Điện ảnh 3D, không thể thay thế được 2D

artetavn

Mình vào diễn đàn cũng lâu nhưng chủ yếu lấy link down HD. Hôm nay mới post thread đầu tiên, hy vọng mọi người sẽ cùng thảo luận chia sẻ

Mình là 1 fan điện ảnh và ngay khi Megastar đưa công nghệ 3D vào VN thì mình rất háo hức, mình đã coi bộ trailer 3D , Avatar (2D&3D) và Alice in Wonderland. Cảm nhận của mình đó là : 3D chỉ phù hợp với phim hoạt hình hoặc games chứ không phù hợp với phim người đóng và trong tương lai, phim 3D vẫn sẽ không thay thế được phim 2D. Lý do là:

1. Hiệu ứng 3D chỉ phù hợp với những cảnh có độ sâu rộng, những cảnh hành động. Còn đối với 1 cảnh thông thường như 2 nguời trò chuyện trong nhà, hiệu ứng 3D trở nên mờ nhạt và không có hiệu quả gì. Thế nên 1 bộ phim tâm lý tình cảm sẽ không có lý do gì để làm 3D.

2. Công nghệ 3D hiện nay và trong tương lai gần vẫn rất hạn chế, và sẽ không thoả mãn được người xem 1 cách lâu dài. Cá nhân mình sau khi coi xong Alice đã không còn nhiều hứng thú với phim 3D. Cụ thể hơn về điều này, mình xin giải thích đó là vì hiện nay, hiệu ứng 3D vẫn là "ảo", công nghệ chỉ đánh lừa thị giác con người để tạo ra cảm giác 3D. Chính vì điều đó, hiệu ứng về độ sâu trường ảnh không thể tái hiện được.

Ví dụ: Bạn coi avatar đến cảnh trong rừng, có những sinh vật như con sứa bay khắp nơi trong không khí, và nhờ 3D, bạn thấy có con gần con xa. Bạn thử tập trung nhìn vào con ở gần mặt mình. Nếu ở không gian thật, khi bạn tập trung nhìn vào vật nào đó (điều tiết mắt để focus), thì vật đó sẽ rõ lên (vì nó lọt vào trường ảnh của mắt bạn - depth of field) . Nhưng bố khỉ, nhìn muốn lòi con mắt nhưng con sứa đó vẫn cứ mờ câm.
Đúng rồi ! Vì thật ra nó vẫn là ảnh 2D chiếu trên màn ảnh mà, đạo diễn muốn nó mờ thì nó mờ, muốn nó rõ thì nó rõ, bạn đâu thể dùng mắt mình điều khiển được hình ảnh ! ! Với phim 2D thì khác, con mắt của bạn sẽ chấp nhận hình ảnh trên màn hình và không "nhảy nhót" như với phim 3D. Máy quay focus vào cái gì thì cái đó rõ và bạn tập trung vào cái đó.

Sau khi coi Avatar và Alice mình và bạn đi cùng đều có cảm giác khó chịu tương tự (và mình tin đó chính là 1 phần nguyên nhân của cảm giác nhức mắt xảy ra ở 1 số người xem) . Và mình hiểu rằng đó là giới hạn về công nghệ, không thể làm hơn được. Bạn không thể làm 1 bộ phim mà tiền cảnh, trung cảnh, hậu cảnh đều rõ mồn một được (như thế càng không giống thực). Mà cho hậu cảnh với tiền cảnh mờ đi (out of focus) thì khi khán giả focus vào mấy cảnh đó sẽ cảm giác rất khó chịu.

3. Lý do cuối cùng, nhỏ thôi, đó là phụ đề. Phụ đề trong 2 phim mình xem được điều chỉnh để hiệu ứng 3D khiến nó nằm ờ gần mắt. Vì vậy khi xem phim, việc liên tục điều tiết mắt về gần (đề đọc phụ đề) và ra xa (để xem phim) sẽ khiến mắt bạn luôn mỏi.

Sao không để phụ để ra xa xa nhỉ?? Đâu có được, nếu như vậy lỡ có người/đồ vật ở tiền cảnh che khuất qua phụ đề thì sao? Trong khi phụ đề nó là lớp trên cùng chỉ có nó che khuất phim chứ không thể ngược lại ~X(

Kết luận cuối cùng, sau này sẽ chỉ đi coi phim hoạt hình 3D, còn phim người đóng thì thôi. Chờ đợi xếp hàng rồi dậy sớm đi coi suất đầu ngày (để đc chỗ tốt) có sung sướng gì. /:)

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member
Ðề: Điện ảnh 3D, không thể thay thế được 2D

Nói gì thì nói công nghệ 3D vẫn đang phát triển rầm rộ bác ạ,ở bắc mẽo tivi sản xuất ra ko kịp để bán.Còn nói chung phim thì bản chất nó là 2D nên nói là phim 3D thì cái D thứ 3 nó phải là ảo rùi chứ sao mà thật được.

leducnhat

Member

bác chờ đi mọi thứ từ từ sẽ hoàn hảo mà.

conan2901

Active Member

hờ hờ, không biết cái tivi 3D nó bán, thì bán kèm mấy cái kính phân cực nhể. Lỡ có mua cái tivi 3D về , chắc cũng cất trong phòng ngủ, 2 vợ chồng tranh thủ xem.Mùa WC này phát 3D, nếu có tiền mua tivi, chắc phải đầu tư thêm khoản kính phân cực =)) cho bạn bè xem: 20 chú đến xem= 20x150K=3triệu chứ chả chơi =))

onggia

Well-Known Member

Bác tính xa quá em ko theo kịp rồi =))

crazyboy1304

Moderator

bài của bạn nêu cảm nhận rất hay, mình cũng xin đóng góp ý kiến:
_ Đúng như bạn nói không phải phim nào cũng nên làm 3D, chỉ các phim có không gian rộng lớn,... còn phim tình cảm thì nên 2D. Mình nghĩ nhà sản xuất sẽ cân nhắc phần này.
_ Công nghệ 3d Dolby của MegaStar chưa thật sự hoàn hảo nếu so sánh với các rạp 3d lớn như RealD và Imax. Có thể khi xem 3D hoàn hảo hơn, bạn sẽ thay đổi quan điểm.
_ Còn về phần phụ đề, điều tiết mắt để xem hiệu ứng rồi lại phải xem phụ đề nữa thì rất mỏi, có thể dùng giai pháp thuyết minh, đọc lời thoại khi chiếu phim, tuy nhiên sẽ làm mất âm thanh gốc của phim, ngoài ra Disney đã thành công trong việc làm phụ đề 3D rất dễ xem.
Nói tóm lại, 3D đang là trào lưu và sẽ có ưu cũng như khuyết điểm.Tự nó sẽ phát triển và hoàn thiện để thích nghi với nhu cầu người tiêu dùng.Sony hiện đang lead cuộc cách mạng 3d này.

DCeagle

Member

Tôi có đọc trên một số Audio Video magazine thì thấy các chuyên gia họ dự đoán là công nghệ 3D sẽ chỉ hoàn thiện và phổ biến vào năm 2017 . Trở ngại về kỹ thuật và giá thành sản phẩm là những yếu tố chính khiến 3D chưa thể đến với mọi người như hiện nay . Từ nay đến đó thì cứ enjoy 2D là OK rồi . Chờ xem !

bác nói thì em thấy cũng đúng, nhưng ý kiến em lại khác, mỗi cái có điểm mạnh điểm yếu riêng, em đã được xem bloody valentine ở UK rạp odeon, em rất hào hứng với công nghệ 3D bên ấy vì phim rất nét, màn hình rất rộng nên cảm giác 3D đã lắm, còn avatar em thực sự rất thất vọng với megastar media của mình, màn hình thì không rõ, kính thì lởm làm sao bác thấy sướng được, em còn sợ máy chiếu cũng không phải là loại cao cấp nữa

earl_grey

Well-Known Member

2017 mới phổ biến hả bác :( Vậy thì người Việt phải chờ tới năm 2022, và nhà em chắc phải năm 2025. Lúc đấy chắc con cái cũng phải học cấp 2 rồi, có khi biết rủ bạn gái/trai về xem "ấy ấy ấy" 3D rồi í!

linhhero

2017 mới phổ biến hả bác :( Vậy thì người Việt phải chờ tới năm 2022, và nhà em chắc phải năm 2025. Lúc đấy chắc con cái cũng phải học cấp 2 rồi, có khi biết rủ bạn gái/trai về xem "ấy ấy ấy" 3D rồi í!
bác này lo xa quá :-j

Quanglong87

Em rất tâm đắc với cái đoạn (2) của bác, quả thật việc tạo 3D theo kiểu đánh lừa thị giác chưa thỏa mãn được người xem, em có cảm giác đợt bùng nổ 3D này rồi cũng sẽ như đợt năm 196x, sớm chìm xuống và rơi vào quên lãng...

Tương lai thực sự của ngành công nghiệp phim 3-D có lẽ là khi công nghệ tạo ra khả năng thưởng thức 3-D "theo mắt mình muốn" thực sự, tức là xem 1 bộ phim mà mắt mình như camera nhìn đời thường vậy, focus vào chỗ nào thì chỗ đấy tự rõ lên, các chỗ còn lại mờ đi, chứ ko bị ép buộc như thế này...:D

Khoảng 10 năm nữa chăng ?

artetavn

Em rất tâm đắc với cái đoạn (2) của bác, quả thật việc tạo 3D theo kiểu đánh lừa thị giác chưa thỏa mãn được người xem, em có cảm giác đợt bùng nổ 3D này rồi cũng sẽ như đợt năm 196x, sớm chìm xuống và rơi vào quên lãng...

Tương lai thực sự của ngành công nghiệp phim 3-D có lẽ là khi công nghệ tạo ra khả năng thưởng thức 3-D "theo mắt mình muốn" thực sự, tức là xem 1 bộ phim mà mắt mình như camera nhìn đời thường vậy, focus vào chỗ nào thì chỗ đấy tự rõ lên, các chỗ còn lại mờ đi, chứ ko bị ép buộc như thế này...:D

Khoảng 10 năm nữa chăng ?

Theo mình, điều bạn mong muốn chỉ có thể đạt được bằng 1 loại công nghệ theo kiểu hologram (giống như trong Starwar mà tụi nó "online conference" liên hành tinh ấy mà :D) . Có như vậy hiệu ứng 3D mới là 3D thực được.

Bằng không thì ảo vẫn cứ là ảo, out nét vẫn cứ là out nét. Không có cách nào khắc phục được.

Với phim thôi. Với game thì mình nghĩ sẽ đến một lúc công nghệ cho phép phát hiện được tiêu điểm mắt người và điều chỉnh DOF của game tương ứng. (Vì game thì chỉ 1 người-1 màn hình - chứ phim chiếu rạp cả trăm người coi thì điều chỉnh DOF thế quái nào được 8->)

Chỉnh sửa lần cuối:

bhviet89

Member

Thực ra cái phim "ấy ấy" 3D bên Nhật nó chiếu rầm rộ rồi, mà lại còn sắp ra loại dụng cụ xem phim "ấy ấy" ảo mà cảm giác như thật nữa cơ :)) Tương lai mà bác nói đến gần lắm rồi ko xa nữa đâu 8-X
Mã:
http://www.thaibinhhoiquan.com/18579-sap-co-dich-vu-sex-ao.html

Kinh3d_2010

ý kiên của bác cũng có lý đâý nhỉ :B

3d_Plus

Các bác trước nay xem 2d quen rồi , mắt bị lừa tý đã kêu chán này chán nọ , đầu tư màn chuẩn , kính chuẩn và film bản quyền chuẩn về coi xem còn chê này nọ không , bố nào cũng thích ngon , bổ và rẻ thì có mà...

Bên trên