Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Ðề: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Tks bác,

Công audio báo giá cho e bác ah

cuonghaanh

Well-Known Member

Nếu cho các bác lựa chọn giữa Monitor RX6 và Kef Q300 thì các bác chọn loại nào nếu nghe nhạc trữ tình, vocal, thỉnh thoảng một ít nhạc ko lời, classic.

Ở Châu Âu, Rx6 đắt hơn Q300 hơn 400 eur (Q300 có giá 540 eur/đôi) nhưng ơ VN thì Q300 lại đắt hơn Rx6 vài triệu. Hay Rx6 ở VN là hàng cho mấy nước Châu Á ???

http://hdmedia.vn/index.php?main_page=product_info&products_id=249

KEF Q300

Giá rổ đó...các bác coi! Với em thì em chơi em Q300..

Ðề: Re: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Em vừa search lại thấy Sonha bán 13tr8. Cách đây gần 1 năm hoặc hơn Công Audio báo giá em là 16tr5, đắt hơn RX 6 thời điểm đấy

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

em nghĩ là em nhận ra được bộ dàn này, vì bộ dàn của anh hoanganhduytran rất đặt biệt, cặp focal đó nghe mà không hay thì mới dễ sợ đó. cộng với 2 cái Sub đó nữa.

Pro Ac em chưa được thử, nhưng Focal dòng Utopia thì em rất mê, khà khà ngày nào đó ngày nào đó em sẽ làm một cặp. Cảm ơn anh đã chia sẻ

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

dòng R300 đi anh Cường, dòng R em thấy xuất sắc hơn hẳn dòng Q, chỉ là R còn mới ra nên giá còn chát lắm. Chắc phải chờ một thời gian nữa giá mới ổn định lại

BS 3 đường tiếng, cặp này em nghe chẳng chê được điểm nào

giá vẫn còn 1000 euro một cặp, nhưng hy vọng từ từ sẽ rẻ dần

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

dòng R300 đi anh Cường, dòng R em thấy xuất sắc hơn hẳn dòng Q, chỉ là R còn mới ra nên giá còn chát lắm. Chắc phải chờ một thời gian nữa giá mới ổn định lại

BS 3 đường tiếng, cặp này em nghe chẳng chê được điểm nào

giá vẫn còn 1000 euro một cặp, nhưng hy vọng từ từ sẽ rẻ dần

Nhìn mà thèm quá đi...trung cao đồng trục, thêm 1 chú trầm riêng..ái dà đẹp quá...

Model R300
Design Three-way bass reflex
Drive units Uni-Q driver array:
HF: 25mm (1in.) vented aluminium dome
MF: 125mm (5in.) aluminium
Bass units: LF: 165mm (6.5in.) aluminium
Frequency range (-6dB) 42Hz - 45kHz
Frequency response (±3dB) 50Hz - 28kHz
Crossover frequency 500Hz, 2.8kHz
Amplifier requirements 25 - 120 W
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Harmonic distortion
2nd & 3rd harmonics (90dB, 1m) <0.4% 130Hz-20kHz
Maximum output 110dB
Nominal impedance 8Ω (min. 3.2Ω)
Weight 12kg (26.4lbs.)
Dimension (H x W x D)
(with grille and terminal)

Test: KEF R300 | Harmonique : Le blog !

[video=youtube;WQeiTrMJhKQ]http://www.youtube.com/watch?v=WQeiTrMJhKQ[/video]

[video=youtube;Y2coIJf1pn0]http://www.youtube.com/watch?v=Y2coIJf1pn0&feature=related[/video]

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Ðề: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Nhìn mà thèm quá đi...trung cao đồng trục, thêm 1 chú trầm riêng..ái dà đẹp quá...

Model R300
Design Three-way bass reflex
Drive units Uni-Q driver array:
HF: 25mm (1in.) vented aluminium dome
MF: 125mm (5in.) aluminium
Bass units: LF: 165mm (6.5in.) aluminium
Frequency range (-6dB) 42Hz - 45kHz
Frequency response (±3dB) 50Hz - 28kHz
Crossover frequency 500Hz, 2.8kHz
Amplifier requirements 25 - 120 W
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Harmonic distortion
2nd & 3rd harmonics (90dB, 1m) <0.4% 130Hz-20kHz
Maximum output 110dB
Nominal impedance 8Ω (min. 3.2Ω)
Weight 12kg (26.4lbs.)
Dimension (H x W x D)
(with grille and terminal)

R900 đi bác cuonghaanh,em nghe cả 02 ngày trời ở triển lãm Avshow...hihihih....đừng làm em buồn , em buồn em vác R900 nghe cải lương bây giờ....hahahha....anh đang ngắm sonus faber grand domus đó chú sieulong ...hihihih

sieulong

Well-Known Member
khè khè... em có một bài Test cho anh Khôi.

3 cặp loa được Test là

1. người yêu trong mộng ngày xưa của em KEF XQ 40 giá sách khoảng 3500 euro

2. Bà con xa với cặp loa hiện nay của em: Sonics Oumnia giá sách khoảng 1800 euro

3. Cặp loa anh Khôi đang để ý: Sonus Faber Grand Piano Domus giá sách khoảng 4000 euro

các âm ly được dùng Test là Creek Evo 2, Arcam A 80 và Musical Fidelity X-T100

Người đàn ông này Test các cặp loa khoảng 3 ngày, sau đó ông đưa ra các nhận xét sau:

Ổng so sánh việc giả sử khi đang nghe KEF rồi đột ngột chuỷen qua Sonics thì cái cảm giác giống như khi mình đi rạp xem phim, lúc đó giống như chuyển cảnh từ quảng cáo qua chiếu phim vậy, âm hình đột ngột mở rộng. Điều này em đồng ý với ông ấy đến 200% cặp Sonics em dùng có một âm hình rất rộng, rộng bề ngang và rất sâu. Nếu khi nghe nhạc anh nhắm mắt lại, cảm nhận mọi thứ xung quanh thì đến lúc nào đó đột ngột mở mắt ra thì đột nhiên thì sẽ giật mình vì cặp loa gần quá. Tức là cái cảm giác đang thưởng thức một âm thanh rất rộng, tự nhiên quay lại hiện thực thì mới phát hiện thì ra cặp loa gần xịt như vậy, cứ tưởng lẽ ra cặp loa phải xa nhau lắm.

Sau đó ông ấy so sánh giữa Sonics và Sonus Faber, ông ấy so một cặp giá 4000 với một cặp giá 1800 đó anh Khôi. Ông ấy nhận xét là Sonus Faber có một vài điểm hay hơn, nhìn chung âm thanh tổng thể là ấm áp hơn. Nhưng không thể nói là SF hay hơn Sonics được hehe.

Nhận xét tiếp theo, là ông ấy rất shock vì hoàn toàn không biết đến cái hiệu Sonics made in Germany này, dù ông ấy là người đức.

Ngày Test tiếp theo, ổng đã loại Sonus ra khỏi vòng lựa chọn không phải SF không hay bằng nhưng với cái giá đó người ta yêu cầu nhiều hơn, và chỉ cân nhắc hoặc là KEF XQ40 hoặc là Sonics Oumnia.

Bài Test này được rất nhiều người chơi audio bên em, quan tâm và tham gia bàn luận. Em cũng add Favorit để lâu lâu lấy ra đọc lại :D Bài test này ổng cũng test luôn cặp BS của em là KEF XQ20. Kể từ khi đọc bài viết này của ổng em đã dành nhiều thời gian tìm hiểu nhãn hiệu Sonics này :D

khactuyen

Banned
Tại VN muốn nghe và tết kỹ loa KEF mà khó quá, NpP ko nhập về nhiều model. Bác Sieulong thấy dòng R của KEF để xem film có xuất sắc hơn Klipsch dòng Reference 2 (rf7, rc64, rs62) ko? Thanks

langthangvn33

Uploader

khè khè... em có một bài Test cho anh Khôi.

3 cặp loa được Test là

1. người yêu trong mộng ngày xưa của em KEF XQ 40 giá sách khoảng 3500 euro

2. Bà con xa với cặp loa hiện nay của em: Sonics Oumnia giá sách khoảng 1800 euro

3. Cặp loa anh Khôi đang để ý: Sonus Faber Grand Piano Domus giá sách khoảng 4000 euro

các âm ly được dùng Test là Creek Evo 2, Arcam A 80 và Musical Fidelity X-T100

Người đàn ông này Test các cặp loa khoảng 3 ngày, sau đó ông đưa ra các nhận xét sau:

Ổng so sánh việc giả sử khi đang nghe KEF rồi đột ngột chuỷen qua Sonics thì cái cảm giác giống như khi mình đi rạp xem phim, lúc đó giống như chuyển cảnh từ quảng cáo qua chiếu phim vậy, âm hình đột ngột mở rộng. Điều này em đồng ý với ông ấy đến 200% cặp Sonics em dùng có một âm hình rất rộng, rộng bề ngang và rất sâu. Nếu khi nghe nhạc anh nhắm mắt lại, cảm nhận mọi thứ xung quanh thì đến lúc nào đó đột ngột mở mắt ra thì đột nhiên thì sẽ giật mình vì cặp loa gần quá. Tức là cái cảm giác đang thưởng thức một âm thanh rất rộng, tự nhiên quay lại hiện thực thì mới phát hiện thì ra cặp loa gần xịt như vậy, cứ tưởng lẽ ra cặp loa phải xa nhau lắm.

Sau đó ông ấy so sánh giữa Sonics và Sonus Faber, ông ấy so một cặp giá 4000 với một cặp giá 1800 đó anh Khôi. Ông ấy nhận xét là Sonus Faber có một vài điểm hay hơn, nhìn chung âm thanh tổng thể là ấm áp hơn. Nhưng không thể nói là SF hay hơn Sonics được hehe.

Nhận xét tiếp theo, là ông ấy rất shock vì hoàn toàn không biết đến cái hiệu Sonics made in Germany này, dù ông ấy là người đức.

Ngày Test tiếp theo, ổng đã loại Sonus ra khỏi vòng lựa chọn không phải SF không hay bằng nhưng với cái giá đó người ta yêu cầu nhiều hơn, và chỉ cân nhắc hoặc là KEF XQ40 hoặc là Sonics Oumnia.

Bài Test này được rất nhiều người chơi audio bên em, quan tâm và tham gia bàn luận. Em cũng add Favorit để lâu lâu lấy ra đọc lại :D Bài test này ổng cũng test luôn cặp BS của em là KEF XQ20. Kể từ khi đọc bài viết này của ổng em đã dành nhiều thời gian tìm hiểu nhãn hiệu Sonics này :D

chú làm anh lăn tăn quá ,anh thấy grand piano domus , dãi âm rộng , dải trầm sâu , mặc dù loa bass chỉ 10cm , em này thể hiện vocal và classic tuyệt vời , anh dụ ông bạn thân hoài mà ổng không chịu nâng cấp lên sonus faber eslipa,anh canh không được con này ,anh mới xuống nước đi kiếm em đời trước là sonus faber grand piano home ,nhưng kiếm không ra ,không biết em này ở đâu ,nếu chú biết chỉ anh với ....

Sonics Oumnia thì ở VN chắc không có rồi, anh muốn nghe qua ... vì anh nghe Heco , Magnat , ELac ,anh rất thích loa Đức ngoài ra , anh cũng thích Kef...

dang đợi dòng R xuống giá ... R900 nghe hay lắm... hôm rồi ở AV show , R900 phối với Naim cũng tuyệt vời ...anh từng nghe phối với Creek ...túm lại vẫn yêu grand piano domus ,chú đừng làm anh nhụt chí nhé ,tính kiên định của anh cao lắm...kakakka...vào nhà chú cường hà anh có hàng ngon đấy....

langthangvn33

Uploader

Tại VN muốn nghe và tết kỹ loa KEF mà khó quá, NpP ko nhập về nhiều model. Bác Sieulong thấy dòng R của KEF để xem film có xuất sắc hơn Klipsch dòng Reference 2 (rf7, rc64, rs62) ko? Thanks

nói cái này mấy bác fan klipsch đừng buồn , em nghe rf7 sáng quá , dãi cao nghe chói tai,xem phim cứ như đấm vào lỗ tai.
vì vậy các bác Anh Duy đem phối Klipsch với denon 2312 trong AVshow 2012 em nghe chán quá...
đây là quan điểm cá nhân nên bác nào đồng quan điểm vào tiếp sức với em , lão minhtuantkh là người cùng nghe với em ,lão ấy cũng cùng quan điểm...lão minhtuantkh đâu rồi

sieulong

Well-Known Member

anh khactuyen: em có nghe qua dòng R để nghe nhạc và nguyên bộ để xem phim luôn... cảm giác của em chỉ là có há miệng ra thôi, không nói được tiếng nào. Còn dòng Klipsch RF7 II thì tiếc quá em chưa được nghe thử. Nhưng mà nếu anh khactuyen thích Klipsch vì cái tiếng Treb của nó, thì em tin chắc là tiếng Treb của KEF cũng sẽ là anh hài lòng, đặc biệt là dòng XQ và dòng R.

langthangvn33

Uploader

anh khactuyen: em có nghe qua dòng R để nghe nhạc và nguyên bộ để xem phim luôn... cảm giác của em chỉ là có há miệng ra thôi, không nói được tiếng nào. Còn dòng Klipsch RF7 II thì tiếc quá em chưa được nghe thử. Nhưng mà nếu anh khactuyen thích Klipsch vì cái tiếng Treb của nó, thì em tin chắc là tiếng Treb của KEF cũng sẽ là anh hài lòng, đặc biệt là dòng XQ và dòng R.

em ko nhớ rõ cty đại diện cho Kef ở VN DNP hay DHP gì đó ở HCM, nhưng bảo đảm có đủ mode cho bác nghe thử vì em nghe rồi , chỉ sợ bác mua KEF MOON , còn KEF BLADE có ở HCM luôn....dòng R series theo em ,em thích hơn RF7

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

chú làm anh lăn tăn quá ,anh thấy grand piano domus , dãi âm rộng , dải trầm sâu , mặc dù loa bass chỉ 10cm , em này thể hiện vocal và classic tuyệt vời , anh dụ ông bạn thân hoài mà ổng không chịu nâng cấp lên sonus faber eslipa,anh canh không được con này ,anh mới xuống nước đi kiếm em đời trước là sonus faber grand piano home ,nhưng kiếm không ra ,không biết em này ở đâu ,nếu chú biết chỉ anh với ....

Sonics Oumnia thì ở VN chắc không có rồi, anh muốn nghe qua ... vì anh nghe Heco , Magnat , ELac ,anh rất thích loa Đức ngoài ra , anh cũng thích Kef...

dang đợi dòng R xuống giá ... R900 nghe hay lắm... hôm rồi ở AV show , R900 phối với Naim cũng tuyệt vời ...anh từng nghe phối với Creek ...túm lại vẫn yêu grand piano domus ,chú đừng làm anh nhụt chí nhé ,tính kiên định của anh cao lắm...kakakka...vào nhà chú cường hà anh có hàng ngon đấy....

Em rất thích những hãng âm thanh lạ. Mấy hãng kiểu như vậy thường phải có một chiêu cạnh tranh là, "hàng tốt giá mềm" hehe

Anh Khôi thích Sonus hả anh. EM cũng mê mấy "cái đẹp" lắm. Thôi hehe em không "đâm bị thóc chọc bị gạo" nữa.

Em có làm một cái List những cặp loa sẽ thử :D nhất định sẽ thử, ở bên em, mua bán Ebay rất nhanh gọn lẹ đơn giản và chẳng có lỗ gì cả... hên hên còn có lời. Cho nên nếu có điều kiện em sẽ đổi loa thêm vài chục lần nữa :D

1. đứng đầu bảng của em là Sonus Elipsa cái này giá 2hand cũng đến 10.000 không biết khi nào mới mua được nữa :( cặp này đẹp mê ly, em thích vì nó đẹp thôi

2. đứng thứ 2 là cặp KEF reference 201/2 cặp này trong tầm tay, ai mà bán rẻ rẻ là em bụp liền. cặp này là em yêu của em đó.

3. Cặp loa của Ayon Falcon S. nhìn bự con vậy nhưng rẻ hơn cặp SF đó anh Khôi

4. Và Dynaudio C1 nữa.

5. Cặp Focal Utopia Diablo

Visite_Chez_Focal_Auditorium_Utopia_Diablo_EM_et_Goldmund_Telos_10002.jpg

em nghĩ chắc em chỉ mua được 1 trong 3 cặp BS thôi, mấy cái kia thích thì thích vậy chứ chắc khó mua được. Em cứ từ từ mà nâng cấp... đến lúc mua được 1 trong cách cặp trên thì chắc ngừng chơi lại luôn không thay đổi nữa hì hì

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Ðề: Re: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Em rất thích những hãng âm thanh lạ. Mấy hãng kiểu như vậy thường phải có một chiêu cạnh tranh là, "hàng tốt giá mềm" hehe

Anh Khôi thích Sonus hả anh. EM cũng mê mấy "cái đẹp" lắm. Thôi hehe em không "đâm bị thóc chọc bị gạo" nữa.

Em có làm một cái List những cặp loa sẽ thử :D nhất định sẽ thử, ở bên em, mua bán Ebay rất nhanh gọn lẹ đơn giản và chẳng có lỗ gì cả... hên hên còn có lời. Cho nên nếu có điều kiện em sẽ đổi loa thêm vài chục lần nữa :D

1. đứng đầu bảng của em là Sonus Elipsa cái này giá 2hand cũng đến 10.000 không biết khi nào mới mua được nữa :( cặp này đẹp mê ly, em thích vì nó đẹp thôi

2. đứng thứ 2 là cặp KEF reference 201/2 cặp này trong tầm tay, ai mà bán rẻ rẻ là em bụp liền. cặp này là em yêu của em đó.

3. Cặp loa của Ayon Falcon S. nhìn bự con vậy nhưng rẻ hơn cặp SF đó anh Khôi

4. Và Dynaudio C1 nữa.

5. Cặp Focal Utopia Diablo

em nghĩ chắc em chỉ mua được 1 trong 3 cặp BS thôi, mấy cái kia thích thì thích vậy chứ chắc khó mua được. Em cứ từ từ mà nâng cấp... đến lúc mua được 1 trong cách cặp trên thì chắc ngừng chơi lại luôn không thay đổi nữa hì hì

chú biết Sonus Elipsa có mấy cọng dây thun phía trước loa không ,khi hát nó rung lên như dây đàn , nó có nguyên do đó , chú nghe đi sẽ mê ngay...

còn Ayon Falcon S thì chú biết rồi khỏi nói cái gì chứ màn gốm là anh thích rồi , từ lúc nghe loa Kharma cứ bị ám ảnh cái mid gốm , sao mà nó hay thế .......

trong 3 cặp BS anh thích KEF reference 201/2 , anh không thích Dyn , còn Focal thì không thích lắm ... túm lại chú đổi KEF reference 201/2 thì OK, chú cứ đem dòng KEF reference ra hù anh, R series còn không có KEF reference thì hay rồi....

Về ngoại hình thì đây vừa là điểm mạnh cũng vừa là điểm yếu của loa bookshelf đó là nhìn nhỏ gọn và có thể nhét vào đâu cũng được nhưng lại không được đẹp và hoành tráng như loa floorstand.Nếu có điều kiện về phòng ốc thì nên chọn loa cột nhìn cho nó sướng.
Về tần số đáp ứng thì loa bookshelf cũng kém hơn loa cột cùng dòng,đặc biệt là dải trầm rất khó có thể cho ra âm trầm mạnh mẽ và xuống sâu.
Về công suất thì đương nhiên cũng kém hơn loa cột cùng loai và hầu hết bookshelf chỉ có 2 đường tiếng.
Về trình diễn thì bookshelf không thể trình diễn với độ hoành tráng ngang với loa cột nhưng bù lại bookshelf cho âm hình rất tốt và tập trung.

em thấy cái này chính xác

Đã bác nào so sánh thử Kef R300 và Kef LS50 chưa. Hôm em đi mua ổ cắm điện thấy shop bầy LS50, e ko nghe thử vì vội, nhưng phải nói loa được làm rất kỹ lưỡng

cuonghaanh

Well-Known Member

Anh lại khác chú Long, anh chọn chú này Focal Utopia Diablo , sau đến Dynaudio C1, và cuối cùng mới là kef r...:-" hi hi .
Hi hi chọn thì cứ chọn nhỉ, chứ mua thì nghĩ đã ..hic:p

phamhoangphuc

trên đấy cách anh các chú chắc là những thế hệ 7x 8x đúng k ạ? tham gia HDVN rồi cảm thấy k dành cho người có thu nhập thấp, cái tai (lossless), cái mắt (HD, 3D)... nó khổ cái mông (bóp tiền) mà còn dễ chết (tiền mất, tật mang) vì thiếu hiểu biết (kiếm củi 3 năm đem đốt 1 giờ vì thấy nó đẹp chứ k biết nó có hay hay k?)

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Điểm mạnh và yếu giữa loa bookshelf và floorstand

Đã bác nào so sánh thử Kef R300 và Kef LS50 chưa. Hôm em đi mua ổ cắm điện thấy shop bầy LS50, e ko nghe thử vì vội, nhưng phải nói loa được làm rất kỹ lưỡng

em có nghe được cả 2 dòng: LS50 em nghe ở đây

còn R300 em lại nghe trong Shop nên so sánh thì chắc không khách quan lắm. nhưng mà khẳng định là R300 hay hơn LS50 một chút, nghe đồng đều hơn, bass hiển nhiên là mạnh và sâu hơn. Nhưng cặp LS50 em thấy "có vẻ" có một không gian rộng hơn, vì lúc nghe thì nghe vậy chứ không có lòng so sánh nên em không dám khẳng định. Nhưng mà cái không gian rộng là một điểm đặc biệt của LS50 làm em cứ để ý hoài. Và điểm ấn tượng thì LS50 cũng cao hơn.

Bên trên