Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Anh hai

Active Member
Ðề: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

ôi má ơi, lại là đồ anh tung của: ăn cắp cái này chúc, chỗ kia chúc, rồi xào lấu làm thành sản phẩm .

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Hehe, chú test ở đâu mà cho kết quả tệ thế! Nếu đưa audio với bitstream qua AVR thì nghe nhạc ... như Dune là đúng rồi! :)
Con 93 thì a chẳng nói nhưng con 95 thì khả năng chơi nhạc của nó đến như chơi với bộ dàn của bác Giahy bên vnav còn khiến bác ấy phải giật mình đấy. A chưa chơi đồ Hiend nên chỉ hóng hớt thôi nhưng các cao thủ bên vnav khen nức nở nên anh cũng tin vào con DAC của 95 rất Khá vì nó được thiết kế cho audiophile. Dàn còi nhà anh nghe 95 hót 2 kênh còn thấy hay đấy! Mấy e HDP bây giờ thì nói thật là tai a thuộc dạng tai trâu cũng chẳng bao giờ dùng cái đường analog cả nên đừng trông đợi gì vào DAC của nó.
À mà chắc chú nhầm với con nào rồi, 95 có đường balance cho 2 kênh đấy, 93 thì ko. 103 là đời sau của 93, còn 105 là e của 95. :)

em test bên nhà bác làm việt xô , có cổng balance nhưng không test được vì amp và loa không hổ trợ...ý em muốn nói là các bác chém gió bảo DAC con 95 hay như DAC 1000USD,nhưng em nhận xét cở con DAC magic của anh thôi...

cuối tuần này em sẽ kiểm chứng chất lượng hình ảnh lần nữa con oppo 93 của bác Tuấn .

theo em nghĩ cứ DAC rời , đừng chờ đợi DAC của Oppo ,thật sự DAC của oppo ở mức trung bình thôi

davidhand

Moderator
Muốn tìm hiểu về OPPO 95 thì qua bên VNAV có một topic khá xôm đấy, đủ để AE tìm hiểu về OPPO nghiên cứu. A mua OPPO thì chỉ để nâng cấp phần hình ảnh thôi chứ chứ phần 2 kênh với dàn còi chắc cũng ko cần tới 95. A Tuấn dùng TV 42" thì test gì, ông ấy đang săn con 105 để chơi 2 kênh rồi. À, tuần sau con của a về qua a test thử trên màn 120" nhé! ;)

Riêng Chip DAC ESS SABRE32 Reference dùng xử lý âm thanh 2 kênh của dòng OPPO audiophile thì chỉ có CDP Hi-End mới dám dùng thôi, VD như con MOON 750D này (Giá 13,000$) nên nó ko thường đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned
Muốn tìm hiểu về OPPO 95 thì qua bên VNAV có một topic khá xôm đấy, đủ để AE tìm hiểu về OPPO nghiên cứu. A mua OPPO thì chỉ để nâng cấp phần hình ảnh thôi chứ chứ phần 2 kênh với dàn còi chắc cũng ko cần tới 95. A Tuấn dùng TV 42" thì test gì, ông ấy đang săn con 105 để chơi 2 kênh rồi. À, tuần sau con của a về qua a test thử trên màn 120" nhé! ;)

Riêng Chip DAC ESS SABRE32 Reference dùng xử lý âm thanh 2 kênh của dòng OPPO audiophile thì chỉ có CDP Hi-End mới dám dùng thôi, VD như con MOON 750D này (Giá 13,000$) nên nó ko thường đâu.
Riêng con dac chưa nói lên tất cả chất lượng âm thanh đâu bác ah, nó phụ thuộc vào thiết kế mạch, chống nhiễu, nguồn.....

davidhand

Moderator
Riêng con dac chưa nói lên tất cả chất lượng âm thanh đâu bác ah, nó phụ thuộc vào thiết kế mạch, chống nhiễu, nguồn.....
Đúng thế bác, e đâu có so sánh với con đó! Ý e nói là nó ko phải loại thường thôi vì ai cũng biết trong CDP phần Chip DAC quan trọng cỡ nào mà. :)

haitacne

Sao em cứ có cảm giác thiết kế con này có chỗ nhìn giống con này, có chỗ nhìn giống con kia thế nhỉ?

hvcvuong

Member
Re: Ðề: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Mình thì đang ngóng Oppo BDP-105. mà 105 có rồi chủ theard ko y/c để review nhỉ

QuocSam

Thân gởi bạn Symphony .
Cho dù đã thông cảm cũng không khỏi “ mĩm cười “ khi chủ thớt đánh giá một sản phẩm lạ lùng đến như vậy !
Chẳng khác nào đánh giá một võ sĩ quyền anh với khuôn mặt đơn giản nhưng đẳng cấp , với cơ bắp đầy đủ các gân cốt rồi gồng tay lên ngắm chơi , với thân hình nhẹ nhàng nhưng mạnh mẽ , với ruột gan gọn gàng nên ít bị đau bao tử , với “ bảo bối to “ nhưng để ngó .... Đây là võ sĩ quyền anh hạng nặng nhưng ..chỉ hươ tay múa chân với các võ sĩ hạng ruồi !!!
Ai cũng biết đây là đầu Blu-ray mà đi test với mấy thứ khác như (phim trong HDD- võ sỉ hạng ruồi ..) chưa test với chức năng chính là “đấu võ đài” với đĩa bluray của em nó vì “….Do hôm test hơi vội nên mình chưa thử nghiệm được đĩa Blu-Ray. “ … thì ..( Xin lỗi chịu không nỗi !)
Đánh giá đầu bluray mà không sử dụng đĩa bluray để test thì duy chỉ có ở TL_HD VN ! ( Câu này hơi “ác” nhưng vẫn phải viết ra vì tương lai của HD VN.)
Người đọc trông chờ gì ở mỗi bài đánh giá sản phẩm ? Rõ ràng không phải ở “ thông số kỹ thuật “ bởi tìm hiểu dể dàng đều có . Người ta trông chờ ở những gì –mắt thấy –tai nghe –tay sờ của chính bạn đối với sản phẩm chứ không phải theo “ trên một số trang web uy tín ..”. Khi bạn dựa vào các trang tin nước ngoài thì liệu có còn là Test lab của HD VN nữa không ? Đây là “đánh giá” của HD Việt Nam chứ không phải là đánh giá của các trang tin quốc tế khác !
Vậy mà cuối cùng bạn vẫn cố gắng đưa ra một số “ Nhận xét sơ bộ và ngắn gọn về Oppo BDP-103 dưới góc độ người dùng Việt Nam “ thì quả thật là lạ lùng ! Bạn đại diện cho HDVN –không thể và không bao giờ đại diện cho người dùng VN ! Cho dù viết để PR sản phầm cũng phải nên tế nhị vấn đề này .
Có lẽ bài này nên để đầu bài là “giới thiệu “ thì chính xác hơn là “ đánh giá.. “ .
Ghi chú : Nếu bạn là thành viên thường của HDVN thì bài viết này không ra đời. Bạn là chuyên viên tin tức của trang HDVN ( đang lên ) cho nên càng cần thận trọng hơn rất nhiều trong mỗi lần đánh giá sản phẩm .
Vài lời trân trọng. Chúc bạn bình an.

hóng....................................

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Thân gởi bạn Symphony .
Cho dù đã thông cảm cũng không khỏi “ mĩm cười “ khi chủ thớt đánh giá một sản phẩm lạ lùng đến như vậy !
Chẳng khác nào đánh giá một võ sĩ quyền anh với khuôn mặt đơn giản nhưng đẳng cấp , với cơ bắp đầy đủ các gân cốt rồi gồng tay lên ngắm chơi , với thân hình nhẹ nhàng nhưng mạnh mẽ , với ruột gan gọn gàng nên ít bị đau bao tử , với “ bảo bối to “ nhưng để ngó .... Đây là võ sĩ quyền anh hạng nặng nhưng ..chỉ hươ tay múa chân với các võ sĩ hạng ruồi !!!
Ai cũng biết đây là đầu Blu-ray mà đi test với mấy thứ khác như (phim trong HDD- võ sỉ hạng ruồi ..) chưa test với chức năng chính là “đấu võ đài” với đĩa bluray của em nó vì “….Do hôm test hơi vội nên mình chưa thử nghiệm được đĩa Blu-Ray. “ … thì ..( Xin lỗi chịu không nỗi !)
Đánh giá đầu bluray mà không sử dụng đĩa bluray để test thì duy chỉ có ở TL_HD VN ! ( Câu này hơi “ác” nhưng vẫn phải viết ra vì tương lai của HD VN.)
Người đọc trông chờ gì ở mỗi bài đánh giá sản phẩm ? Rõ ràng không phải ở “ thông số kỹ thuật “ bởi tìm hiểu dể dàng đều có . Người ta trông chờ ở những gì –mắt thấy –tai nghe –tay sờ của chính bạn đối với sản phẩm chứ không phải theo “ trên một số trang web uy tín ..”. Khi bạn dựa vào các trang tin nước ngoài thì liệu có còn là Test lab của HD VN nữa không ? Đây là “đánh giá” của HD Việt Nam chứ không phải là đánh giá của các trang tin quốc tế khác !
Vậy mà cuối cùng bạn vẫn cố gắng đưa ra một số “ Nhận xét sơ bộ và ngắn gọn về Oppo BDP-103 dưới góc độ người dùng Việt Nam “ thì quả thật là lạ lùng ! Bạn đại diện cho HDVN –không thể và không bao giờ đại diện cho người dùng VN ! Cho dù viết để PR sản phầm cũng phải nên tế nhị vấn đề này .
Có lẽ bài này nên để đầu bài là “giới thiệu “ thì chính xác hơn là “ đánh giá.. “ .
Ghi chú : Nếu bạn là thành viên thường của HDVN thì bài viết này không ra đời. Bạn là chuyên viên tin tức của trang HDVN ( đang lên ) cho nên càng cần thận trọng hơn rất nhiều trong mỗi lần đánh giá sản phẩm .
Vài lời trân trọng. Chúc bạn bình an.

Cám ơn ý kiến của bác, lần sau em sẽ rút kinh nghiệm. Mà phần tiêu đề em cũng ghi là đánh giá nhanh rồi ạ.

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

sao bác Tuấn nói với em bác ấy được tặng màn chiếu và lấy con epson 3D rồi mà...vậy thì đợi con oppo 93 của anh vậy...tuần sau sang anh test con 93...

thật sự em không cảm nhận được DAC của oppo xuất sắc , hay do phối không hợp với amp , hiện tại dưới 2000USD có T+A DAC 8 , nếu nói DAC tích hợp mà hay em thích CDP của WADIA ,bằng chứng anh Kiên trong công ty mình đang chơi , cũng vì hiếu kỳ vì cái topic bên VNAV mà em đi nghe con oppo 95

đợi tuần sau hàng ship về em và anh test con oppo 93

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

sao bác Tuấn nói với em bác ấy được tặng màn chiếu và lấy con epson 3D rồi mà...vậy thì đợi con oppo 93 của anh vậy...tuần sau sang anh test con 93...

thật sự em không cảm nhận được DAC của oppo xuất sắc , hay do phối không hợp với amp , hiện tại dưới 2000USD có T+A DAC 8 , nếu nói DAC tích hợp mà hay em thích CDP của WADIA ,bằng chứng anh Kiên trong công ty mình đang chơi , cũng vì hiếu kỳ vì cái topic bên VNAV mà em đi nghe con oppo 95

đợi tuần sau hàng ship về em và anh test con oppo 93
Bác Tuấn tính nhờ bạn ở Mỹ xách về giùm con 3010 mua đâu ở US được giá 1.2k$ nhưng hình như kế hoạch phá sản rồi do phải chờ lâu. Anh ấy đang tính đường ship con 105 về rồi. Cái màn bạn cho nhưng cũ kỹ và bé tẹo hôm rồi qua nhà anh chê bảo bỏ luôn đi rồi, phòng ấy chơi màn 120" mới vừa.
A thì chẳng mặn mà gì với CDP, chỉ thích chơi lossless thôi vì CDP ngon mà chơi với dàn còi nó cũng ... rứa, ko hiệu quả! :D
OPPO thì cũng có người thích, người ko vì nhiều lý do nhưng a thấy những người chơi OPPO cũng như chơi đồ Apple vậy, đã dùng rồi thì chỉ có nâng cấp lên đời chứ ko bỏ được và ờ VN cũng chẳng có đồ 2nd mà mua. E cũng biết a thuộc trường phái "Ngon - Bổ - Rẻ" nhưng lần này phải mua vì chót "nhúng tràm" là e tự hiểu. :)
Vượng có call cho a nói về vụ nhạc DTS, ko nghe được bằng con 95, anh bảo đổi cái đuôi dts thành wav là nghe được liền, hôm rồi ở nhà a Tuấn a đổi vậy nghe được hết. À, Vượng cũng đặt hàng lấy con 105 rồi, chờ về thôi.

pnp2k

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Vượng có call cho a nói về vụ nhạc DTS, ko nghe được bằng con 95, anh bảo đổi cái đuôi dts thành wav là nghe được liền, hôm rồi ở nhà a Tuấn a đổi vậy nghe được hết.

Em vẫn nghe DTS lossless trên Oppo 95 hoài mà, đâu cần đổi đuôi gì đâu bác david..

Oppo 95 này mà không tận dụng được đường balanced/XLR out thì hơi phí. Em đã test XLR vs. RCA trên cùng 1 amp, XLR cho ra tiếng tách bạch, rõ ràng chi tiết hơn đó.

Giờ chỉ lăn tăn có nên bán Opp0 95 đi để chơi 105 không. Các bác đã dùng cả 2 cho chút review xem em 105 hơn gì 95 nhé..

davidhand

Moderator
Chắc nhạc của bác có sẵn định dạng wav rồi. Ngày trước e xài con Sonca HDP để chơi nhạc DTS có đuôi ".dts" nên khi chép qua cho 1 bác gần nhà dùng con 93 thì ko nhận, đổi lại thành ".wav" thì nó chơi ngay. :)

hvcvuong

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

Em vẫn nghe DTS lossless trên Oppo 95 hoài mà, đâu cần đổi đuôi gì đâu bác david..

Oppo 95 này mà không tận dụng được đường balanced/XLR out thì hơi phí. Em đã test XLR vs. RCA trên cùng 1 amp, XLR cho ra tiếng tách bạch, rõ ràng chi tiết hơn đó.

Giờ chỉ lăn tăn có nên bán Opp0 95 đi để chơi 105 không. Các bác đã dùng cả 2 cho chút review xem em 105 hơn gì 95 nhé..
Báo cáo các bác là con oppo 105 của em đã shiped sáng nay, đang trên đg về bang PA. Tránh đc 100usd thuế bang Cali. Sau đó lại vòng về Cali chỗ bác Tài để về VN. Em đang lăn tăn có mua thêm kid free Region 86 usd ko. Nhà em chả có cái dvd hay brulay disk nào. Các bác tư vấn giúp!

Nguyen_Huy

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá nhanh Oppo BDP-103: Blu-Ray Player dành cho videophile

vừa test con oppo 95 , kết quả là hình ảnh đẹp , không chơi ISO vấn đề do bản quyền, nhạc thì thấy bình thường , có bác thổi lên nhạc hay như DAC giá 1000USD , kiểm chứng nhạc bình thường thôi , không nhận ổ cứng 3TB , sub title không chơi font unicode ....

kết luận hình ảnh đẹp , chịu khó convert sub sang idx...nếu muốn trải nghiệm hình ảnh , thì đây là HDP số 1 ....

còn để nghe nhạc oppo 93 / 95 chẳng khác gì HDP của Dune ,TVIX,....

còn 103 /105 có cổng balance ,có khả năng âm thanh sẽ khác ,mong bác nào có 103/105 kiểm tra phần âm thanh rồi review cho anh em.

chúc mừng bác david đấu giá thành công con oppo 93 trên ebay...

Bác đánh giá thế thì hoặc là bác chưa bao giờ nghe oppo BDP-95 hoặc là người cho bác nghe mới vừa mua về chưa biết setup. Mình đã sử dụng qua cả Denon S1,TEAC 25S nhưng nghe oppo 95 vẫn cho mình cảm giác hài lòng hơn cả. Cũng đang tính đường lên 105 mà còn phân vân vài điểm hiện chưa phù hợp với bộ dàn nhà mình. Những người chơi Oppo mới hiểu hết giá trị của nó bác ah. FW cũ của oppo ko nhận ổ gắn ngoài 3TB, FW mới thì chưa rõ.

Bên trên