Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

stinger

Member
Số là em chuyên làm thủ tục hải quan nhập hàng cho 1 công ty chuyên về âm thanh hàng đầu thành phố Sài Gòn , cty này độc quyền sản phẩm của pioneer cho mảng DJ và vũ trường , em thường nhập CD và DVD , Mixer cho DJ , họ cũng phân phối độc quyền thương hiệu Behringer của Đức, Thương hiệu Nexo của Pháp( hãng này thì bose chỉ có gọi bằng cụ ), QSC của Mỹ.

Mình cũng mê âm thanh nên quen thân với anh trưởng phòng kỹ thuật của cty này . Mình có hỏi về vụ dây loa xịn và kg xịn nó khác nhau thế nào . anh ý có ý kiến thế này : thực tế là có khác nhưng lỗ tai người ta kg có phân đc đâu, chỉ có dùng máy đo thì mới thấy khác chứ tai người thì kg phân biệt nổi . Thế té ra dây loa 10 T / m và dây 100k /m là gần như nhau sao. Em lại lo có lẽ là thật vì vụ dây HDMI đấy giữa sợi dây 1000$ và sợi dây 100k là như nhau, tin hiệu ra là được hay kg chứ kg có hay hơn hay dở hơn ,

Các bác vào cho ý kiến xem nào

VAN_LOC

Well-Known Member
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Số là em chuyên làm thủ tục hải quan nhập hàng cho 1 công ty chuyên về âm thanh hàng đầu thành phố Sài Gòn , cty này độc quyền sản phẩm của pioneer cho mảng DJ và vũ trường , em thường nhập CD và DVD , Mixer cho DJ , họ cũng phân phối độc quyền thương hiệu Behringer của Đức, Thương hiệu Nexo của Pháp( hãng này thì bose chỉ có gọi bằng cụ ), QSC của Mỹ.

Mình cũng mê âm thanh nên quen thân với anh trưởng phòng kỹ thuật của cty này . Mình có hỏi về vụ dây loa xịn và kg xịn nó khác nhau thế nào . anh ý có ý kiến thế này : thực tế là có khác nhưng lỗ tai người ta kg có phân đc đâu, chỉ có dùng máy đo thì mới thấy khác chứ tai người thì kg phân biệt nổi . Thế té ra dây loa 10 T / m và dây 100k /m là gần như nhau sao. Em lại lo có lẽ là thật vì vụ dây HDMI đấy giữa sợi dây 1000$ và sợi dây 100k là như nhau, tin hiệu ra là được hay kg chứ kg có hay hơn hay dở hơn ,

Chử đỏ đấy bác . Khó lắm bác ...............

vụ hdmi và vụ dây loa nó khác hẳn nhau mà bác. HDMI là tín hiệu số, còn dây loa truyền tải tín hiệu analog. E nghĩ với những bộ tầm cỡ hi end trở lên thì mới thấy sự khác biệt của nhưng sợi dây loa xịn. Còn loa cùi cùi của e thì dùng dây vừa đủ tốt là được rồi.

minhhaimdc

Well-Known Member

Nếu là 10k và 100k hay thi em không biết, nhưng em khẳng đinh là dây loa làm âm thành thay đổi. Cách đơn giản so sánh dây 10k và dây 10tr sẽ thấy ngay.
Ví dụ trên không nói đến giá tiền mà em muốn như vậy ngưởi nghe sẽ thấy khác biệt rõ rệt để nhận ra:D

sonpk

Khác biệt có thể ít, có thể nhiều, có thể đến mức cắm nghe thấy liền, tùy thiết bị của bác thể hiện ra sao nữa. Không cần dàn phải thật đắt, từng tầm tiền của mỗi dàn có thể phân biệt đc từng tầm tiền của dây dẫn tuơng xứng tuơng quan về giá cả. Vấn đề cuối là phụ thuộc cả độ tinh của tai nguời nghe và thể loại nhạc dùng để nghe nữa.

Ngay như ví dụ với loại dây loa bèo bèo hay bán cuộn 80m , 100m của TQ ngoài chợ Nhật Tảo hay chợ Trời. em có mấy cặp y hệt nhau chạy dây loa surround, tuy nhiên có 1 sợi do bẩn, ẩm và chất liệu kém nên ô xi hóa, tiếng ra loa nhỏ đi cực nhiều, thay sợi khác mới cứng cùng loại vào tiếng ra loa lại to lên bình thuờng. Vẫn sợi dây bẩn và bị ô xi hóa đầu dây đó, em cắt ngắn bớt đi 1 đoạn mỗi đầu, tuốt dây gắn lại đầu jack, tiếng ra lại to hơn.

Ở âm thanh sân khấu, dây loa chạy dài mà lõi bé, chất liệu kém nó giảm hiệu suất loa đi nhiều lắm, hao phí rất nhiều công suất từ amply. Còn về âm thanh gia đình chủ yếu là sự tinh tế thì mỗi dây khác nhau có thể đem đến chất tiếng khác nhau. Em trải nghiệm, nghe thực tế về dây nhợ, em khẳng định dây tín hiệu, dây digital , dây loa ảnh huởng đến âm thanh hệ thống.

Dây HDMI xịn chính hãng với loại tàu khựa cũng khác nhau, với loại tàu khựa rẻ mạt, có tivi bị lỗi hình, có tivi ko , cắm xuống receiver là dễ thấy hơn. Em dùng 1 sợi HDMI xịn chính hãng HDMI-G cắm Monitor out từ AVR lên tivi , dùng dây HDMI đểu cắm từ HD PLayer xuống AVR, thấy màu lên tivi đỏ quạch và tối, hình thậm chí bị lệch xíu về 1 bên và xuất hiện 1 vạch sổ thẳng khác màu phía cạnh màn hình. Em cứ nghĩ do amply, nhưng chỉ cần thay sợi HDMI-G cùng loại cắm xuống AVR là hình ảnh lại đẹp, màu sắc lại tuơi tắn khác hẳn. Vụ dây HDMI phải thử với AVR sẽ dễ thấy khác biệt, rồi cũng còn tùy AVR , tùy màn hình tivi nữa.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Em thấy dây tín hiệu analog thì có thay đổi chất âm đối với những bộ hi-end! còn dây HDMI, optical có lẽ không thay đổi nhiều lắm! Em quen với 1 bác chơi đồ hi-end riêng cặp dây loa + dây tín hiệu lắp cho cặp Acapella LaCampanella MK2 có giá tới 28.000$! Thay các loại dây khác nhau cho chất tiếng khác nhau, Với tai trâu của em chỉ nghe và không dám phát biểu!

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Bên vnav có topic đang hot rừng rực với vụ dây càng đắt càng hay, e nghĩ nó lan sang đây rồi :p

cineboy

Member

Theo em thì dây mắc tiền chỉ có tác dụng với Analog, còn tín hiệu số thì có lẽ như nhau, mắc hơn vì nó đẹp hay bền hơn thôi.

vmthien

Well-Known Member

Bác nào bỏ tiền mua dây loa hết cả ngàn $ có chắn chắn là người thẩm âm cao siêu đến nỗi phân biệt cho âm thanh hay dở với bộ dây loa rẻ tiền hơn hay chỉ là cảm tính? chỉ có cách thử mù mới biết đâu là sự thật....

Không biết .

Nhưng xác nhận các trung tâm thâu âm toàn chơi dây ngàn $ không . Nói tóm lại tiền nào thì của đó .

Còn đơn giản hơn thì thế này : Dây xin , đi với dàn xịn + CD gốc + cách thưởng thức âm nhạc cũng phải xịn

Ngược lại : Tai trâu + dàn xịn + Mp3 + dây Tung Của => vẫn hay

Đơn giản là ở chỗ đó . Nói tóm lại nó phải đồng bộ nhau và tùy thuộc nhiều vào lỗ tai và nhu cầu của người nghe .

P/s : Em đang kiếm cái tai nghe nào chất âm gần giống với cái in ear đi với cái ĐT SONY W995 . Bác nào có kinh nghiệm về tai nghe in-ear xin giúp em với

audio&video

Active Member

Khác biệt có thể ít, có thể nhiều, có thể đến mức cắm nghe thấy liền, tùy thiết bị của bác thể hiện ra sao nữa. Không cần dàn phải thật đắt, từng tầm tiền của mỗi dàn có thể phân biệt đc từng tầm tiền của dây dẫn tuơng xứng tuơng quan về giá cả. Vấn đề cuối là phụ thuộc cả độ tinh của tai nguời nghe và thể loại nhạc dùng để nghe nữa.

Ngay như ví dụ với loại dây loa bèo bèo hay bán cuộn 80m , 100m của TQ ngoài chợ Nhật Tảo hay chợ Trời. em có mấy cặp y hệt nhau chạy dây loa surround, tuy nhiên có 1 sợi do bẩn, ẩm và chất liệu kém nên ô xi hóa, tiếng ra loa nhỏ đi cực nhiều, thay sợi khác mới cứng cùng loại vào tiếng ra loa lại to lên bình thuờng. Vẫn sợi dây bẩn và bị ô xi hóa đầu dây đó, em cắt ngắn bớt đi 1 đoạn mỗi đầu, tuốt dây gắn lại đầu jack, tiếng ra lại to hơn.

Ở âm thanh sân khấu, dây loa chạy dài mà lõi bé, chất liệu kém nó giảm hiệu suất loa đi nhiều lắm, hao phí rất nhiều công suất từ amply. Còn về âm thanh gia đình chủ yếu là sự tinh tế thì mỗi dây khác nhau có thể đem đến chất tiếng khác nhau. Em trải nghiệm, nghe thực tế về dây nhợ, em khẳng định dây tín hiệu, dây digital , dây loa ảnh huởng đến âm thanh hệ thống.

Dây HDMI xịn chính hãng với loại tàu khựa cũng khác nhau, với loại tàu khựa rẻ mạt, có tivi bị lỗi hình, có tivi ko , cắm xuống receiver là dễ thấy hơn. Em dùng 1 sợi HDMI xịn chính hãng HDMI-G cắm Monitor out từ AVR lên tivi , dùng dây HDMI đểu cắm từ HD PLayer xuống AVR, thấy màu lên tivi đỏ quạch và tối, hình thậm chí bị lệch xíu về 1 bên và xuất hiện 1 vạch sổ thẳng khác màu phía cạnh màn hình. Em cứ nghĩ do amply, nhưng chỉ cần thay sợi HDMI-G cùng loại cắm xuống AVR là hình ảnh lại đẹp, màu sắc lại tuơi tắn khác hẳn. Vụ dây HDMI phải thử với AVR sẽ dễ thấy khác biệt, rồi cũng còn tùy AVR , tùy màn hình tivi nữa.

đúng đó bác nếu dây surủond ẩm chất liệu kém dây rẻ tiền thì trở kháng cao dẫn đến loa phát ra bé .nói chung dây dẫn để phát huy được hết tính năng các bác phải đầu tư đúng.nếu các bác muốn cho lợi bass mà bác mua dây bạc thì không hợp và ngược lại.mỗi hãng sản xuất dây họ có bí quyết và thế mạnh riêng như hãng nordost như ODIN họ phải chạy dà dây brun dây cho trở kháng xuống thấp nhất .độ truyền tải âm thanh của những dây này quá khủng gần bằng vận tốc ánh sáng.

stinger

Member

Thấy các Bác đều nhất định là khác nhiếu vậy ra tay Trưởng phòng kg của ôi pioneer sai à, mà theo em biết ông này rất giỏi về lĩnh vực âm Thanh. Mà mấy Bác cho ý kiến kg nên theo kiểu cứt ai nấy thơm thì kg khách quan ( tui mua dây hay bán dây giá 1000$ thì phải hay hơn dây 100k chứ ) như thế thì kg hay chút nào. He.....he..... Em thấy để đổi chát lượng âm Thanh em nghĩ là đầu tư một dàn equalizer là hay nhất ạ

Thấy các Bác đều nhất định là khác nhiếu vậy ra tay Trưởng phòng kg của ôi pioneer sai à, mà theo em biết ông này rất giỏi về lĩnh vực âm Thanh. Mà mấy Bác cho ý kiến kg nên theo kiểu cứt ai nấy thơm thì kg khách quan ( tui mua dây hay bán dây giá 1000$ thì phải hay hơn dây 100k chứ ) như thế thì kg hay chút nào. He.....he..... Em thấy để đổi chát lượng âm Thanh em nghĩ là đầu tư một dàn equalizer là hay nhất ạ

Tay đó thì không thể sai được , vấn đề ở đây bác trưởng phòng đó đang nói chuyện với ai . Sorry bác em không hạ thấp bác .

Giả sử bác là 1 tay nghe nhạc có thâm niên . Tất nhiên tay trưởng phòng đó sẽ nói khác đi về sản phẩm và ngược lại bác chưa đụng đến Hifi thì người đó sẽ nói khác .

Có thể chỗ anh em nên bác đó nói vậy để cho bác khỏi Phải quan tâm tới và dẫn thân vào con đường đau khổ bác à . Trong lời nói và hành động đều từ tâm mà ra hết .

Theo em thì em nghĩ vậy đấy . Vả lại bác đó trưởng phòng marketing thì phải :-?

dh201hy

Well-Known Member

Em đang dùng 683 với dây đểu của Tung Của 30k. Bác Le Hoang Duc hôm nào cho em nghe thử 683 với bộ dây của bác mua của bác Quang xem thế nào nhé. Em đang đợi lên tai rồi tính

Jiro Tran

Member

Theo mình thấy, dây RCA thay đổi chất âm đáng kể, bằng chứng là mình dùng dây Monster lõi lớn và một sợ dây bạc (dây quân sự lõi bạc nguyên chất mod lại với đầu cắm cũng monster), mình cắm thử vào mixer của dàn KOK (tại sao phải cắm vào dàn KOK thì do mình có thể tạo âm thích hợp dễ hơn để test), khi mở cho phát qua mixer tiếng xì xì thì phân biệt rất rõ, dây monster nguyên gốc cho tiếng xì ở dãi thấp còn ngược lại dây bạc cho tiếng ra ở dãi cao hơn, không cần đo đạc cũng nghe bằng tai được.
Cũng một kiểu test, nhưng thay dây loa, nhưng tớ ko phân biệt được vì âm ra tương đương.

Từ bài test nhỏ này, tớ quyết định: cứ RCA thì cố đầu tư đến mức mình có thể chấp nhận được trong bộ dàn, KOK đầu tư khác, 2ch đầu tư khác, còn dây loa cũng đầu tư, nhưng chỉ cần cỡ monster là đủ, ko cần phải dùng đến dây quá xịn.
Thanks.

Bác nào hay hát kok bằng wired microphone thì sẽ thấy rất rõ chất lượng của dây nối ảnh hưởng ra sao đối với chất lượng âm thanh ! Với lại chất lượng của tín hiệu âm thanh chưa qua khuyếch đại rất dễ bị suy giảm do chất lượng dây dẫn... còn khi đã qua khuyếch đại công suất rồi thì lại dễ dàng bị "méo tiếng" so với âm thanh gốc.. (do "được phóng đại" lên quá lớn thì phải? ) \m/

Em đang dùng 683 với dây đểu của Tung Của 30k. Bác Le Hoang Duc hôm nào cho em nghe thử 683 với bộ dây của bác mua của bác Quang xem thế nào nhé. Em đang đợi lên tai rồi tính

ok bác không có vấn đề gì hjhj.

hongphuc

Dây dẫn tốt có thể làm chất âm hay hơn (hoạc dở hơn), nhưng chỉ là tương đối. Đừng nên bị chi phối bởi tâm lý đám đônng bác chủ à

ban_jbl

Theo cách nhận biết và hiểu biết gà mờ của tiểu đệ thôi thì hoàn toàn khác nhau . sự liên kết của một dàn máy tương đối thì dây ảnh hưởng không ít thì nhiều đến dàn máy .nếu một dàn máy chỉ tầm thấp và không chi tiết thì biên độ rất ít. còn so với dàn hi_end thì hoàn toàn khác nhau .nếu ae có phòng âm thanh riêng _cách âm thì anh em đổi thử dây thì anh em sẽ nghe được (KHÔNG CHUYÊN) .dây trên thị trường hiện nay chủ yếu là dây đồng và đồng mạ bạc . dây đồng thì cải thiện âm trầm ( bass ) bạc thì ( mix_treble ) .nếu anh em nào có chơi 4 to 4 thường lấy cặp đồng gắn dưới cầu bass của loa _còn dây bạc thì gắn cầu trên mix_treble ( nếu muốn tăng_giảm thì ngược lại ). dây càng rẽ thì tạp chất nhiều ( đồng ,chì ,nhôm ,sắt ,kẽm v..v.......) nó làm giảm âm thanh hoặc méo tiếng .chính vì thế các hãng sản xuất dây trên toàn thế giới mới nghiên cứu và triệt tiêu những tạp chất ( có hại cho âm thanh) và thêm vào đó những chất có lợi ( than hoạt tính ..v.v... ) .cho nên mỗi hãng dây đều cho ra những dòng dây loa với model khác nhau và số tiền cũng tăng lên cho sợi dây được gọi là đỉnh của 1 hãng . và tương tự những dòng loa sẽ hợp với dây nào tùy người nghe và kết nối .AE nào có đi coi triển lãm hi_end show thì sẽ biết .mỗi dàn máy được kết nối với dây hoàn toàn khác nhau ( riêng dàn máy mình ghép đổi 4 lần cho 3 hiệu dây ) . thường thì chi phí cho dây bằng 10 đến 20% so với tổng giá tri dàn máy. nên ae nào nói không khác biệt là hoàn toàn sai . người chơi còn lắm công phu giống như mua thiết bị thêm lọc điện _dây nguồn ( hàng hiệu thì giá không rẽ ) .còn dây HDMI thì cũng vậy thôi nó có chuẩn 1.3a ....1.3c .v.v ... dây HDMI không chỉ là hình ảnh mà còn là dây âm thanh cho AVR . BÁC NÀO CÓ CHƠI ( HDMI TỪ DVD OUT ->IN HDMI AVR RỒI TỪ HDMI OUT CỦA AVR-> PLASMA (LCD) ) thì sẽ biết âm thanh dầy hơn optical nhiều và đều quan trọng là khiển được AVR và LCD . ([-O< có gì sai sót ae góp ý để mình được thêm kiến thức[-O< ) .

chobobo

Member

Nhiều chữ quá @@@@@@@ Hoa hết cả mắt

Dây 10k và dây 10Tr đảm bảo nghe khác nhau thấy rõ khỏi bàn.
Dây 20tr và 50Tr nghe tới giờ>>>>>Vẫn như dây quân sự
Tóm lại em chung thành với dây quân sự.Bác tnngoctu test dây y như em
kakaakk

Theo em dây hay là dây mà mình cảm thấy hay, nghe không thấy tiếc tiền bán không thấy lỗ là hay ^^!
Bác thử nghe bộ dây 50tr nghe xem >>>>98% các bác nghe sẽ khen hay nhưng trong đầu vẫn nghĩ >>thua dây nhà mình kakaka

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên