Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

ldv1234

Member
Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

Thấy bác gần như mới toanh, mà nghe các bác có "trình" ở trên chỉ vẽ thì thấy hoàn cảnh quá ah :D
Bác cứ làm quả loa mới đi ah, cỡ RX6 / Quad 22L2 kẹp với bộ Cambridge Audio (CD/Amply), yếu một tí kiếm bộ NAD, hoàn toàn nằm trong tầm tay bác đấy ah. Nghe bùi tai lắm, hôm mình nghe thử nhà bạn rồi nên mới quyết định chuẩn bị lấy RX6 về. Theo mình nghĩ cỡ trình như bác và mình thì nghe những bộ này là đủ phê, khi nào tai bác có vấn đề, lúc đó hãy nói chuyện khác. Cỡ như bác và mình thì nên né ba cái vụ D.I.Y. / đèn đóm cho nó lành đi ah.
Cái chính là mình đề nghị bác chuẩn bị một rổ CD loại tốt (loại thượng hạng đó :D), cái này rất quan trọng mà ko thấy ai nhắc đến, nguồn của bác kém thì 10 củ D.I.Y hạng nặng như xe tăng cũng thua.
Thân.
Em ủng hộ ý kiến của bác, đi từ cơ bản đến nâng cao nhưng theo em thì chả ai nhắc đến cái cơ bản nhất là cái động "bế quang" hết nhỉ. Em giờ chỉ mơ ước làm cái động trước đã. Em nói có gì không phải mấy bác chém nhẹ xíu.

training

Well-Known Member
Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

Sau khi nghe các đại cao thủ tư vấn, bác chủ đã mất tích ko sủi tăm ạ :)) :))

ngdhieu

Well-Known Member

Em xin tư vấn theo cách hơi phản cách mạng tí. Các bác cứ vào ném đá, em nghe. Hi hi

Với 3k. em đề nghị bác chủ đầu tư theo trình tự sau đây:

1. Thiết kế và trang trí nội thất lại phòng nghe.

2. Mua 1 bộ Minicombo (hàng 2nd Nhật thì giá khoảng 1tr5 ~ 4tr)
hoặc mua 1 bộ minicombo mới của Denon khoảng 10tr.

Em lên chi phí cho bác nghe nhé. Phòng nghe của em 24m2
Trần : 10tr
Thảm: 8tr
Tiêu tán âm + Rèm : dự trù 10~ 15tr
Cửa: 5tr.
Tủ kệ sách + kho: Mới nhận cái báo giá 58tr té ghế chưa kịp bò dậy. Chắc phải đổi thiết kế và vật liệu để giảm chi phí xuống còn khoảng 25tr.
Vậy nếu em có 3k USD giống như bác, thì em còn tiền vừa đủ mua 1 bộ mini-combo second hand của Nhật.

Từ từ kiếm tiền ta tính tiếp bác ạ.

Em đang đi theo hướng này. Hi hi....

lehoang40

Em xin tư vấn theo cách hơi phản cách mạng tí. Các bác cứ vào ném đá, em nghe. Hi hi

Tủ kệ sách + kho: Mới nhận cái báo giá 58tr té ghế chưa kịp bò dậy. Chắc phải đổi thiết kế và vật liệu để giảm chi phí xuống còn khoảng 25tr.
Vậy nếu em có 3k USD giống như bác, thì em còn tiền vừa đủ mua 1 bộ mini-combo second hand của Nhật.

Sau nhiều năm chơi audio, mình ngẫm lại theo hướng này là đúng nhất đấy: dàn âm thanh thì từ từ mà nâng cấp, nhưng cái phòng thì chỉ đầu tư 1 lần thôi, mà nó lại đóng vai trò tối quan trọng cho việc thưởng thức âm nhạc.

speedvn

bác lehoang đề nghị quad 22l2 và cdp 8003 là nhập môn ổn quá, tannoy dc6t or dc8t cũng hay, bác chủ nghe thử pink floyd rồi cân nhắc, ngày xưa em đc xem pink floyd diễn ở một sân vận động ở châu âu 25 năm trước mà vẫn phê, bác chủ cứ ra shop nhờ phối ghép rồi quyết sau

ngaydoclap

:(( Em nghe mà cứ ngã ngồi ra ghế :(( giờ là mấy giờ sáng rồi ? Đọc xong cái này em mất ngủ chờ trời sáng vào công viên múa mấy đường quyền dưỡng sinh cùng các cụ luôn vậy :((

Có lẽ em cũng phải nghiên cứu thêm cả cái phòng nữa chứ nghe chừng chưa mua được gì cả, vì sàn nhà em là sàn gỗ :( Mà thôi, em cũng nghĩ rồi, sàn siếc tính sau, giờ cứ nghiên cứu có cái nhét ra nhét vào đã, đến đâu hay đến đấy :) cảm ơn các bác nhiều :)

sonrock

bác ơi, sàn gỗ là chuẩn rồi mà. bác check trên mạng các phòng nghe tiêu chuẩn cũng thiết kế gỗ cả, ko phải cái nào cũng cần trải thảm và tiêu tán âm - trong trường hợp bác ốp gỗ khắp cả phòng :D. thêm 2 hay 4 cái bass trap tùy phòng to bé thôi. có lẽ quả này budget lại bị thâm hụt bác nhỉ :))

ngaydoclap

bác ơi, sàn gỗ là chuẩn rồi mà. bác check trên mạng các phòng nghe tiêu chuẩn cũng thiết kế gỗ cả, ko phải cái nào cũng cần trải thảm và tiêu tán âm - trong trường hợp bác ốp gỗ khắp cả phòng :D. thêm 2 hay 4 cái bass trap tùy phòng to bé thôi. có lẽ quả này budget lại bị thâm hụt bác nhỉ :))

Bác này mất ngủ hay sao mà dậy sớm để tư vấn em thế này :) các bác dùng nhiều từ chuyên môn em đọc thấy hãi, cứ tra từ điển mà củng chã hiễu nửa :( em hỏi ngu tí, là bass trap là cái gì vậy ? :p

sonrock

nếu dịch thô thì nó là...cái bẫy âm bass :D. nhưng thực ra nó là để làm cho tiếng bass ko bị ù và dội, cộng với việc cho âm bass trở nên tự nhiên cũng như chắc gọn hơn - nếu e ko nhầm. bên chỗ e bjo mới 1.45 sáng, e ngủ đây ạ :)).

ngaydoclap

nếu dịch thô thì nó là...cái bẫy âm bass :D. nhưng thực ra nó là để làm cho tiếng bass ko bị ù và dội, cộng với việc cho âm bass trở nên tự nhiên cũng như chắc gọn hơn - nếu e ko nhầm. bên chỗ e bjo mới 1.45 sáng, e ngủ đây ạ :)).

À đấy, em hiểu rồi, cảm ơn bác :) bác ngủ đi, thức khuya nhiều hỏng bass đấy :))

davidhand

Moderator

Cứ chơi s/h đi bác chủ ơi, giống như bác đam mê bên OF vậy thôi, đi từ thấp đến cao theo level mới được nhiều cảm giác sung sướng! Như e đây vừa mới học lái xong, nhảy lên Maybach chắc cũng chỉ hơn con Morning 1 tí, chẳng may ... húc một phát thì ... hết sướng luôn! :D

black cat

Bác chủ đã mua loa chưa?E đề cử phương án sau,bên shop vnav có bán đôi bw 805 matrix=1kusd,còn lại 2k,bác mua amply luxman 550AII,bác cứ thử đi,nếu bác ko thik,bác có thể bán đi mà ko lỗ môt đông nào

training

Well-Known Member

He he, cụ Lập làm quả phòng ổn ổn hết cả xèng rồi tích cóp vài năm sau làm bộ ngon ngon là ổn nhỉ :)) :))

ngdhieu

Well-Known Member

He he, cụ Lập làm quả phòng ổn ổn hết cả xèng rồi tích cóp vài năm sau làm bộ ngon ngon là ổn nhỉ :)) :))

Nếu chưa làm phòng vội thì mua máy đắp chiếu, còn đồ nghe thì CDP + Headphone xịn là đủ rồi bác ạ.

1 phương án nữa là mua thiết bị để trong phòng khách, có nhiều kệ tủ, ít bị dội âm nghe cũng tốt.

onggia

Well-Known Member

Bác chủ đã mua loa chưa?E đề cử phương án sau,bên shop vnav có bán đôi bw 805 matrix=1kusd,còn lại 2k,bác mua amply luxman 550AII,bác cứ thử đi,nếu bác ko thik,bác có thể bán đi mà ko lỗ môt đông nào

CHỉ có .....mới mua cặp này với cái giá 1K

ldv1234

Member

:(( em cũng sắp nhặt lá đá ống bơ đến nơi rồi, đang tích phân xem loại nào phù hợp :(
Bác tẩu hỏa là đúng rồi, nếu phòng ốc nhà bác đã ok, setup xong xuôi thì bác nói ra để ae không cần tư vấn vụ này mà tập trung vào gu nghe/nhìn mà tư vấn cho bác.Còn nếu phòng chưa xong em nghỉ bác nên suy tính lại cho kỷ. Em còn nhớ ngày nào lò mò vụ stereo, đâu đó cao thủ chỉ điểm chưa có phòng nghe chuẩn bác bỏ dàn 30k hay 300k thì cũng không phát huy tác dụng của dàn máy đó, thậm chí cộng dây dẫn vài k obama mả chỉ cho chất âm hơn tí xíu... (vì đơn giản âm thanh là những dạng sóng đứng, phản hồi đến tai người nghe chứ không như cái LCD or Plasma để đâu xem cũng được. Nhưng để bác tính chuyện làm phòng xong mới sắm thì có vẻ hơi căng nên em có ý kiến thế này, bác bỏ ra 1K-1k5 em nghĩ bác nhờ ae tư vấn 1 dàn hợp gu bác trước còn lại để dành nâng cấp phòng hay làm chuyện khác đi bác ơi. Vài lời có gì không phải mấy bác đừng chém em. ^#(^

TRIDUC

ố ồ mẹ Lập tha thẩn lạc sang cả bên này cơ à? Bên WTT họ giả về OF à?=))
Mẹ Lập gặp bác onggia rồi đấy. Cái hôm ngồi ở 154 ấy. Nhưng lâu rồi, chắc hơn năm. ;))
Sửa phòng ngon lành rồi hãy đồ nhá! Phòng ko tương đối thì cứ loay hoay tìm hướng mãi thôi. Thật! Còn cứ bê về đã thì bê cái bộ nào nó ko bị mất giá như xe cam zi của toy ấy nhá.
À tiện thể em xin hỏi có bác nào biết ai có cái loa sub 515 của yamaha thải ra để em xin mua với nhé! Tks các bác trước ợ.

nguyendangquang

Tannoy hay B&W đều thích hợp thể loại nhạc bác thích nghe, có điều nếu có 3000$ trong tay thì bác chỉ mua nổi 1 cặp loa Tannoy là hết tiền rồi, còn B&W thì 3000$ có thể sắm B&W CM7 và 1 bộ Pre- Pow Rotel 1550 + 1552 . Chứ dùng 683 hay CM9 thì tốn tiền amply lắm ạh.
P/S : Em cũng hơi ngạc nhiên, bác chưa từng biết gì về loa đài, nhưng những thể loại nhạc bác nghe thật ko phải loại nhạc phổ biến như AKIRA PHAN hay Mỹ Tâm , đi đâu cũng nghe, cafe cũng nghe, siêu thị cũng nghe, TV cũng có , vây trước giờ bác nghe những thể loại nhạc thính phòng, dân ca Nga, Pink Floyd bằng gì nhỉ?8->

Ơ, nghe bằng ... tai chứ còn bằng gì!!!

edc

Active Member

He he, chắc là trùng hợp ngẫu nhiên thôi, em chả tin cụ bên vnav lại cưa sừng làm nghé sang đây nhờ "tư vấn" đâu.
Nhắc đến mấy cụ vnav em lại thấy mệt... có một số cụ suốt ngày ngồi bới móc câu chữ người khác để thể hiện "trình" của mình, so kè từng từ từng chữ, người đâu mà....

Nhóm người này thuộc động vật quý hiếm cần được bảo vệ mà bác. :-q

Bên trên