Day tin hieu Vandelhul 3t D102 iii va Inakustik nf 202

phamtaythi

Active Member
Cac bac tu van dum e loai nao cho chat am tot hon . E xai CD Teac va loa Dyn xeo 20. E xin cam on nhieu

tml3nr

Moderator
Em dùng VDH D102 MKiii đến nay được khoảng 10 năm (Lúc đó em mua dây hộp chắc khoảng 150US). Trong tầm giá dưới 200US theo em đây là một sợi rất khá: Tiếng thoát, không gian tốt. Có thể nói là hơi ấm.

Tiếc là em chưa được test qua D102 iii 3T.

in-akustik em chưa được thử nhiều. Cảm giác ban đầu là tiếng hơi lạnh.

Nếu tiết kiệm anh mua dây mét rồi dùng jack tốt (Chẳng hạn như jack Đài Loan bình dân của Nghệ Thính, hay ở đây) có thể rẻ hơn được khoảng 2.5-3tr so với dây hộp. Nhưng nếu tìm được sợi dây hợp tiếng với dàn máy thì dùng dây hộp vẫn đáng tiền hơn. Dây hộp âm thanh mở rộng (extend) hơn nhiều.

Quan trọng nhất là dây phải bù trừ phù hợp với dàn máy để ra được thứ âm thanh mình muốn.

Em có chia sẻ vài trải nghiệm linh tinh về dây ở đây. Mời anh xem chơi ạ:

http://www.hdvietnam.com/posts/9133526/

Chỉnh sửa lần cuối:

trangchodom

Well-Known Member
vdh d102 iii 3t, tiếng ấm dãy mid tốt, dãy trầm bình thường, dãy cao không hay. Âm thanh thoát nhưng không chi tiết nhiều. Inakustik NF202, tiếng lạnh, chi tiết, không gian và độ động hơn vdh trên. Theo em nếu thích nhạc vàng chọn vdh, còn thích accoutic, đàn dây, jazz chọn nf202 (chủ quan thôi).

tml3nr

Moderator
vdh d102 iii 3t, tiếng ấm dãy mid tốt, dãy trầm bình thường, dãy cao không hay. Âm thanh thoát nhưng không chi tiết nhiều. Inakustik NF202, tiếng lạnh, chi tiết, không gian và độ động hơn vdh trên. Theo em nếu thích nhạc vàng chọn vdh, còn thích accoutic, đàn dây, jazz chọn nf202 (chủ quan thôi).
Anh có dịp so thử VDH D102 iii 3T với D102 MKiii chưa ạ? Em tò mò không biết có khác nhau gì hay không?

tml3nr

Moderator
Chất âm nó như nhau chỉ có không gian âm 3t rộng hơn, tốt hơn 1 tí (không nhiều)
Cảm ơn anh nhiều lắm ạ. Em có anh bạn muốn mua sợi 3T mà không biết màu âm của nó như thế nào.

PS: Em tò mò về 3 sợi Analysis bên dưới này nhưng chưa có dịp test kỹ. Anh có nhận xét gì về màu âm của nó chia sẻ cho em biết với ạ?

Có lần em được nghe bộ cd và amp Marantz (entry level khoảng 300US 1 món) đánh với User 520 bằng Analysis Oval One và Analysis Oval 12. Âm thanh rất hoàn hảo. Em đoán là hiệu Analysis này tiếng hơi mộc?

Analysis Oval One:

http://www.amthanhvang.com/vi-VN/zone/141/product/105-analysis-oval-one-dai-1m-cap.aspx

Analysis Chocolate Oval:

http://www.amthanhvang.com/vi-VN/zone/141/product/106-analysis-chocolate-oval.aspx

Analysis Oval 12:

http://www.amthanhvang.com/vi-VN/zone/142/product/115-analysis-oval-12.aspx

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Chất âm nó như nhau chỉ có không gian âm 3t rộng hơn, tốt hơn 1 tí (không nhiều)
Nhờ anh cho ý kiến về D-102 iii 3T. Em mới lấy sợi này.

Anh nói rất chính xác. Không gian tốt hơn sợi D-102MKiii một chút. Ngoài ra em thấy dải cao cũng ngọt hơn. Low bass gọn hơn một ít. Mid bass nhẹ hơn một tí. Nhìn chung em happy với cải tiến này.

Cảm ơn anh lần nữa ạ :rolleyes:

Ground-End Marking Stickers

As from May 1999 all our screened twin core, quadruple core and triaxial (i.e. balanced) interconnects that are ready-made with RCA type connectors for unbalanced/asymmetric
signal transport are equipped with ground-end marking stickers.

This to provide additional indication regarding the side of the cable at which the shield is connected to the RCA connector’s shell (= ground). With these cables our standard rule that the shield’s grounded end is at the left side of the cable when holding the cable such that its type printing can be read is maintained.

With these cables already one of the internal conductors functions as signal return, connecting between signal source and receiver ground (see the illustration at the bottom of this page). In connecting the shield to ground only at one side of the cable and lifting it at the other side it functions as a true screen: It does not carry any audio signal; It screens the inner conductors and drains away unwanted noise to one location. This location (marked by the ground-end sticker) generally is chosen to be the signal source’s ground (*), however in a few cases better shielding performance can be obtained by reversing the cable, thus grounding the shield at the signal receiving side.

Please note that reversing the cable here has nothing to do with the sometimes used term “cable directionality”; In van den Hul cables this effect is absent. Burn in effects and directionality found with some audio cables also partly can be pointed towards polluted contacts; For optimal contact care we therefore recommend our The SOUTION contact fluid.

*: Here, tying the shield at the source end rather than at the receive end has the potential advantage of a reduction in the coupling of ambient electromagnetic high frequency noise into the audio signal due to possible "line to shield" capacitive unbalances...

Chỉnh sửa lần cuối:

trangchodom

Well-Known Member
Nhờ anh cho ý kiến về sợi D-102 iii 3T. Em mới lấy sợi này.

Anh nói rất chính xác. Không gian tốt hơn sợi D-102MKiii một chút. Ngoài ra em thấy dải cao cũng ngọt hơn. Low bass gọn hơn một ít. Mid bass nhẹ hơn một tí. Nhìn chung em happy với cải tiến này.

Cảm ơn anh lần nữa ạ :rolleyes:
Bác nghe vậy là đúng rồi đó. Dòng này bác mua đồng tiền bỏ ra đáng với chất âm nó mang lại nếu hợp gou nghe, em thì lại thích chất âm hơi lạnh so với ấm áp của vdh. Chất âm của vdh d-102 3t dây hãng chênh lệch khá nhiều với dây cắt mét diy, theo em nên mua dây hãng còn xài dây cắt mét nên chọn loại dây khác.

tml3nr

Moderator
Bác nghe vậy là đúng rồi đó. Dòng này bác mua đồng tiền bỏ ra đáng với chất âm nó mang lại nếu hợp gou nghe, em thì lại thích chất âm hơi lạnh so với ấm áp của vdh. Chất âm của vdh d-102 3t dây hãng chênh lệch khá nhiều với dây cắt mét diy, theo em nên mua dây hãng còn xài dây cắt mét nên chọn loại dây khác.
Lúc trước em có thử D-102 dây mét jack Nghệ Thính so với dây hộp. Khác rõ anh ạ o_O

Bên trên