Denon AVR 4520 không xuất đc HDMI out

ptnmylove

Member
Mình vừa tậu em Denon 4520, ngày đầu tiên thì đấu dây loa, set up các thứ ngon lành, xong đi ngủ. Sáng hôm sau mở lên thì bị lỗi này

Cái tv Samsung không nhận diện đc thiết bị nữa mặc dù đã cấm dây và khởi động ampli

cắm dây thế này vào apmli:

và 1 đầu vào tv thế này:

chả hiểu sao tv không hiện lên hdmi 2 để vào. mặc dù hôm trước ngon lành.

Đã thử thay dây cáp mới (có 5 dây tổng cộng) và thử hết các cổng khác nhau nhưng ko thành công), và cũng thử thay cái tivi khác nhưng vẫn không thấy nhận diện đc thiết bị.

Amply vẫn chạy tốt, nghe nhạc ra loa ầm ầm (airplay, inter radio hoặc dùng optical audio). Chỉ có cái hdmi out là ko thể nào ra tv đc.

Thay = dây analog (components) thì xuất ra đc hình lên tv nhưng sẽ khó khăn khi kết nối nhiều thiết bị khác nhau với nhau.

Có ai bít lỗi gì hok? :( do phần cứng hư hay sao? chả đụng chạm gì tới nó mà tự nhiên hư, mà chỉ hư mỗi cái đó, nghe nhạc vẫn ầm ầm.
JHIX

lan806

Well-Known Member
Ðề: Denon AVR 4520 không xuất đc HDMI out

Bác tắt chức năng ARC của cái TV xem sao, chức năng này dùng 1 sợi cáp chuyển tín hiệu ngược về AVR đấy, có khi bác bấm sang xem TV thì con 4520 của bác lại kêu ầm ầm.

hongquan2009

Well-Known Member

lỗi này rất hay xảy ra do người sử dụng khi cắm dây HDMI không rút hết nguồn điện kể cả nguồn điện TV đi,vì khi tắt AVR bằng remote nhưng AVR vẫn cho phép xuất hình ảnh và âm thanh lên TV chính vì thế mà dễ phát ra tia lửa điện khi ta cắm rút gây hỏng mạch HDMI.
PS:bác chủ thử cắm sang cổng HDMI khác của TV mà không có ARC và tắt chức năng ARC trên AVR xem sao

le_hung214

Chụp lại màn hình AVR-4520 lúc đang hoạt động đi bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Hi vọng bảng mạch HDMI của bác ko die.

tittom79

Well-Known Member

lỗi này rất hay xảy ra do người sử dụng khi cắm dây HDMI không rút hết nguồn điện kể cả nguồn điện TV đi,vì khi tắt AVR bằng remote nhưng AVR vẫn cho phép xuất hình ảnh và âm thanh lên TV chính vì thế mà dễ phát ra tia lửa điện khi ta cắm rút gây hỏng mạch HDMI.
PS:bác chủ thử cắm sang cổng HDMI khác của TV mà không có ARC và tắt chức năng ARC trên AVR xem sao

Thanks bác, nếu đúng vậy thì cũng mệt nhỉ. Mình cũng rút ra cắm vào khi không rút nguồn điện cả ở Rec. lẫn Tivi, chắc là may mà chưa bị làm sao. Lần sau chắc cũng nên tắt, rút hết nguồn vậy.

langtu27

Well-Known Member

Lỗi này do cắm ra cắm vào các cổng HDMI của cả avr và tv mà quên ko ngắt điện, rất dễ mạch hdmi trên avr bị chập, Bác chủ đã thử thay tv mà vẫn bị như vậy, thì chỉ còn 1 cách đấu trực tiếp từ thiết bị phát qua tv (ko qua avr) xem có lên hình ko, nếu lên, tức HDMI out của bác chủ đã có vấn đề, cần sửa hoặc bh gấp.

thanhyk

Well-Known Member

Thì đúng là lỗi hoặc tivi hoặc Rec, trong lỗi Rec đừng bỏ qua cách cài đặt xuất âm thanh/ hình ảnh xem có đúng chưa.

đú đến 4520 mà cũng còn bị này nọ...cứ i như lái tàu sân bay ấy nhể...sự thật nó thế...lái cái giàn này chắc cũng hem dành cho bất kỳ ai :D

4520 là 11.2 hem bít pak chủ có đủ bầy loa dây nhợ cắm hết vào hem? Hôm trước thấy cái 4520 còn nguyên thùng đặt chình ình trước mặt nhìn khủng thiệt ;)

ptnmylove

Member

đã thử và ko có kết quả. Vẫn không nhận diện đc

ptnmylove

Member

đã thử đấu thẳng vào tv qua components và lên hình bình thường, chỉ có hdmi out là bị điên :(

Tình hình là chắc die bảng mạch HDMI rồi, mới đem đi bảo hành hôm nay luôn, chắc phải cả tháng nữa mới xong T_T

Sao mà dễ die bảng mạch thế nhỉ, đúng là có tắt cai ampli đi mà không rút nguồn, ko lẽ đơn giản vậy cũng dính chưởng, hàng gì cùi vãi @@

hongquan2009

Well-Known Member

đã thử đấu thẳng vào tv qua components và lên hình bình thường, chỉ có hdmi out là bị điên :(

Tình hình là chắc die bảng mạch HDMI rồi, mới đem đi bảo hành hôm nay luôn, chắc phải cả tháng nữa mới xong T_T

Sao mà dễ die bảng mạch thế nhỉ, đúng là có tắt cai ampli đi mà không rút nguồn, ko lẽ đơn giản vậy cũng dính chưởng, hàng gì cùi vãi @@
không phải hàng cùi đâu bác mà chính là mình sử dụng không đúng cách thôi,anh em ta thường hay có thói quen tiện tay rút ra cắm vào nhiều khi còn không nhìn thấy lỗ cắm phía sau cứ thế cắm vào gây phát ra tia lửa điện>>:mad:

ptnmylove

Member

Thế giờ xài sao cho đúng cách vậy cậu, không muốn bảo hành về lại bị típ, ví dụ mở ampli lên karaoke, nghe nhạc xem phim xonng phải rút cả dây nguồn à?
rồi mở lên thế nào cho đúng cách?

Minhsur

Banned

Hồi còn đi học, em cà rốt nhất môn Vật lý, nhất là phần điện. Vì lý do này và vì nhát chết nên mỗi lần cắm rút dây loa, dây tín hiệu, dây quang, dây HDMI, nhìn chung là các loại dây... em đều tắt nguồn triệt để. (chỉ cần tắt nguồn lúc cắm rút thôi).
Con 4520 hàng khủng này mà bị lỗi thì đúng là quá tiếc, em đang dùng 3313 và luôn hóng về em này.
Chúc em nó sớm an lành về lại với bác.

hongquan2009

Well-Known Member

Thế giờ xài sao cho đúng cách vậy cậu, không muốn bảo hành về lại bị típ, ví dụ mở ampli lên karaoke, nghe nhạc xem phim xonng phải rút cả dây nguồn à?
rồi mở lên thế nào cho đúng cách?

chỉ khi bác cắm rút dây HDMI thì mới rút hết dây nguồn của tất cả các thiết bị liên quan ạ.

trangchodom

Well-Known Member

lỗi chết cổng hdmi vì cắm rút khi còn nguồn điện, em thấy nhiều bác bị lắm rồi. Các bác khác cũng nên rút kinh nghiệm.

thanhyk

Well-Known Member

Chỉ có ngắt nguồn điện triệt để mới an toàn nhất thôi, tuy bất tiện nhưng nếu kiếm ổ cắm có công tắc thì cũng không đến nỗi phiền lắm. Sau này mua ổ cắm em ưu tiên có công tắc từng lỗ cắm, riêng cái ổn áp lại không có công tắc riêng nên đành chịu phải rút bằng tay...

Khả năng chết board HDMI rồi. Chia buồn cùng bác

tittom79

Well-Known Member

Chia buồn cùng bác, hồi tháng 2 e đi Nhật, định mua em 4520 này nhưng giá cao quá, không có CTKM gì cho e nó cả, thế là đành lấy X4000.
Chúc e nó nhanh hồi phục để về với bác.

Bên trên