Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

thứ nhất : kiểm tra tín hiệu Cáp khu vưacj chỗ bác có tốt ko ?
thứ hai : nên dò tín hiệu = tay , khi đó sẽ cân chỉnh được cường độ tín hiệu mạnh - yếu của mỗi kênh sẽ nét căng . em vừa làm xong được 30p ( nhà vừa lắp cáp TW )
nghe bọn cáp nói cục chia điện vài trăm ko ăn thua mà phải mua cục j đó hơn 2 triệu ( em nghe mà hãi ) nó lại còn bảo chia cục vài chục - vài trăm dễ hỏng máy lắm . heheheheh bọn nó dọa người ko biêt chứ dọa sao đc anh em trên này nhỉ ???
nhỡ nó nói thật thì sao bác :D ? mà cái x30v bác mua bao tiền thế, sms cho Mr Hoàng ko thấy hồi âm

itsaigon

Member
Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Em đã gia nhập hội 42X30V, có vấn đề lăn tăn mong anh em cho chút ý kiến.
Mới múc về hôm qua, cắm cáp thì ko hài lòng lắm. Đa số kênh nào cũng có bóng, một số kênh khác muỗi quá trời, đã đọc topic xử lý cáp tín hiệu (nhà em xài HTVC, hợp đồng 1 TV, chia ra 2 tivi mà xài tới cục chia 3). Đang từ từ tìm cách khắc phục. Anh em nào có thông tin điều chỉnh hay thông số setting hay gì gì khác thì cho em biết với nha...Tks

1. Nếu Bác ở SG thì ra chợ điện tử Nhật Tảo tìm mua bộ chia tín hiệu Cáp từ 1 ra 2 hoặc 3 xài nguồn cấp rời giá khoảng 150 -> 180 ngàn thì giải quyết khá tốt vấn đề về tín hiệu. Mình đang xài 1 cục như vậy, hình như do con cháu đời sau Tần Thủy Hoàng sản xuất, mua cách đây vài năm mà vẫn chạy tốt
2. Bác mở TV lên, vào mục "cài đặt" sau đó xóa và khôi phục lại " cài đặt gốc" của nhà sản xuất (nên đọc thêm thông tin trong sách hướng dẫn). Sau khi khôi phục "cài đặt gốc", TV yêu cầu bạn nhấn công tắc bên hông để tắt nguồn
Sau khi bật nguồn lại TV sẽ hỏi đến mục "chọn vùng" cho tín hiệu truyền hình, bạn tìm và chọn quốc gia là "Ấn Độ" (hổng hiểu sao hổng có 2 chữ VN...*_*), sau đó TV sẽ dò tự động chính xác thứ tự các kênh của cáp mà bạn xài. Và chịu khó bỏ chút thời gian vào mục cài đặt để dồn các kênh lại cho sát nhau nếu bị trường hợp dò trùng kênh

Chỉnh sửa lần cuối:

phuoc9ngon

itsaigon: cái reset cài đặt gốc thì em biết, mới đầu chọn Châu Á... (trong đó có Thailan...vì nghĩ máy Made in Thailan nên chọn) thì ra kênh ko tiếng, phải chọn lại tiếng cho từng kênh... mất công quá. Làm lại, chọn CIS (trong đó có Vietnam) thì thu được tiếng hình đầy đủ.
Chắc em phải chạy ra Nhật Tảo sắm cái hộp chia như bác nói, mà thấy cắm 24/24 quoải quá, em thì ghét điện...đang nghiên cứu gỡ cục hội tụ tín hiệu gì gì đó trong cáp VGA để gắn vô coi sao hix...sẵn thay mới mấy đầu cáp đã 5 năm nay :p

itsaigon

Member

itsaigon: cái reset cài đặt gốc thì em biết, mới đầu chọn Châu Á... (trong đó có Thailan...vì nghĩ máy Made in Thailan nên chọn) thì ra kênh ko tiếng, phải chọn lại tiếng cho từng kênh... mất công quá. Làm lại, chọn CIS (trong đó có Vietnam) thì thu được tiếng hình đầy đủ.
Chắc em phải chạy ra Nhật Tảo sắm cái hộp chia như bác nói, mà thấy cắm 24/24 quoải quá, em thì ghét điện...đang nghiên cứu gỡ cục hội tụ tín hiệu gì gì đó trong cáp VGA để gắn vô coi sao hix...sẵn thay mới mấy đầu cáp đã 5 năm nay :p

ủa kỳ zậy ta...TV mình hổng có mục nào là Viet Nam hết (trong CIS hổng có lun - TV mình 4/2011, của Bác là tháng mấy), sau khi thử chọn "Ấn Độ" thì mình thấy nó dò tự động khá chuẩn thứ tự các kênh nên mình để nguyên vậy,

minhgiangat

Member

Cho em nhập hội với, mới múc em này xong.

AE nào biết chỉnh cho màu đẹp, cho em thông số chỉnh với :((. em thấy nó đậm đà màu đỏ, hơi đen đen, .... đã chỉnh những chắc ko bít :p

Chỉnh cho cả pc nữa. help me :(( con samsung em bỏ vào là nhìn đẹp vãi chưởng mà qua con pana chưa biết chỉnh sao nên bất mãn :((

itsaigon

Member

Cho em nhập hội với, mới múc em này xong.

AE nào biết chỉnh cho màu đẹp, cho em thông số chỉnh với :((. em thấy nó đậm đà màu đỏ, hơi đen đen, .... đã chỉnh những chắc ko bít :p

Chỉnh cho cả pc nữa. help me :(( con samsung em bỏ vào là nhìn đẹp vãi chưởng mà qua con pana chưa biết chỉnh sao nên bất mãn :((

qua trang 25 của topic này coi thử thông số của mình và một vài Bác nhé... Bác nào có quan tâm mục này cứ post lên cho anh em tham khảo....nhiều cách nhìn thẩm mỹ sẽ tạo nên một hình ảnh tinh tế...

minhgiangat

Member
Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

qua trang 25 của topic này coi thử thông số của mình và một vài Bác nhé... Bác nào có quan tâm mục này cứ post lên cho anh em tham khảo....nhiều cách nhìn thẩm mỹ sẽ tạo nên một hình ảnh tinh tế...

em đã chỉnh như bác, có cải thiện nhưng coi nó cứ như kiểu phim đc quay vào năm 19xx hồi ấy ấy :((, cũ cũ thế nào ấy.

Và 1 số phim & clip em bỏ vào thẻ nhớ thì play full màn hình, còn play = computer thì ko full đc mà nó cứ dư 2 khúc trên & dưới.

Thêm 1 cái: em đã thử format thẻ SDHC 16GB, Fat32 thì play ngon lành >>> còn exFAT thì tivi báo "tao ko thấy thiết bị nào cắm vào thì sao mà phát phim , nhạc, hình đc" :(( buồn 10s vì sao exFAT hỗ trợ mà đọc ko được :((

Chỉnh sửa lần cuối:

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Thêm 1 cái: em đã thử format thẻ SDHC 16GB, Fat32 thì play ngon lành >>> còn exFAT thì tivi báo "tao ko thấy thiết bị nào cắm vào thì sao mà phát phim , nhạc, hình đc" :(( buồn 10s vì sao exFAT hỗ trợ mà đọc ko được :((

:D Bác còn .. rút ra .. đẩy vô .. cái thẻ nhớ hoặc usb nữa coi chừng cái TV nó báo : "mày đẩy vô rút ra hoài thì tao đâu còn sức để .. chơi nữa" ..:))
Lúc đầu mình cũng thử tính năng media của nó, nhưng cuối cùng cũng phải rước thêm cái Kaiboer K530i và ổ 2T, còn thiếu dàn âm thanh nữa, định vài bữa nữa rước em Logitech Z906 về cho kinh tế, hoặc Bác nào trên đây có mà xài chán gòi có thể nhượng lại cho mình, chứ bỏ cả ngàn ôbamà sắm dàn dân dụng thì...thôi...chịu, đang để dành tiền cưới vợ nên phải..chắt chiu thui..:((

Chỉnh sửa lần cuối:

minhgiangat

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

:D Bác còn .. rút ra .. đẩy vô .. cái thẻ nhớ hoặc usb nữa coi chừng cái TV nó báo : "mày đút vô đẩy ra hoài thì tao đâu còn sức để .. chơi nữa" ..:))

:)) hihi -

Tùy mắt nhìn mỗi người nhưng nói chung là nhìn nó hơi đen - sắc đen nhiều quá :D

phuoc9ngon

Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

ủa kỳ zậy ta...TV mình hổng có mục nào là Viet Nam hết (trong CIS hổng có lun - TV mình 4/2011, của Bác là tháng mấy), sau khi thử chọn "Ấn Độ" thì mình thấy nó dò tự động khá chuẩn thứ tự các kênh nên mình để nguyên vậy,

TV em tháng 6/11 bác ơi. Sẵn cho hỏi em play bằng PC thì nó cứ bị mất 2 khúc trên dưới, chẳng biết có cách nào khắc phục không nhỉ, Chơi truyền hình cáp và DVD Player thì ok, full màn hình. Anh em hướng dẫn new-bie với nhá...tks...

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Bị mất 2 khúc trên dưới là sao, Bác nói rõ hơn. Mình đã thử kết nối cái lap Dell bằng cổng VGA-D-sub và HDMI coi phim bình thường mà, còn PC chưa thử vì để xa TV quá dây không tới.
Còn nữa : khi kết nối với TV bằng máy tính nên set độ phân giải cho đúng, sau đó cân chỉnh khung hình trên dưới trái phải cho vừa full màn hình bằng nút "option" trên remote là okie, chỉnh xong các biểu tượng (icon, như IE hoặc nút Star của Win7 chẳng hạn) nhìn trên tv phải tròn trịa (đừng có oval như quả trứng) là được

minhgiangat

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Bị mất 2 khúc trên dưới là sao, Bác nói rõ hơn. Mình đã thử kết nối cái lap Dell bằng cổng VGA-D-sub và HDMI coi phim bình thường mà, còn PC chưa thử vì để xa TV quá dây không tới.
Còn nữa : khi kết nối với TV bằng máy tính nên set độ phân giải cho đúng, sau đó cân chỉnh khung hình trên dưới trái phải cho vừa full màn hình bằng nút "option" trên remote là okie, chỉnh xong các biểu tượng (icon, như IE hoặc nút Star của Win7 chẳng hạn) nhìn trên tv phải tròn trịa (đừng có oval như quả trứng) là được

Tức là nó bị: trên 1 khúc đen, duoi 1 khúc đen >> khúc đen trên dưới bằng nhau (xài bằng PC)

còn bỏ vào thẻ nhớ hay usb thì nó full màn hình :D

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Tức là nó bị: trên 1 khúc đen, duoi 1 khúc đen >> khúc đen trên dưới bằng nhau (xài bằng PC)

còn bỏ vào thẻ nhớ hay usb thì nó full màn hình :D

kiểm tra lại cái chương trình play video trên máy tính Bác, Bác dùng trình gì zậy

sorentokia

ô các bác cho e hỏi câu hơi ngô nghê, chứ con này chỉ là HD ready chứ chưa full HD hả các bác?

hungdisc

Member

thích con này lắm , nhưng tiếc là Tây Ninh không có trạm bảo hành của Pana nên thôi , lụm con Samsung

men0codon

Active Member

42X30 hàng trong SG đang ít dần nha các bạn , giá có thể sẽ lên trong vài ngày nữa đó

Bên trên