member
các bác cho em hỏi thế con ss5 này chụp đêm có bị hiện tượng MẮT ĐỎ (RED EYES ) ko vậy ? sao em đang xài con NOTE3 bị Red Eyes làm tấm hình xấu hẳn đi , tính đổi S5 mà nếu cũng bị thì chẳng đổi làm gì , NOTE3 là quá đủ để dùng rồi .

P/S : thấy IPhone của Apple thì có chức năng để fix mà ss ko có em bực quá , bác nào biết sẵn tiện giúp em luôn với nhé , thanks

capdien

Chắc không lâu nữa sẽ chỉ còn máy ảnh chuyên nghiệp có thể tồn tại. Còn các dòng máy du lịch thì phải hy sinh thôi.

quachcomoi

Các bạn cãi nhau làm gì cho mất vui, bác chủ thớt bảo là Camera của Galaxy S5 bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu, nhưng mà bác ấy đâu có nói là máy ảnh giá 10 triệu ở thời điểm nào đâu, cũng có thể là nó bằng với cái máy PnS mà bác ấy mua với giá 10 triệu hồi năm 2007?

Bạn đọc không hiểu à? Bạn í chỉ đặt cậu hỏi chứ không có khẳng định. "Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?"

moc nhi

Member

Bạn đọc không hiểu à? Bạn í chỉ đặt cậu hỏi chứ không có khẳng định. "Bằng cả máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu?"
Tôi đùa một tí cho vui thôi, có gì mà bạn phải căng thẳng thế?
Với lại ở đầu đề thì bác ấy đặt dấu chấm hỏi nhưng những bài viết đối đáp ở bên dưới thì càng lúc càng khẳng định chất lượng máy ảnh của S5 bằng với máy ảnh PnS tầm giá 10 triệu, chỉ có điều là bác ấy không nói rõ bằng với máy PnS giá 10 triệu vào thời kỳ nào thôi.

Alabama

So-fan là dân gato số 1 với SS, "tại sao ta thứ gì cũng tốt hơn, ngon hơn mà bán ế hơn"
Z2 thì không nói, Z1 chụp như hạch cũng đem khoe, phóng to hình vỡ nát.
So-fan nổi tiếng là dân chửng chạc, có kiến thức công nghệ hơn bọn ifan nhưng thỉnh thoảng cũng có vài trẻ trâu gây ngứa mắt.

Bên trên