Đánh giá tính năng chụp hình và Burst Shot trên Samsung Galaxy S III, Tốt nhưng không phải Tuyệt!

Angus_Bert

Film critic
Cả tuần qua các bạn thấy cái box này ngập trong tin tức về chiếc Samsung Galaxy S III đúng không? Ok, hôm nay mình cho mọi người chết đuối luôn. Xin giới thiệu các bạn một phần trong loạt tính năng độc đáo của chiếc điện thoại siêu phẩm này, tính năng Camera và Burst Shot của Galaxy S III.

Khi bắt đầu viết bài này, điều tự dưng lóe xoẹt qua đầu mình là những cái tên như Canon, Nikon rồi Sony, Nokia. Chắc các bạn hiểu mình đang nói gì chớ? Ừh mình đang nghĩ đến những kẻ luôn cho những sản phẩm tốt trong việc nhiếp ảnh, từ chuyên nghiệp đến thông thuờng. Và những suy nghĩ ấy cứ phát triển khi mình so sánh chúng với thứ mà mình đã trải nghiệm, Samsung Galaxy S III với camera và tính năng Burst Shot của mình quả thực rất thông minh và sáng tạo, nhưng chưa đủ sức chinh phục được một người khó tính như mình.

Một chút thông tin, Galaxy S III trang bị camera 8mp, con số khá ổn với một siêu phẩm điện thoại. Thông thường nhắc đến điện thoại chụp hình đẹp, người ta thường nghĩ đến Sony, Nokia hay có thể là iPhone, nhưng nhắc đến Samsung, hầu như người ta không đánh giá cao mặt này của hãng. Mình cũng thế.

Điều đầu tiên, ngắn thôi, mình sẽ nói đến thiết kế camera của S III. Chiếc điện thoại này đặt camera chính giữa và lồi lên phí sau, hai bên là flash và loa, ngoài ra thì S III không hề trang bị phím cứng chụp hình, thao tác chụp duy nhất là chạm vào nút chụp màn hình. Điều tích cực ở đây là gì, máy sẽ cho thiết kế gọn gàng, tinh tế và đẹp đẽ, bạn cũng không phải quá bực mình nếu thấy khó bấm như phím chụp ở chiếc Xperia Arc chẳng hạn. Nhưng điều tiêu cực (mà mình cũng cho là lớn hơn) chính là việc bố trí camera chưa hợp lí, nhiều truờng hợp tay mình không để ý sẽ che mất camera. Còn nữa, việc không có phím chụp hình vật lí gây nổi khùng trong nhiều trường hợp. Việc không tự chủ được phím cảm ứng khiến mình khá khó khăn khi muốn chụp hình (ví dụ tự sướng chẳng hạn :D).

Giao diện chụp hình, điểm khá hay là khi chạm vào màn hình ở đâu, máy sẽ focus vào đó...

Bỏ qua phần thiết kế khá bất tiện đi, nói kĩ hơn về phần chụp ảnh nào. Có một điểm phải khen ngợi Samsung Galaxy S III về thời gian khởi động camera và chụp hình, cực nhanh, chỉ khoảng 0.5 giây để khởi động camera, ảnh chụp nhanh đến mức bạn đôi khi còn chẳng kịp nhận ra. Đây chính là cơ sở để Samsung phát triển tính năng Burst Shot của mình. Nếu bạn theo dõi video của mình có thể thấy tốc độ chụp ảnh của S III đủ sức so sánh với súng liên thanh. Trong quá trình thử nghiệm, mình nhận thấy thời gian chụp hết 8 tấm của S III là khỏang 1.5giây, 20 tấm là khoảng 4.5giây, một con số quá ấn tuợng, ngay cả một chiếc DSLR tầm cỡ cũng khó có thể cho khả năng chụp kinh hoàng như thế. Về chất lượng ảnh khi chụp nhanh đến như vầy ư? Tự tin tuyên bố là vẫn đẹp như chụp bình thường luôn nhé, ảnh cho độ nét rất tốt.

Nhiều chức năng chụp. Nếu bạn muốn zoom in thì chỉ việc giùm 2 ngón mở ra như zoom ảnh thì máy sẽ tự động zoom, rất hay!

Trong Burst Shot có một tính năng khá độc đáo chính là tính năng Best Photo – chọn ra tấm ảnh đẹp nhất trong 8 tấm vừa chụp. Điểm hay và thú vị ở đây là máy sẽ tính tóan các phương diện như ánh sáng, màu sắc, độ nét, rõ của từng bức hình rồi lựa ra tấm tốt ưu nhất. Điều này rất hữu ích khi bạn không thực sự tự tin vào tài chụp ảnh của mình, hay đang thu lại hình ảnh trong điều kiện thiếu sáng, vật chuyển động nhanh, Best Photo sẽ giúp bạn đánh lôtô để có thể chụp đuợc một bức ảnh tối ưu nhất. Trong nhiều thử nghiệm của mình, Best Photo luôn chọn ra được tấm hình tối ưu nhất, và mình hòan toàn không phải chọn lại bất kì bức ảnh nào khi chụp. Có thể thấy về mặt chức năng thì Best Photo đã hoàn toàn chinh phục mình với sự thông minh của nó. Việc còn lại ảnh có đẹp hay không là còn tùy ở máy và tay chụp.

Mời các bạn xem video thử nghiệm tính năng Burst Shot và Best Photo của mình
[video=youtube;69CD9ZsDHH8]http://www.youtube.com/watch?v=69CD9ZsDHH8&feature=youtu.be[/video]​

Nhưng tính năng hay bao nhiêu mà tay chụp tệ hay máy cho ra ảnh chất luợng thấp thì cũng bằng không. Ồh nếu ai đó hỏi mình Samsung Galaxy S III chụp ảnh chất lượng thế nào thì mình sẽ trả lời là: “Ảnh rất chi là Samsung :D”. Nghĩa là sao áh? Nếu các bạn đã có dùng qua các smartphone hay máy ảnh PnS của Samsung thì sẽ thấy một điều là hãng chẳng bao giờ thuyết phục được nguời dùng của họ. Về màu sắc, coi chừng các bạn sẽ bị màn AMOLED đầy rực rỡ đánh lừa về các bức ảnh nhé, thực sự khi mình chụp và coi trên S III thấy rất đẹp, nhưng khi mang về chép ra máy thì thực sự luôn thấy rằng ảnh chụp từ thiết bị của Samsung luôn có độ gắt ở các gam màu nóng, nhưng lại nhợt ở các gam màu khác và hay cho cảm giác màu bị loang, không có độ mịn như các máy khác. Đây là điểm cố hữu mình thấy Galaxy S III vẫn chưa được khắc phục được.

Tính năng Best Photo

Trong các điều kiện mình thử nghiệm qua như trong phòng, ngoài trời sáng sớm, ngoài trời lúc trưa, có thể rút ra kết luận rằng chiếc camera của S III vẫn còn khá hạn chế. Ở điều kiện sáng đầy đủ máy cho ảnh chất lượng tốt. Nhưng khi chụp trong đièu kiện tối, hơn thiếu sáng, máy cho ảnh cực nhiễu và mờ, đây là điều khiến mình vô cùng thấy vọng với một siêu phẩm của làng smartphone.

Một điểm nữa mình xin giới thiệu với các bạn chính là khả năng quay video Full HD 1080p của S III. Với chip xử lí 4 nhân của mình, việc quay và phát hình Full HD là quá đơn giản với thiết bị này, và trong thử nghiệm của mình khi xách S III đi theo cho thấy máy quay video rất tốt, màu sắc rực rỡ và sắc nét.

[video=youtube;yegUAdSZFrQ]http://www.youtube.com/watch?v=yegUAdSZFrQ&feature=youtu.be[/video]
Video HD 1080p quay từ Samsung Galaxy S III

Tóm lại, không có chiếc điện thoại nào là hòan hảo, và Samsung Galaxy S III cũng không phải là ngoại lệ, camera chính là điểm thiếu sót cần hoàn thiện lớn nhất của siêu phẩm này. Mặc dù thế, nếu bạn là một người sử dụng điện thoại chụp ảnh với nhu cầu bình thuờng, không đòi hỏi phải có những shoot hình mê ly thì S III vẫn có thể chinh phục bạn với tốc độ chụp và khởi động nhanh, nhiều tính năng hữu dụng, đặc biệt là Burst Shot và Best Photo.

Mời các bạn xem ảnh chụp từ Galaxy S III nhé, nói nhiều chi, show hình là minh chứng tốt nhất.

Chụp Macro

Ảnh chụp hôm 01/06/12

Tất cả các ảnh trên đều được chụp ở chế độ Best Photo :D

vutronghuyen

Active Member
Ðề: Đánh giá tính năng chụp hình và Burst Shot trên Samsung Galaxy S III, Tốt nhưng không phải Tuyệt

Ở chế độ ánh sáng tự nhiên chất lượng cũng tốt đấy,nhưng trong điều kiện thiếu sáng thì hiện nay chưa có smartphone nào thể hiện được là đương nhiên rồi bác ạ !

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá tính năng chụp hình và Burst Shot trên Samsung Galaxy S III, Tốt nhưng không phải Tuyệt

Chiếc Galaxy Nexus của Samsung đoạt giải thưởng cùng với 808 của Nokia về khả năng chụp ảnh đấy. Còn người anh SII của SIII cũng được đánh giá tốt về khả năng chụp ảnh cho nên không đồng ý với ý kiến của bác về câu:" Thông thường nhắc đến điện thoại chụp hình đẹp, người ta thường nghĩ đến Sony, Nokia hay có thể là iPhone, nhưng nhắc đến Samsung, hầu như người ta không đánh giá cao mặt này của hãng ". Ngay cả SIII mới ra mắt cũng được xếp vào một trong 10 chiếc SP chụp ảnh đẹp cùng với iPhone và những đại diện của Nokia và Sony

Lambn

Member

Ảnh và clip cũng khá đẹp đấy nhỉ

Em này quay phim giật kinh quá - chíp lõi tứ vậy là chưa ổn. Ảnh chụp thì bình thường như máy ảnh Samsung - nổi so với máy samsung khác nhưng so với hãng khác thì vẫn xấu.
EM này pin có bền không bạn ? Hôm nọ cầm thử nghiệm ngoài Viettel mà một tý đã báo phải sạc rồi ?

Nói gì chứ samsung đối với ng bình thuờg k am hiểu nhìu về d.thoại cũng có thể nhận xét samsung chụp hình là đẹp rồi, từ thời so khai khi đt chụp ảnh ra mắt k lâu thì chất lượg camera của ss dc biết là đẹp hơn nhìu so với nokia. kk fải e dìm hàng nhé

allway

Well-Known Member

Cái con SS này kinh thật.

MyRom

Active Member

Cái con SS này kinh thật.

:D:D ý bác khen hay chê zậy? Không hiểu cái chữ kinh này bác dùng nó ý tứ thế nào? :D:D

Bên trên