Đánh giá dùm mình DVD và 720p

nanovnnn

Member
Chào các bạn .

hiện tại mình có ISO Phim DVD dung lượng ~ 4.6G , bitrate : 4k4 ~ 4K7 , res : 720x480

và 1 phim HD 720p bitrate : 4k4 ~ 4K7 dung lượng nhẹ hơn DVD 1 ít , res : 1280x720

2 file film kia cùng 1 phim .

khi xem thì HD720p nó đẹp , sắc nết lung linh còn thằng DVD vừa nặng vừa xấu .

vậy lý do nào DVD nó nặng mà vẫn xấu vậy mấy bạn.

mình chỉ đoán do có covert qua res 720x480 nên nó xấu ngoài ra còn nguyên nhân nào ko ?

Nếu DVD mún giảm dung dượng ta nên covert DVD sang định dạng gì và option ra sau các bạn nào co kinh nghiệm chỉ dùm mình ?

Ðề: Đánh giá dùm mình DVD và 720p

DVD: 720 x 480
HD 720: 1280 x 720
Chất lượng DVD sao so đc với HD

boykutehp90

Well-Known Member

File VOB (DVD-MPEG2) là định dạng SD cũ nên nó chỉ max 480p, 480i (NTSC) và 576p, 576i (PAL) nên hình ảnh chỉ đạt tới mức như vậy với số bitrate mặc định. Vì là mặc định một kiểu như vậy nên dung lượng VOB bao giờ cũng rất lớn và nó là chuẩn, tương thích nhiều thiết bị player
File MKV 720p là HD mới, có res tối đa 1080p, 1080i và 720p và thuộc nhóm MPEG4 tiên tiến. Chính vì vậy nó là một chuẩn mới cho khả năng nén cao hơn, chứa đựng được nhiều thông tin hình ảnh, âm thanh chất lượng cao với dung lượng, bitrate thấp hơn nhiều. Nhưng cũng có một vài trở ngại là định dạng MKV chưa hoàn toàn phô thông như DVD-MPEG2, nó vẫn chỉ được lưu truyền qua Internet, thông qua ổ cứng máy tính luân chuyển đến thiết bị chuyên dụng (Cao cấp hơn thuộc nhóm này là đĩa Bluray-M2TS~ hàng chục Gb dung lượng) nên nhiều thiết bị vẫn lúng túng khi xử lý MKV.
Bạn không nên nói rằng DVD vừa nặng vừa xấu, nó là chuẩn thời trước đây đó. Một khi người ta đã nghiên cứu và sản xuất, sáng tạo ra định dạng DVD với bitrate cao như vậy là có lý do riêng của nó. File DVD luôn là file đảm bảo chính gốc từ NSX đến tay người tiêu dùng, còn bản 720p trên mạng là bản đã qua xử lý rất nhiều lần, mã hóa, chuyển đổi nên nó cũng không còn nguyên gốc nữa. Tất nhiên HD thì xem vẫn nét hơn SD, cho dù nó đã được xào nấu nhiều lần. Đó là một nguyên tắc hoàn toàn đúng. Một DVD gốc, xịn thì hoàn toàn có thể hiển thị đẹp, mượt mà trên HDTV so với DVD lậu, DVD hàng chợ

nanovnnn

Member

File VOB (DVD-MPEG2) là định dạng SD cũ nên nó chỉ max 480p, 480i (NTSC) và 576p, 576i (PAL) nên hình ảnh chỉ đạt tới mức như vậy với số bitrate mặc định. Vì là mặc định một kiểu như vậy nên dung lượng VOB bao giờ cũng rất lớn và nó là chuẩn, tương thích nhiều thiết bị player
File MKV 720p là HD mới, có res tối đa 1080p, 1080i và 720p và thuộc nhóm MPEG4 tiên tiến. Chính vì vậy nó là một chuẩn mới cho khả năng nén cao hơn, chứa đựng được nhiều thông tin hình ảnh, âm thanh chất lượng cao với dung lượng, bitrate thấp hơn nhiều. Nhưng cũng có một vài trở ngại là định dạng MKV chưa hoàn toàn phô thông như DVD-MPEG2, nó vẫn chỉ được lưu truyền qua Internet, thông qua ổ cứng máy tính luân chuyển đến thiết bị chuyên dụng (Cao cấp hơn thuộc nhóm này là đĩa Bluray-M2TS~ hàng chục Gb dung lượng) nên nhiều thiết bị vẫn lúng túng khi xử lý MKV.
Bạn không nên nói rằng DVD vừa nặng vừa xấu, nó là chuẩn thời trước đây đó. Một khi người ta đã nghiên cứu và sản xuất, sáng tạo ra định dạng DVD với bitrate cao như vậy là có lý do riêng của nó. File DVD luôn là file đảm bảo chính gốc từ NSX đến tay người tiêu dùng, còn bản 720p trên mạng là bản đã qua xử lý rất nhiều lần, mã hóa, chuyển đổi nên nó cũng không còn nguyên gốc nữa. Tất nhiên HD thì xem vẫn nét hơn SD, cho dù nó đã được xào nấu nhiều lần. Đó là một nguyên tắc hoàn toàn đúng. Một DVD gốc, xịn thì hoàn toàn có thể hiển thị đẹp, mượt mà trên HDTV so với DVD lậu, DVD hàng chợ

Thanks bạn rất nhiều :)
Mình đã thữ convert DVD qua mp4 và Mkv chất lượng hình ảnh xem trên 42" thấy = với file DVD gốc nhưng nhẹ hơn ~ 1/2 .

ducvuong25

Active Member

bạn xem qua HDbox hay cắm trực tiếp USB vào TV vậy.

bbbooo

Member

2 cái khác biệt hoàn toàn, nếu 720p nguyên gốc thì hơn 4Gb nhiều bạn à, ko so sánh khập khiễng như vậy dc :D

ahxdtngh

Well-Known Member

Một đặc điểm nữa của DVD làm cho nó rất nặng đấy là nó được tích hợp bộ âm thanh vô cùng tuyệt vời :x

dinhthanhdathcm

dvd gốc ý bác nói mấy cái đĩa ca nhạc hay phim việt nam ah, chứ mình nghĩ dvd nước ngoài chắc chẳng ai dùng sản xuất phim nữa, bản 720p là bản đc xử lý từ đĩa bluray (loại đĩa nước ngoài đang xài)mà ra tất nhiên phải hơn rồi, bitrate của bluray tầm 30 mbit
Một đặc điểm nữa của DVD làm cho nó rất nặng đấy là nó được tích hợp bộ âm thanh vô cùng tuyệt vời :x

bác phát biểu linh tinh quá, ko hiểu nó hay cỡ nào, bác cho ví dụ coi, có thể hay hơn mấy bản dvdrip thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member

dvd gốc ý bác nói mấy cái đĩa ca nhạc hay phim việt nam ah, chứ mình nghĩ dvd nước ngoài chắc chẳng ai dùng sản xuất phim nữa, bản 720p là bản đc xử lý từ đĩa bluray (loại đĩa nước ngoài đang xài)mà ra tất nhiên phải hơn rồi, bitrate của bluray tầm 30 mbit

Bạn chủ quan quá, bên Mỹ là thị trường đĩa Blu-ray lớn nhất nhưng vẫn phát hành phim mới song song trên 2 định dạng đĩa là Blu-ray và DVD...Lý do là Blu-ray tuy đã phổ biến hơn nhưng vẫn chưa phải là phổ thông...Không tin bạn vào Amazon kiểm chứng nhé

dhpaul

Well-Known Member

bác phát biểu linh tinh quá, ko hiểu nó hay cỡ nào, bác cho ví dụ coi, có thể hay hơn mấy bản dvdrip thôi

Dolby Digital, DTS 5.1 thì chắc là không hay?
Tuy nhiên nó không phải là tác nhân làm cho video DVD có dung lượng lớn. Chủ yếu là bởi vì bitrate của DVD tương đối cao do bộ nén MPEG2 là chuẩn cũ. Bây giờ MPEG4 có thể cho chất lượng hình ảnh tốt hơn mà bitrate chỉ bằng 1 nửa so với MPEG2 (thậm chí có trường hợp là 1/4).

cautre5555

Active Member

Theo mình thấy thì cùng 1 DVD xem bằng PC sẽ xấu hơn rất nhiều so với xem bằng đầu DVD player

Theo mình thấy thì cùng 1 DVD xem bằng PC sẽ xấu hơn rất nhiều so với xem bằng đầu DVD player

Có bao giờ các bạn để ý giống em thế này :-?

DVD gốc thường phóng lên (Zoom lên) hoặc khi xem trên các TV To, HD Ready, Full HD thì so với file DVD dởm nó có sự khác biệt. DVD Gốc hình sẽ không bị ô vuông nhiều tới mức chán chê như DVD dởm, và khi sử dụng tính năng detail boot, bạn ngồi ở một khoảng cách nhất định vẫn có thể só sánh với file 720p với bitrate thấp hơn một chút.

Âm thanh của các DVD xưa và các DVD nước ngoài thường thâu âm là LPCM chứ không phải là AC3, nhưng nghe trên dàn cùi bép thì cái nào cũng như nhau :D, nên xin được miễn bàn về lĩnh vực này.

Chỉ xin được nhận xét là, họ compress âm thanh lại với size & quality chấp nhận được để tăng chất lượng hình ảnh lên trong cùng 1 file size.

Còn hiện tại, container MKV sử dụng H264 là bộ compressor mới nhất, có tỉ lệ nén cao nhất so với các bộ compressor thế hệ trước => cho dung lượng thấp hơn các file trước với hình ảnh chấp nhận được.
Vd: file DVDrip cũ là 700 MB (*.avi, Xvid, Divx, ...) thì file MKV, H264 chỉ còn ~ 600 MB (hoặc có thể nhẹ hơn, lâu quá em không ngâm cứu mảng converting nên không chắc) với các thông số bitrate video như nhau.

Bạn sẽ thấy lúc burn DVD nó có nhiều mode, như long play hay standard hay high quality, nếu như cùng 1 DVD9 (mình xin lấy ví dụ này khá điển hinh), thì bạn chọn mức high quality, nghĩa là bitrare có thể lên đến 8.000 kbps. Nhưng nếu là standard thì chỉ khoảng 4000 - 5000 kbps, bù lại time bạn record vào đĩa sẽ dài ra :D.

Lại xin nói đến sự so sánh giữa DVD (giả định là DVD gốc) và 720p, bạn có đặt câu hỏi.
Nếu DVD gốc và 720p (với bitrate gốc của blu-ray disc ;))), thì như thế nào ?

Theo mình, nếu như 720p là sự thu hẹp về resolution của bluray mà bitrate giữ nguyên, nhưng vẫn > so với DVD là 480p, thì không cần phải so sánh, tất nhiên là nó sẽ đẹp hơn DVD rất nhiều. Bởi vì sao ? Vì sự so sánh giữa 2 chuẩn DVD và Blu-ray là sự so sánh khập khiểng.

Nhưng cái bạn phải so sánh, là giữa 720p với bitrate gốc và 1080p với bitrate thấp cỡ DVD hoặc thấp hơn, và thiết bị hiển thị đương nhiên phải là màn hình full HD, thì kết quả sẽ như thế nào ? Vì sao mình lại đặt vấn đề này nữa, cùng một file gốc, nhưng nếu play trên thiết bị full HD thì bitrate hay resolution sẽ quyết định chất lượng ?

hoặc theo title của bạn, câu hỏi phải là, 720p với bitrate thấp cỡ DVD hoặc thấp hơn nữa ... tới mức nào mới kém hơn DVD gốc :D (thiết bị hiển thị là HD ready :D)

Đôi dòng xin được chia sẻ với bạn, mong bạn góp ý thêm :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

phihavn

Well-Known Member

Mấy cái DVD9 của nước ngoài khi mở bằng MPC chỉnh shader thấy cũng mượt mà. Mỗi tội nó là codec cũ nên hơi nặng.Mấy video đời cũ thì ko nói nhưng mấy cái đời mới thì màu sắc cũng rất đẹp đấy. Còn âm thanh thì như nhau thôi. DVD cũng có PCM, AC3, DTS đa kênh. Hiện tại cũng có nhiều người rip DVD gốc qua x264 để tiện việc lưu trữ.

dinhthanhdathcm

Bạn chủ quan quá, bên Mỹ là thị trường đĩa Blu-ray lớn nhất nhưng vẫn phát hành phim mới song song trên 2 định dạng đĩa là Blu-ray và DVD...Lý do là Blu-ray tuy đã phổ biến hơn nhưng vẫn chưa phải là phổ thông...Không tin bạn vào Amazon kiểm chứng nhé

ok tất nhiên là phải còn, nhưng chuẩn đa số là hd 1080p, còn mấy cái đĩa dvd chắc mấy cái đĩa vài năm trước, ko lẽ bên đó giờ còn quay chuẩn sd sao

dhpaul

Well-Known Member

ok tất nhiên là phải còn, nhưng chuẩn đa số là hd 1080p, còn mấy cái đĩa dvd chắc mấy cái đĩa vài năm trước, ko lẽ bên đó giờ còn quay chuẩn sd sao

Quay phim và lưu trữ là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau. Chuyện làm hậu kỳ bằng HD nhưng ra DVD là thường, bởi vì Blu-ray chưa phải là phổ biến và chi phí sản xuất còn cao.

locsocool

Mình ko hiểu biết nhiều nhưng cũng xin ý kiến như vậy. DVD và Bluray là những kiểu lưu trữ file gốc (không nén) nên có dung lượng lớn, DVD khoảng trên 4GB và Bluray khoảng trên 20GB. Còn HD720p đã được nén và cắt giảm resolution từ file đĩa bluray (có nhiều công nghệ nén hình khác nhau, mình cũng ko rõ) nên dung lượng giảm xuống rất ấn tượng (còn khoảng trên dưới 2GB). Đuôi file thường là mkv, flv, wmv... Bạn thấy file nén HD720p dung lượng nhỏ lại đẹp hơn DVD có dung lượng lớn là vì res màn hình của bạn chắc là res HD: 1366-768, hoặc 1280-960... (hơn hoặc bằng 1280-720 một ít). Khi đó xem DVD res 720-480 trên màn hình có res HD như vậy thì res DVD ko đủ pixel để thể hiện trên màn hình HD, nên máy tính tự suy ra những pixel khác để lấp đầy màn hình HD. Do đó chất lượng hình của DVD sẽ ko đẹp bằng HD720p đúng res của màn hình HD. Tương tự vậy khi xem HD720p trên màn hình Full HD 1920-1080.
Nếu bạn chỉnh res màn hình xuống 800-600 thì xem DVD sẽ rất đẹp đấy, chắc sẽ đẹp hơn HD720p (vì máy tính sẽ xóa bớt pixel của file HD720p để tương ứng với res màn hình).
Tuy xem HD720p tren man hinh HD thấy rất đẹp nhưng nếu xem kĩ và so sánh với file ko nén bluray, bạn sẽ thấy nó ko chi tiết bằng bluray (nhất là những cảnh có chi tiết phức tạp như: làn khói bụi, những chiếc lá cây li ti hoặc những rừng cây rậm rạp... khi đang lay động...)

Anh hai

Active Member

DVD resolution của nó cao nhất chỉ có 480p thôi
nên 720p coi dĩ nhiên là phê hơn dvd nhiều nhiều lần.

luanda

DVD 480 mà đem rip thì chỉ đẹp hơn VCD thôi không thể so với hdrip được.

Bên trên