Đánh giá HTPC

quangtuong

Banned
Ðề: Đánh giá HTPC

Người ta hỏi là với cấu hình như vậy thì có thể chơi được hay kg .? Và nếu kg được thì cần cái gì ?
Các bác kg trả lời vào trọng tâm mà cứ abc...này kia..
Em trả lời nhanh cho bác chủ luôn
Máy của bạn chưa chơi HD được. Nếu bác muốn chơi hd .3d .bạn nên mua thêm
1). Vga card GT 630
2).main của bạn kg rỏ moden nên bạn có thể đổi main khác G41 Là ok rồi
3).....
.........

meo_neko

Member

Người ta hỏi là với cấu hình như vậy thì có thể chơi được hay kg .? Và nếu kg được thì cần cái gì ?
Các bác kg trả lời vào trọng tâm mà cứ abc...này kia..
Em trả lời nhanh cho bác chủ luôn
Máy của bạn chưa chơi HD được. Nếu bác muốn chơi hd .3d .bạn nên mua thêm
1). Vga card GT 630
2).main của bạn kg rỏ moden nên bạn có thể đổi main khác G41 Là ok rồi
3).....
.........

Cảm ơn bác quangtuong đã tư vấn giúp em
1. Phân VGA: Bác cho em xin một số ý kiến về con VGA card GT 630 này, so với ứng viên em giới thiệu thì ntn ?
2. Main của em cũng có khe cắm VGA rời, cứ cắm vừa vào là chạy được đúng không, có nhất thiết phải đổi sang G41 không ?
Thanks.

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn bác quangtuong đã tư vấn giúp em
1. Phân VGA: Bác cho em xin một số ý kiến về con VGA card GT 630 này, so với ứng viên em giới thiệu thì ntn ?
2. Main của em cũng có khe cắm VGA rời, cứ cắm vừa vào là chạy được đúng không, có nhất thiết phải đổi sang G41 không ?
Thanks.

1. GT630 hay HD6570 đều xem film ngon lành bro à, bro phân vân chính là ở tông màu khi xem film của 2 thằng thui.
2. Main cứ có khe PCI-E và nguồn công suất thực thấp nhất là 300W là chạy thoải mái, ko cần thiết phải thay main.

meo_neko

Member

1. GT630 hay HD6570 đều xem film ngon lành bro à, bro phân vân chính là ở tông màu khi xem film của 2 thằng thui.
2. Main cứ có khe PCI-E và nguồn công suất thực thấp nhất là 300W là chạy thoải mái, ko cần thiết phải thay main.

Cảm ơn bác Cường
Nhưng tông mầu của 2 thằng này thì thằng nào đẹp hơn, thằng nào đáng đồng tiền bát gạo hơn. về 2 thằng VGA này em cũng không rõ lắm, chưa tiếp xúc bao giờ. Bác Cường giải thích rõ hơn một chút để em và mọi người ai chưa biết cùng thảo luận luôn.
Thanks

mrd

Member

Với cấu hình máy của bạn như vậy chỉ cần gắn VGA rời là chiến ngon lành rồi, khi cấu hình cho soft nhớ chọn giải mã film bằng GPU (cái này forum có hướng dẫn nhiều rồi nhe)
P/S: chọn HD6570 đi, mình thấy chip ATI giải mã màu nhìn thật hơn.

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn bác Cường
Nhưng tông mầu của 2 thằng này thì thằng nào đẹp hơn, thằng nào đáng đồng tiền bát gạo hơn. về 2 thằng VGA này em cũng không rõ lắm, chưa tiếp xúc bao giờ. Bác Cường giải thích rõ hơn một chút để em và mọi người ai chưa biết cùng thảo luận luôn.
Thanks

Cái này cũng khó đánh giá lắm bro à, VD: mình bảo xem của AMD màu đẹp hơn, người khác lại bảo ko đẹp bằng Nvidia thì thành ra ý kiến trái chiều nhau. Nói chung, nó dựa vào cảm nhận cá nhân và thiết bị phát hình mà bro đang có chứ ko thể tin vào lời của bất kỳ ai dc, kể cả e trong đó :). Nếu bạn bè của bro có vga của 2 bên AMD và Nvidia thì mượn về vài hôm test thử, sau đó hẵng quyết định mua của bên nào.

P/s: Với cảm nhận cá nhân thì mình kết AMD hơn :D.

sircuong1303

Well-Known Member

Với cấu hình máy của bạn như vậy chỉ cần gắn VGA rời là chiến ngon lành rồi, khi cấu hình cho soft nhớ chọn giải mã film bằng GPU (cái này forum có hướng dẫn nhiều rồi nhe)
P/S: chọn HD6570 đi, mình thấy chip ATI giải mã màu nhìn thật hơn.

VGA(on hoặc rời) + powerdvd thần thánh là chả sợ thể loại film nào trên đời ở thời điểm này (4K cũng chiến dc nếu VGA hỗ trợ) :)

langtu27

Well-Known Member

Do sở thích thôi bác. Theo em Bác nên lấy ATI nhé.
Còn bản thân em đang dùng Nvidia vì nó support nhiều hơn cho game.

saigon1975

bác chỉ cần mua thêm card màn hình rời AMD Ati HD 7750 giá tầm 1700k là chiến FullHD, iso 3d ngon lành, đừng có nghe lời tư vấn mấy bác lắm tiền nào là phải thế này thế nọ... PC và HTPC không có khái niệm rạch ròi rõ ràng.

à quên là bác cần phải có sound card có cổng quang mới xuất âm thanh DTS 5.1 được.( nếu TV của bác có cổng quang thì ko cần sound card ).

như mình chơi Hd player + LCD LG led 3D + dàn loa Onkyo 5.1 xem phim FullHD, ISO 3D ầm ầm, hình nổi 3D có khi phải né qua một bên, âm thanh thì hoành tráng ( về âm thanh thì tùy ngu thẩm thấu từng người ) nhưng đối với mình thì dàn Onkyo 5.1 2nd giá 5000k quá đã. tồng thiệt hại cho dàn này của mình 35.000k ( gồm TV LG 3D 47inch/HD player V7, Onkyo 5.1, 6TB HDD ).

còn HTPC của mình như sau : main gygabyte b75m d3h/4g ddr3/Vga asus 7770 ver2/ intel G2130/ 4TB HDD/ dàn yamaha T20 5.1 DTS, ... tổng thiệt hại 12000k xem fullhd, iso 3d ngon lành.

ttlinhha

Well-Known Member

bác chỉ cần mua thêm card màn hình rời AMD Ati HD 7750 giá tầm 1700k là chiến FullHD, iso 3d ngon lành, đừng có nghe lời tư vấn mấy bác lắm tiền nào là phải thế này thế nọ... PC và HTPC không có khái niệm rạch ròi rõ ràng.

à quên là bác cần phải có sound card có cổng quang mới xuất âm thanh DTS 5.1 được.( nếu TV của bác có cổng quang thì ko cần sound card ).

như mình chơi Hd player + LCD LG led 3D + dàn loa Onkyo 5.1 xem phim FullHD, ISO 3D ầm ầm, hình nổi 3D có khi phải né qua một bên, âm thanh thì hoành tráng ( về âm thanh thì tùy ngu thẩm thấu từng người ) nhưng đối với mình thì dàn Onkyo 5.1 2nd giá 5000k quá đã. tồng thiệt hại cho dàn này của mình 35.000k ( gồm TV LG 3D 47inch/HD player V7, Onkyo 5.1, 6TB HDD ).

còn HTPC của mình như sau : main gygabyte b75m d3h/4g ddr3/Vga asus 7770 ver2/ intel G2130/ 4TB HDD/ dàn yamaha T20 5.1 DTS, ... tổng thiệt hại 12000k xem fullhd, iso 3d ngon lành.

Em chả cần soundcard mà vẫn ra đc dts bác có tin ko? Mà thậm chí nó phải ra DTS HD MA chứ như bác nó chỉ có DTS thôi, và em cũng dùng con VGA giống hệt bác đấy. Thứ 2 nữa là tivi có cổng quang hay ko chả liên quan gì đến việc ra âm thanh dts cả

unchainmedoly

Active Member

Tất cả các tư vấn, góp ý, trả lời và phản biện của các bác trên đều đúng và cũng đồng thời là sai bét. Mỗi người một cách chơi, mỗi người lại có điều kiện và hiểu biết khác nhau.
Ngoài cái CPU tận dụng ra thì bác chủ cũng chưa có thêm các thông tin về các thiết bị khác kết nối với CPU này sau khi đc cắm thêm VGA để nó làm việc theo kỳ vọng.
Mình nghĩ có thể bác chủ mới trong thời kỳ sơ khai chưa có nhiều kiến thức về lĩnh vực mà nhiều người trong chúng ta đã mất rất nhiều tiền đâu tư và mất nhiều đêm mất ngủ với chúng, thế nên bác chủ cũng đang lúng túng chưa biết bát đầu từ đâu.
Nếu phải bỏ ra 1.7tr để mua VGA thì mình khuyên bác nên mua 1 em Androi box có thể làm được tất cả các việc bác kỳ vọng và nhàn tấm thân. Còn bác muốn vọc thì cứ mạnh tay làm một Em AGV mạnh sau này khỏi phải nâng cấp,
Còn nếu muốn biết VGA rời là gì, muốn tận dụng đồ cũ và muốn Vọc thì đến mình tặng cho 1 em VGA cũ mình để không mấy năm nay rồi,

Em xin phép chủ thớt cho em hỏi ké vài câu.
Tình là như vầy , hồi mới tham gia diển đàn em thấy mọi người hay chơi HTPC , nên em cũng bon chen nhờ ông cậu dựng dùm em một con HTPC , nhưng dạo này nó cứ dở chứng chạy khoảng chừng hơn 1 hr là nó cứ khựng khựng làm như nóng qúa dạng over heat vậy và khi em lướt web chuyển từ trang này sang trang khác nó cứ khựng lại vài giây mới chuyển được , xin cho em hỏi là vấn đề nằm ở đâu ? và đây là cấu hình máy của em :

1:Intel DX58SO Motherboard - LGA 1366, Intel X58, SATA, CrossFireX Ready, Triple Channel DDR3 support, RAID, Hyperthreading support
2:Intel Core i7 920 Processor BX80601920 - 2.66GHz, LGA 1366, 4.8GT/s QPI, 8MB L3 Cache, Quad-Core, HyperThreading, Bloomfield, Retail
3: Diamond Radeon HD 4890 XOC Video Card - 1024MB DDR5, PCI Express 2.0 x16, CrossFireX Ready, (Dual Link) Dual DVI, HDTV

4:Corsair TX750W 750-Watt Power Supply - ATX, 140mm Fan, SLI-Ready, SATA-Ready, 80Plus
5:Corsair XMS3 Tri Channel 6GB PC10666 DDR3 Memory - 1333MHz, 6144MB (3 x 2048)

Em vốn mù tịt về môn này nên xin các bác giúp em xử ly với , em xin cám ơn nhiều .

Chỉnh sửa lần cuối:

saigon1975

Em xin phép chủ thớt cho em hỏi ké vài câu.
Tình là như vầy , hồi mới tham gia diển đàn em thấy mọi người hay chơi HTPC , nên em cũng bon chen nhờ ông cậu dựng dùm em một con HTPC , nhưng dạo này nó cứ dở chứng chạy khoảng chừng hơn 1 hr là nó cứ khựng khựng làm như nóng qúa dạng over heat vậy và khi em lướt web chuyển từ trang này sang trang khác nó cứ khựng lại vài giây mới chuyển được , xin cho em hỏi là vấn đề nằm ở đâu ? và đây là cấu hình máy của em :

1:Intel DX58SO Motherboard - LGA 1366, Intel X58, SATA, CrossFireX Ready, Triple Channel DDR3 support, RAID, Hyperthreading support
2:Intel Core i7 920 Processor BX80601920 - 2.66GHz, LGA 1366, 4.8GT/s QPI, 8MB L3 Cache, Quad-Core, HyperThreading, Bloomfield, Retail
3: Diamond Radeon HD 4890 XOC Video Card - 1024MB DDR5, PCI Express 2.0 x16, CrossFireX Ready, (Dual Link) Dual DVI, HDTV

4:Corsair TX750W 750-Watt Power Supply - ATX, 140mm Fan, SLI-Ready, SATA-Ready, 80Plus
5:Corsair XMS3 Tri Channel 6GB PC10666 DDR3 Memory - 1333MHz, 6144MB (3 x 2048)

Em vốn mù tịt về môn này nên xin các bác giúp em xử ly với , em xin cám ơn nhiều .

lướt web bị khựng có thể là do đường truyền, cũng có thể do router, do trang web, do virut .... với cấu hình của bác quá ngon rùi.

bác mù tịt về PC mà bác liệt kê chính xác tên từng món linh kiện kể cả các thông số từng linh kiện thì em nể bác luôn.

trước tiên bác tắt modem khoảng 5 phút rùi bật lại, nên quét virut , hoặc cài lại hệ điều hành... chú ý nếu bác nên tắt chế độ tự động update của hệ điều hành..

bác nên cài phần mền GPUZ 0.7.9 xem nhiệt độ VGA nó ra sao, CPUZ, ...

Em cám ơn bác , em có 3 máy pc chỉ có máy ráp này là bị như vậy thôi còn 2 máy kia là máy em mua nguyên bộ kg bị cho nên em mới rối chí như vầy .
Em vốn kg rành về IT cho lắm còn về liệt kê chích xác các thông số là vì hồi mới dựng máy em có save lại các đường link của từng món nên em mới có thể viết chích xác như vậy , còn phần mềm GPUZ 0.7.9 thì em mới down về thử thì nó đo như vầy :
GPU core clock :925.0 MHz
GPU Memory clock : 1050.0MHz
GPU temperature ; 63.0 C
GPU temp : (DISPIO):64.0 C
GPU temp :(MEMIO ) :72.5 C
Cho em hỏi như vậy có ổn định kg ? em có cần gắn thêm quạt hay làm gì để hạ nhiệt độ xuống kg ?

sircuong1303

Well-Known Member

Em cám ơn bác , em có 3 máy pc chỉ có máy ráp này là bị như vậy thôi còn 2 máy kia là máy em mua nguyên bộ kg bị cho nên em mới rối chí như vầy .
Em vốn kg rành về IT cho lắm còn về liệt kê chích xác các thông số là vì hồi mới dựng máy em có save lại các đường link của từng món nên em mới có thể viết chích xác như vậy , còn phần mềm GPUZ 0.7.9 thì em mới down về thử thì nó đo như vầy :
GPU core clock :925.0 MHz
GPU Memory clock : 1050.0MHz
GPU temperature ; 63.0 C
GPU temp : (DISPIO):64.0 C
GPU temp :(MEMIO ) :72.5 C
Cho em hỏi như vậy có ổn định kg ? em có cần gắn thêm quạt hay làm gì để hạ nhiệt độ xuống kg ?

VGA Diamond Radeon HD 4890 XOC của bro dùng tản lồng xóc mặc định của AMD nên hơi nóng. Chưa rõ từ lúc mua vga đến giờ bác đã vệ sinh và trét lại keo tản nhiệt cho e nó chưa.

Nếu bác ở HN thì qua bên em, lắp con Tản nhiệt VGA Zalman VF2000 LED này vô là ngon lành và mát mẻ ngay :D.

Zalman VF2000 LED Hybrid Cooler Review. Page 7 - X-bit labs

Bên trên