Denon 1910 vs Marantz SR5004 ?

rockerxd

Bài viết về Denon 1910 thì trên diễn đàn có nhiều rồi, còn về các loại reciever của Marantz thì có vẻ ít thấy bác nào quan tâm. Em thích chất âm của Marantz khi nghe nhạc hơn là của Denon. Còn phần xem phim em không quan trọng lắm, miễn là đủ hiệu ứng là được.
Hiện tại em đang dùng amply 2 kênh của Denon, ban đầu tính mua thêm DAC Magic để hỗ trợ thêm phần nghe nhạc từ HD Player vì chủ yếu em nghe lossless phát qua HDP thôi chứ không xài CD. Tuy nhiên em lại có suy nghĩ khác về các loại Receiver đời mới, hầu hết những loại này đều hỗ trợ chip DAC giải mã âm thanh tốt nên em nghĩ thay vì đầu tư DAC Magic rời để nghe qua amply Denon thì em sẽ mua Marantz SR5004 (có tích hợp cả chip DAC luôn, mà chất âm của Marantz cũng ấm và không chói sáng như Denon ).Em nghe chủ yếu Vocal, giao hưởng, không lời thôi.Có thời gian em sẽ đi nghe thực tế xem như thế nào, tuy nhiên em vẫn muốn biết qua ý kiến của các bác trên diễn đàn. Vì Denon 1910 và Marantz SR5004 em thấy có cùng tầm giá tiền như nhau, Denon thì em nghe rồi nhưng Marantz SR5004 thì em chưa nghe qua. Có bác nào nghe qua cho em xin chút ý kiến với !

lyquochien

Ðề: Denon 1910 vs Marantz SR5004 ?

bác mua 6004 đi, cho có hội, em mới nhờ bác Nam đặt hộ của DPN 1 em 6004 đấy

rockerxd

Vậy chưa có bác nào xài qua em Marantz này à ?

lyquochien

marantz nghe nhạc khá nhất trong các loại receiver , mềm mại du dương ko khô như yamaha, ko sắc đôi khi tới mức chói như denon, ko lực điền như harman...

xem fim thì đủ chức năng cần thiết

tóm lại bác phải nghe bằng chính đôi tai của bác đã

Tùy loại nhạc mà bác nghe thôi.
Marantz chuyên trị nhạc có tiết tấu chậm, da diết như nhạc vàng, jazz, classic....
Denon thì ngược lại

lehoang40

Tùy loại nhạc mà bác nghe thôi.
Marantz chuyên trị nhạc có tiết tấu chậm, da diết như nhạc vàng, jazz, classic....
Denon thì ngược lại

Không hẳn như vậy đâu bác, ở mức độ dùng Receiver đa kênh để nghe nhạc thì chất âm nó na ná nhau thôi, nhạc nào nó chơi cũng được, hơn nửa ngay như bên stereo, nói về amply thì người ta nói thiên sáng hay tiếng ấm, chứ không dùng cho chuyên 1 dòng nhạc nào hết.
Theo mình thì với các dòng low end của receiver đa kênh, bác chủ thớt không cần lăn tăn quá về chất âm, nó giống nhau cả thôi. Ngược lại bác chủ nên lưu tâm đến loa, nó thay đổi chất âm rõ với 2 hiệu hay 2 mã khác nhau.

locnp

Well-Known Member

Thế thì không thể dùng AVR low end làm pre nghe 2 kênh được rồi, buồn quá :(

rockerxd

Em đang dùng cặp Wharfedale Monitor MFM 7 1 bass 1 teb. Em có nghe qua amply 2 kênh thì thấy thích chất âm của Marantz hơn vì nó ấm và không chói như Denon ( những đoạn ghitar lên cao nghe Denon thấy nhức tai hơn ). Vì thế em mới không biết receiver của Marantz có hội tụ được tính chất của amply 2 kênh không ( em nghe qua PM-80 ). Nói chung là ai cũng biết cùng tầm tiền thì amply 2 kênh sẽ cho ra tiếng hay hơn receiver nhưng trên thực tế nếu như những ai nghe lossless bằng máy tính hay HDP sẽ lăn tăn thêm một khoản nữa là DAC giải mã âm thanh. Vì vậy em mới đang lăn tăn em Marantz này.
Chuyện nghe thử thì chắc chắn rồi, em chưa có thời gian nên tranh thủ ý kiến của các bác thôi ạ.

lehoang40

Thế thì không thể dùng AVR low end làm pre nghe 2 kênh được rồi, buồn quá :(

Cũng không hẳn như vậy bác. Trong việc thiết kế 1 phòng nghe nhạc nó phức tạp và tâm linh ghê lắm. Nếu dùng 2310 làm pre và nghe nhạc qua ngỏ số, chất liệu ban đâu sẽ do các DAC đời mới của 2310 giải quyết, mình tin rằng chất liệu này hơn hay chí ít cũng bằng so với các CDP tầm trung đời cũ.
Sau khi tín hiệu số đã được giải mã, thì phần khuếch đại âm thanh đóng vai trò quan trọng cho chất lượng âm thanh, phần lớn các receiver low end phần khuếch đại này thua kém so với các Amply, power 2 kênh do vậy chất âm sẽ mất hay. Nhưng không phải cứ mua amply - power 2 kênh bất kỳ nào thì chất tiếng nó sẽ hay hơn Receiver, nếu có dịp mình sẽ tạo một chủ đề về cái này để bàn kỹ hơn.

locnp

Well-Known Member

Em ủng hộ anh Linh tạo cái chủ đề về Receiver, hy vọng anh em sẽ hiểu rõ hơn về nó để setup cho mình một bộ dàn ưng ý. Đa phần anh em có nhu cầu phim với nhạc là ngang nhau.

Hiện em vẫn giữ lại 1 em CDP marantz 67 mk II để làm nguồn phát, anh Linh xem qua và đánh giá giúp em nhé.

http://audio-database.com/MARANTZ/player/cd-67mk2-e.html

rockerxd

Không biết ở đâu có thể mượn về để test với loa ở nhà nhỉ, chẳng nhẽ lại chơi cả đôi loa của mình đến cửa hàng để test ?????

pavel

Member

DacMagic chất âm quá thanh sáng ,nghe khô ,mình cố nghe 3 tuần phải bỏ không dùng nữa.

bebibo

Mình đang dùng SR6003, con này cũng tương tự SR6004 chỉ ko có bluetooth thôi, nhghe nhạc thể loại chậm rãi thấy cũng dc nhưng các thể loại nhạc nhanh nhanh hơn 1 chút thì hơi chói và rối ( cái này cũg có thể do loa nhà mình nữa). Đợt trước có bác bán loa bên Tân Cường nhận xét là Denon2310 thì nghe nhạc khá hơn sr6003 chút xíu. Tuy nhiên nhìn thiết kế bên ngoài thì mấy con Marantz ngầu hơn là Denon.

audio&video

Active Member

marantz chi tiết hơn nhiều dải trầm mềm mại còn denon nghe ninh tai ban dầu thôi bác ah.nếu nghe kĩ thì tiếng của denon đần lắm bác ah. không có đọ tinh tế.

lehoang40

marantz chi tiết hơn nhiều dải trầm mềm mại còn denon nghe ninh tai ban dầu thôi bác ah.nếu nghe kĩ thì tiếng của denon đần lắm bác ah. không có đọ tinh tế.

Nếu thật thế thì Denon nó phá sản rồi bác ạ, hay bác định nói rằng ở đời lắm người thích "đần", chỉ có mỗi mình bác là thông minh hơn thôi sao?

locnp

Well-Known Member

Bác nói thế vẫn chưa thuyết phục được, mọi người vẫn chưa thẻ hiểu tiếng denon nó "đần" là như thế nào.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Mua Marantz về rồi thì đến khi bán có ai mua ko, đến lúc đó thì biết Denon đần hay marantz đần ;)) . Đợi fản hồi của thị trường thì biết ngay mà.

lyquochien

D&M cùng 1 mẹ cả thôi, thái độ của mẹ với con thế nào thì con được như thế. Ở VN D&M ưu ái cho con ruột Denon hơn là con nuôi Marantz

mươi năm trước thì Yamaha với Harman làm mưa làm gió, thời thế thế thời phải thế, ko nói mạnh được các bác ạ.

Quan trọng là nhà phân phối năng động, linh hoạt như Anh Duy sẽ tiếp thị tốt hơn là DPN, Bến thành... tại mảng receiver ( ko kể high end)

lehoang40

Mình thì chưa từng nghe thấy có thời điểm nào Marant qua mặt hoặc ngang bằng Denon, ngay cả ở thị trường Mỹ .... đâu phải nhờ AD Denon mới lên ngôi.

Bên trên