Đầu phát HD: Liệu có còn đất dung thân?

Lam_Nguyen

Re: Ðề: Đầu phát HD: Liệu có còn đất dung thân?

Thấy diễn đàn rôm rả quá! Mình cũng có con TV SS Led D6600 mua hồi Tết cũng háo hức lắm. Nói chung nó có thể chơi được rất nhiều định dạng film, như: mkv, m2ts, ts, vob... ; các chức năng smart cũng được nhưng ko nổi trội gì mà chạy tương đối chậm; có cổng xuất âm thanh optical. Nhưng mình thấy nó ko chơi đc nhạc lossless như đuôi wav hoặc flac hoặc ko chơi đc 3D đuôi iso. Những file có dung lượng lớn thường bị dừng (chắc chip ko xử lý kịp). Nói chung, cái gì đa năng quá cũng ko thể tốt hơn chức năng đơn lẻ đc. Còn nếu bạn chấp nhận chất lượng vừa phải và tiện dụng thì cũng có thể chơi TV smart cũng đc, điều này tùy thuộc vào gu của mỗi người. Nhưng nói là HDP bị thay thế bới TV smart vào lúc này thì chưa thể cũng như tại sao có người thích HDP nhưng có ng lại thích HTPC, âu cũng là nhu cầu mỗi ng khác nhau mà thôi. Đôi khi họ phải lựa chọn giữa chất lượng, sự tiện dụng và điều kiện kinh tế phù hợp với họ

1 nhận xét rất chuẩn của 1 người đang sở hữu sản phẩm!

dtvu1310

Member
Ðề: Đầu phát HD: Liệu có còn đất dung thân?

Thấy diễn đàn rôm rả quá! Mình cũng có con TV SS Led D6600 mua hồi Tết cũng háo hức lắm. Nói chung nó có thể chơi được rất nhiều định dạng film, như: mkv, m2ts, ts, vob... ; các chức năng smart cũng được nhưng ko nổi trội gì mà chạy tương đối chậm; có cổng xuất âm thanh optical. Nhưng mình thấy nó ko chơi đc nhạc lossless như đuôi wav hoặc flac hoặc ko chơi đc 3D đuôi iso. Những file có dung lượng lớn thường bị dừng (chắc chip ko xử lý kịp). Nói chung, cái gì đa năng quá cũng ko thể tốt hơn chức năng đơn lẻ đc. Còn nếu bạn chấp nhận chất lượng vừa phải và tiện dụng thì cũng có thể chơi TV smart cũng đc, điều này tùy thuộc vào gu của mỗi người. Nhưng nói là HDP bị thay thế bới TV smart vào lúc này thì chưa thể cũng như tại sao có người thích HDP nhưng có ng lại thích HTPC, âu cũng là nhu cầu mỗi ng khác nhau mà thôi. Đôi khi họ phải lựa chọn giữa chất lượng, sự tiện dụng và điều kiện kinh tế phù hợp với họ
Cái bác nói còn quá xa cho ae HD Việt Nam, tv bây giờ chỉ có thêm cái cổng RJ45 hay wifi, lướt web, một số game kèm theo, remote cảm biến gia tốc .... giá toàn trên trời. Tv cũng chưa thấy lõi đôi hay lõi tứ nên khả năng đó rất xa. Cái mà mọi người quan tâm là tiện ích + năng suất + giá tiền bác ạh. ý của mình muốn hướng tới ko phải là nói về smarttv mà là AndroidHDP. Tại sao cứ phải là HDP có kèm tính năng android chứ ko phải là Android HDP( phải là android firmwave original nhá, bởi vì mỗi khi gút gồ ra ăn roi bản mới mình update lên đc).
P/s nói trắng ra là mình thấy hướng Android HDP là khả thi vì mấy thằng Tàu nó làm ra rả cả đống, cũng ko còn khoảng cách với HDP là mấy mà mấy ông lớn Japan hay Korean vẫn chưa chịu nhúc nhích làm mình cứ phải xài hàng Tàu ( ghét nó bỏ mẹ mà cứ phải xài hàng của nó ). Không tin mấy bác cứ lên amazon mà coi, những cái android 4 chấm toàn của Tàu sản xuất

trung750

Member

Mấy con USB Android mà giá tầm 1tr-1tr2 chắc HDP mệt mỏi luôn.

DaiNamCorp

That ra nguoi binh thuong se mua tivi smart, con 1% thi truong se mua hdp

Vando

Well-Known Member

Cái quan trọng nhất của USB andoid là sắp có XBMC.
Nhà SX chỉ cần giải pháp remote hợp lý là có SP tốt.

tienlequoc

Well-Known Member

That ra nguoi binh thuong se mua tivi smart, con 1% thi truong se mua hdp
Hầu hết mua smart tv rồi cũng sẽ mua hdp. :D
Nếu chỉ có 1% đã có smart tv sắm hdp thì các nhà kinh doanh hdp chỉ có nằm đó chờ phá sản thôi. Mà thị trường hdp cũng đang phát triển mạnh mẽ bằng vô số thương hiệu, nền tảng mới, chip mới, công nghệ mới,...còn lâu hdp mới ko còn đất dung thân.

meomatto

Active Member
Ai biết đến HD thật sự chắc chắn cũng sẽ mua 1 thiết bị phát HD chuyên dụng mà thôi, đó là con đường phải đi, ko có cách gì khác được. Các giải pháp khác chỉ là chắp vá, tận dụng, chả có cửa gì hết để bảo là đầu phát chết. Có chết thì đầu Blu-ray chết đầu tiên nhé. Ơ, thế các hãng nó Ngu à các bác?! hehe

thuctn

Member

Dần dần smart tv sẽ tích hợp đầy đủ các tính năng của HDP... nội thấy chuyện phải cầm 2 cái remote là thấy rườm rà rồi !

enzogtvt

Member

Dần dần smart tv sẽ tích hợp đầy đủ các tính năng của HDP... nội thấy chuyện phải cầm 2 cái remote là thấy rườm rà rồi !
Chính xác là dần dần smart TV tương lai sẽ tích hợp đầy đủ các tính năng của HDP hiện nay, nhưng lúc đó thì lại có các loại HDP của tương lai và cuộc đua sẽ còn tiếp diễn dài dài...

tienlequoc

Well-Known Member

Bác khéo lo. Đâu phải dùng hdp mới phải xài hdmi, optical, coaxial...đâu. Đâu phải ai cũng cắm hdd vào tv rùi nghe bằng cặp loa cùi của tv đâu.

Thaivg

Active Member

Chuyên môn hóa vẫn hơn chứ các bác? Liệu nhà sản xuất TV có dám đầu tư riêng con chip cho xử lý HDP như trong các HDP không?

TV tích hợp nhiều chức năng hiện đại ư như thằng "cửu vạn" bê nặng quá nó quỵ xuống thì ôi thôi 3 thóc một gà. Mệt lém bác ơi
Với lại tích hợp nhiều các bác chán mà đổi gió thì cũng chả đa dạng sự lựa chọn

TV tích hợp nhiều chức năng hiện đại ư như thằng "cửu vạn" bê nặng quá nó quỵ xuống thì ôi thôi 3 thóc một gà. Mệt lém bác ơi
Với lại tích hợp nhiều các bác chán mà đổi gió thì cũng chả đa dạng sự lựa chọn

Vando

Well-Known Member

Chuyên môn hóa vẫn hơn chứ các bác? Liệu nhà sản xuất TV có dám đầu tư riêng con chip cho xử lý HDP như trong các HDP không?

Cái này là chuyện vặt thôi bác à.
Hãy xem con lenovo chạy Android 4 hay HDTV của Apple ấy.
HDTV sẽ dùng chung chip với smartphone nên chip cho HDTV chỉ khoảng 30USD thôi.
Mấy dòng HDP chạy chip riêng như Rtl 1186 sẽ sớm khai tử thôi.

Thanha1969

Member

Hình dung như dùng 1 máy điện thoại smartphone có tích hợp nhiều chức năng thoại, chụp ảnh, camera, nghe nhạc, đọc sách, lướt Web... Những ai đi vào vùng sâu, vùng xa sóng yếu mới biết smartphone mất sóng, hoặc có thì cũng không thể nghe gọi được như máy cục gạch. Chẳng ai chụp ảnh đám cưới bằng smartphone cả. Nghe nhạc thì phải loa thùng. Đọc sách thì phải Kindle touch. Lướt web ư sao bằng máy tính để bàn... Nó là tính chuyên sâu, chuyên dụng. TV đời cao thay thế được HDP ư, có thể đối với nhu cầu xem hình ảnh, âm thanh đơn giản, còn xem HD chuyên dụng thì chắc là không thể rồi?!

dtvu1310

Member

Chính xác là dần dần smart TV tương lai sẽ tích hợp đầy đủ các tính năng của HDP hiện nay, nhưng lúc đó thì lại có các loại HDP của tương lai và cuộc đua sẽ còn tiếp diễn dài dài...

Tương lai HDP mà mình hình dung sẽ là phải chạy android mới nhất( tự cập nhập firmwave theo gút gồ ), lướt web nhanh hơn PC, chíp lõi tứ, ram 4Gb, GPU rời 1Gb, SSD 120Gb, HD là chuyện nhỏ, 3D là đồ bỏ .... nhưng mà máy mạnh quá thì làm ji`tận dụng cho hết đây ta :-??
P/s : quan trọng nhất là ko phải hàng Tàu nữa chứ =))

zhahana

Member

Các bác cho hỏi đến thời điểm bây giờ chọn đầu phát HD nào giá tiền ~ 3 triệu là tốt nhất. (có thể gắn ổ cứng ngoài + phát được phim 3D)

Các bác cho hỏi đến thời điểm bây giờ chọn đầu phát HD nào giá tiền ~ 3 triệu là tốt nhất. (có thể gắn ổ cứng ngoài + phát được phim 3D)

Tầm đó Bác ngâm cứu con Imax I18D, Himedia 900B... cao giá hơn 3 triệu tý đó Bác nhưng chất lượng thì ngon lành. :)

Bên trên