Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

nhoxhamchoi

Ðề: Đập hộp con Panasonic Plasma TH-P42X30V

Con này FullHD hả anh? Anh coi lại giúp với
42 thì 1080p hay 720p cũng không nhận biệt nổi đâu ( không tính ngòi gần hay quá gần ) cứ 3m ---> là như nhau tuốt
nhóc này có 200w có vẻ như plasma các đời sau ngày càng tiết kiệm điện nhỉ đời sau nữa có khi chỉ còn 150 w :D
nhược điểm lớn nhất của dòng X này là màu trắng hơi nhờ và hiển thị màu đỏ rất kém

live_evil

Active Member

Màu đỏ thì Pana vừa đủ xài thôi bạn , ko màu mè như SS và LG đâu
Màu da người rất thật \m/

phongdang

Active Member

hôm 30/4 thấy topcarre bán 42x20v có 7.990.000 đ, mình định qua lấy thì hết hàng và thay thế là hàng mới 42x30. đặt cạnh đàn anh 50x20v mình xem qua 2 con thì thấy như sau: 42x30 thì có panel NEOPDP sáng hơn X20 có hỗ trợ nhiều cổng giao tiếp hơn nhưng mình xem thấy chất lượng hình ảnh không đẹp bằng dòng x20. không biết có phải do hàng mới mà nhân viên chưa biết chỉnh hay ko nữa vì hỏi NV thì họ bảo model mới nên cũng chưa tìm hiểu kỹ.

Bác ơi với mẫu này đừng có mơ có Panel NEOPDP. Theo Cnet, chỉ có các em dòng ST30 trở lên mới có thôi bác ạ.

(The S30 and X3, which are 2D-only models, will likely have significantly worse 2D picture quality than the 3D sets. At 50 inches there's a $400 difference between the 3D-ready ST30 (again, $1,499) and the non-3D S30 ($1,099), and for picture-quality-attentive buyers, even those who could care less about 3D, I think it will be money well spent. The S3 models get the company's standard panel technology, not the Neo Plasma panel used by the ST30 and up.

vinhglory

Active Member

Các bác cho em hỏi một tý về phần âm thanh:

Em Panasonic này không giải mã âm thanh DTS, nhưng lại có cổng Audio Optical Out dùng cáp quang và hỗ trợ âm thanh PCM/ Dolby Digital. Bây giờ mình có 1 phim đuôi .mkv phần code audio là DTS (đa kênh, 5.1 chẳng hạn), máy tính chơi được file mkv này. Mình dùng cáp HDMI nối từ máy tính qua Tivi, sau đó dùng cáp quang nối từ Tivi ra dàn HT 5.1. Vậy thì có thể nghe âm thanh đa kênh trên hệ thống loa 5.1 không?

Cảm ơn các bác!

* Ngày 19/06/2012: Sắp xếp lại kênh tín hiệu

Sau khi dò đài xong bằng chế độ tự động thì các kênh dò được nằm rất lộn xộn. Tôi muốn xếp chúng lại với nhau để tiện chuyển kênh, tiện quản lý; ví dụ như xếp VTV1, VTV2, VTV3 gần nhau, xếp kênh phim truyện HBO/Star Movie/Cinemax gần nhau, xếp ESPN/Star sport gần nhau.... P42X30 có thể làm được như sau:

1. Đầu tiên ta xem lại cái điều khiển: Chú ý các phím điều hướng trái/phải/lên/xuống, phím xác nhận OK và phím "Trở về", phím "Menu"

Uploaded with ImageShack.us

2. Bấm phím Menu, vào phần "Cài đặt"

3. Vào tiếp phần "Chế độ dò kênh"

4. Vào "Chỉnh sửa danh sách kênh"

5. Em hiện ra cho một loạt danh sách các kênh đã dò và đang được sắp xếp ngẫu nhiên. Ví dụ hình sau là kênh thứ 20 (VOV), giờ tôi muốn đặt tên là "VOV" thay vì "***" (nghĩa là tên kênh chưa có). Đầu tiên tôi chọn nó

6. Rồi Tôi bấm phím chức năng màu xanh B trên điều khiển, một bảng hiện ra. Tôi bấm các phím chữ cái tương ứng với các số trên điều khiển (Bấm kiểu như nhắn tin trên điện thoại có bàn phím vật lý vậy) để ra chữ VOV. Sau đó bấm nút "Trở về" có biểu tượng là mũi tên quay ngược lại. Tên kênh đã được đổi:

7. Bây giờ tôi muốn nó nằm ở kênh 1 (vị trí số 1 trong danh sách kênh), tôi bấm phím màu xanh lá cây G, rồi dùng phím điều hướng di chuyển lên vị trí số 1. Đến nơi, tôi bấm phím OK để xác nhận. Bước này mải làm quên mất chụp hình, các bác xem ở phần sau.

8. Làm tương tự, như vậy, tôi sắp xếp 3 kênh phim truyện lại gần nhau như sau:

Kênh Star movie đang ở vị trí số 11:

Tôi đặt lại tên cho nó rồi di chuyển lên vị trí số 2:

Kênh HBO đang ở số 12:

Tôi đặt lại tên cho nó:

rồi chuyển lên vị trí số 3

Kênh Cinemax đang ở vị trí số 15:

Tôi cũng đặt lại tên rồi chuyển lên vị trí số 4.

Các bác thấy đấy, giờ chỉ cần nhấn phím 1 là vào VOV, nhấn 2 ra Star Movie, nhấn Chan+ (hoặc phím 3) ra HBO

9. Tôi có kênh 5 là HTV7, giả ví dụ kênh này nhạy cảm, không muốn cho trẻ nhỏ xem. Tôi làm như sau:

Bấm phím trở về, ra ngoài menu chính, tìm tới mục "Khóa không để trẻ em xem", nhấn OK

Nhập mã Pin vào: mã này do mình tự đặt gồm 4 số

Sau đó vào danh mục khóa:

Em hiện lên cho danh sách tất cả các kênh, chọn tới kênh số 5, HTV7

Nhấm phím Ok, sẽ có biểu tượng ổ khóa hiện lên. Muốn khóa tất cả các kênh thì nhấn phím chức năng màu xanh cây G.

Khi truy cập đến kênh này thì không được, phải bấm OK để nhập Pin. Pin không đúng thì đừng hòng xem:

Việc sắp xếp lại kênh khá mất thời gian, nhưng tiện cho việc quản lý kênh về sau. Lưu ý khi thực hiện dò lại kênh thì các kênh đã đặt tên, sắp xếp sẽ bị mất sạch, phải làm lại từ đầu.

The end!

Chỉnh sửa lần cuối:

42 thì 1080p hay 720p cũng không nhận biệt nổi đâu ( không tính ngòi gần hay quá gần ) cứ 3m ---> là như nhau tuốt
nhóc này có 200w có vẻ như plasma các đời sau ngày càng tiết kiệm điện nhỉ đời sau nữa có khi chỉ còn 150 w :D
nhược điểm lớn nhất của dòng X này là màu trắng hơi nhờ và hiển thị màu đỏ rất kém

Ko biết mình có dễ tính quá ko nhưng thấy màu sắc của em X ko có j " rất kém " cả , trong 3 màu cơ bản thì mình cảm thấy màu xanh lam hơi kém tươi thôi còn các màu đỏ và xanh lá thì ok

training

Well-Known Member

Vậy e này là HD ready thôi nhỉ? Ngồi xa thì cũng ko quan trọng lắm...

bireo

Chúc mừng bác đã rước được em X30, hôm 4/5 em cũng ra Thiên Hòa tính rước em X30 này mà nó hết hàng rồi, hỏi khi nào có lại thì NV ko biết nên em quay về Phan Khang bụp em A20 luôn, trừ KM còn 8tr840, X20 giá 7tr990 đã hết hàng, chỉ còn 2 cái trưng bày, nếu lấy cũng ko giảm giá, em đòi xem thời gian sử dụng thì NV nói ko có remote, hức hức.
Các bác nói A20 và X20 chỉ khác nhau chân tròn, chân vuông nhưng về hình ảnh khi 2 chiếc đặt cạnh nhau, em thấy hình của A20 đẹp và trong hơn, X20 có lớp mờ, em xem tại Chợ Lớn và Phan Khang đều thế nên em bụp A20 luôn.
Mấy hôm nay em đang hí hoáy với em nó, phê lắm cơ ^_^

lc911

Member

Dòng X và A của Panasonic chỉ là HD ready thôi ko có Full HD đâu chỉ có dòng U & S là full HD

nhoxhamchoi

Ko biết mình có dễ tính quá ko nhưng thấy màu sắc của em X ko có j " rất kém " cả , trong 3 màu cơ bản thì mình cảm thấy màu xanh lam hơi kém tươi thôi còn các màu đỏ và xanh lá thì ok

công nhận là pro quá dẽ tính nhưng mình nói rất kém kể coa phần hơi quá :D

edc

Active Member

về khoản màu sắc thì mấy thằng japan nó làm LCD và TV thì mấy anh Korea chạy còn lâu mới đuổi kịp

vinhglory

Active Member

Màu đỏ thì Pana vừa đủ xài thôi bạn , ko màu mè như SS và LG đâu
Màu da người rất thật \m/

về khoản màu sắc thì mấy thằng japan nó làm LCD và TV thì mấy anh Korea chạy còn lâu mới đuổi kịp

Mình dùng phần mềm Display Mate chạy trên windows, nối Tivi với với laptop qua cáp HDMI và tiến hành kiểm tra
Khi chọn độ phân giải trên máy tính là 1024 x 768 thì màn hình Tivi hiển thị đúng chuẩn như màn hình vi tính, không lệch góc, không méo gối gì.

Màu xanh lá trên laptop màn hình LCD :

Màu xanh lá trên em Plasma này:

Các trang Test khác:

Mình thấy màu các màu xanh lá, xanh dương, đỏ thể hiện trung thực trên Plasma. Nhất là màu đen, trên Plasma rất đen, còn LCD nhìn như có màn sương mờ mờ phía trước. Ngược lại, màu trắng trên LCD rất tốt còn nhìn trên Plasma sau giống giống màu xám??

Chụp qua máy ảnh nên không thể hiện đúng chuẩn được màu sắc. Các bác quan tâm muốn test thì tải phần mềm sau về, chạy tốt trên cả winXP và win7. Có thể diễn đàn có nhiều phần mềm hay hơn, các bác bỏ quá nếu em đưa vấn đề hơi thừa. HÌ hì!
Tải phần mềm

ngc_luu

Well-Known Member

Ôi chỉ dưới 10M mà thể hiện được như vậy là quá cool rồi, đòi hỏi hơn nữa thì hơi khó dấy các bác

bugger

Tối hôm qua mình đã mục sở thị con Panasonic Plasma TH-P42X30V tại siêu thị điện máy Phan Khang rồi. Với tầm tiền này thì không thể chê được. Quá tuyệt luôn, tuy nhiên chỉ còn 1 con duy nhất hàng trưng bày, giá 11.9tr. Hi vọng tháng 6 hàng về nhiều và dòng Full-HD U30 xuất hiện.

Dòng pana plasma năm 2010 tầm phổ thông (dòng U, A, X) rất ít cổng kết nối, không có USB, LAN... Nhưng dòng X năm 2011 quả thật tuyệt vời, rất nhiều lựa chọn kết nối, cổng USB lại được hổ trợ nhiều định dạng. Tầm giá này thì các hãng LG, Samsung chỉ có 1 cổng USB và 2-3 HDMI, không có cửa cạnh tranh với Pana luôn.

Ở LG Plasma 3D PW540 hay Samsung Plasma 3D P490 series thì rất thiếu cổng USB, mỗi model chỉ có 1 cổng duy nhất thôi.

Với Pana plasma TH-P42X30V có rất nhiều cổng kết nối:
- 1 khe cắm SD bên hông (hổ trợ luôn SDHC, XD)
- 2 cổng USB 2.0 nằm bên hông (hổ trợ rất nhiều định dạng AVCHD / SD-VIDEO / Motion JPEG [Lumix] / MP4 [Xacti] / DivX HD / WMV / MKV / JPEG / MP3 / AAC / WMA playback). Cổng USB 2.0 này còn hổ trợ cả bàn phím, wifi adapter
- 3 cổng HDMI (1 cổng nằm bên hông)
- 1 cổng LAN cho phép kết nối internet
- còn nhiều cổng khác nằm bên hông rất thuận tiện.

Tuy nhiên dòng X30 này mình thấy thông số trên website của pana thì chỉ dùng panel "Progressive HD Plasma Display Panel with Tough Panel", không biết có phải panel của năm 2010 không? Còn dòng Full-HD S30 (Châu Âu) hoặc U30 (Châu Á) thì panel là "G14 Progressive Full-HD Plasma Display Panel with Tough Panel"

Còn một điểm lưu ý nữa: Plasma của LG, Panasonic đều có thông số tuổi thọ màn hình lên tới 100.000 giờ. Trong khi đó Plasma Samsung không hề có thông số này. Các bác muốn sở hữu tivi Samsung thì cũng nên cân nhắc cái này. Xem thì đẹp đấy mà biết đâu vài năm thôi đã bay hết màu

nhoxhamchoi

không biết bao giờ thì ra dòng u mới nhỉ định múc thêm một bé nữa :D

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhglory

Active Member

Tối hôm qua mình đã mục sở thị con Panasonic Plasma TH-P42X30V tại siêu thị điện máy Phan Khang rồi. Với tầm tiền này thì không thể chê được. Quá tuyệt luôn, tuy nhiên chỉ còn 1 con duy nhất hàng trưng bày, giá 11.9tr. Hi vọng tháng 6 hàng về nhiều và dòng Full-HD U30 xuất hiện.

Còn một điểm lưu ý nữa: Plasma của LG, Panasonic đều có thông số tuổi thọ màn hình lên tới 100.000 giờ. Trong khi đó Plasma Samsung không hề có thông số này. Các bác muốn sở hữu tivi Samsung thì cũng nên cân nhắc cái này. Xem thì đẹp đấy mà biết đâu vài năm thôi đã bay hết màu

Híc, mới mấy ngày giá đã nhảy lên tới 11.9 rồi à bác?
Chính xác tuổi thọ màn hình lên tới 100.000 giờ. Kiểm tra thông số như em làm ở trang 1 sẽ thấy số thời gian sử dụng nhảy tối đa tới 99999:99h ~ 100K giờ. Mỗi ngày xem 8h đồng hồ x 30 ngày x 12 tháng = 2880 giờ/năm. Sau 20 năm, số giờ cũng chỉ mới sử dụng được: 2880 x 20 = 57600 giờ. Hai mươi năm nữa chắc là xem hình ảnh 3D trong không gian luôn như mấy phim viễn tưởng. Còn con này khi đó làm đồ cổ mà vẫn chạy tốt.
100.000h thì linh kiện điện tử hư trước cả màn hình.

bugger

Híc, mới mấy ngày giá đã nhảy lên tới 11.9 rồi à bác?
Chính xác tuổi thọ màn hình lên tới 100.000 giờ. Kiểm tra thông số như em làm ở trang 1 sẽ thấy số thời gian sử dụng nhảy tối đa tới 99999:99h ~ 100K giờ. Mỗi ngày xem 8h đồng hồ x 30 ngày x 12 tháng = 2880 giờ/năm. Sau 20 năm, số giờ cũng chỉ mới sử dụng được: 2880 x 20 = 57600 giờ. Hai mươi năm nữa chắc là xem hình ảnh 3D trong không gian luôn như mấy phim viễn tưởng. Còn con này khi đó làm đồ cổ mà vẫn chạy tốt.
100.000h thì linh kiện điện tử hư trước cả màn hình.

Long Panel Life, Up to 100,000 Hours

One important way consumers can protect the environment is by choosing high-quality products and taking care of them so they last for a long time. A high-quality VIERA HDTV can help. Thanks to a newly designed phosphor process and rear panel process, our plasma panels last for up to 100,000 hours before the brightness decreases by half. That's more than 30 years of viewing 8 hours a day.

Trung bình xem 8 tiếng 1 ngày thì phải hơn 30 năm thì độ sáng màn hình mới giảm phân nửa.

Giá để 11.9tr mình nghĩ do hết hàng nên mới tăng giá kiểu này. Tháng 6 hàng về nhiều chắc sẽ giảm đúng giá thôi. Cái con P42X30V mình xem ở Phan Khang là hàng sản xuất tại Thái Lan. Chất lượng chắc hẳn ngon rồi.

Dòng U30 thì chắc mắc hơn dòng X30 khoảng 3-4M cùng kích thước màn hình. Cũng nên đợi lắm chứ.

quytocxxx

Active Member

Mình nghĩ là không xem được file .mkv. Đồng thời không nhận được định dạng NTFS. Chỉ nhận HDD có định dạng Fat32. Đồng nghĩa không xem được phim >4G.

Từ đầu năm tới giờ nếu đọc các bài đánh giá HDTV bên Cnet thì toàn thấy mấy em Plasma Pana đoạt điểm hiệu xuất là 8.0 không

Trong khi đó EX720 của Sony và SS D8000 chỉ được 6.0

Plasma pana đẳng cấp thật

Bên trên