Điều khiển Laptop phát nhạc qua Wifi, BlueTooth ?

VTT

Member
Đã đặt câu hỏi trong top của bác justbenice nhưng tôi đưa ra đây để dc nhiều bạn cho ý kiến
Hiện tôi đang dùng DAC + Laptop để phát nhạc số mong muốn thiếp lập một hệ thống có thể điều khiển laptop từ xa qua wifi hoặc bluetooth bằng ĐT, Ipad thì cần những gì, cách thiết lập ? về cơ bản sẽ giống như Lumin nhưng giá rẻ chấp nhận đc

fireprince

Active Member
Ðề: Điều khiển Laptop phát nhạc qua Wifi, BlueTooth ?

bác có thể dùng itunes chơi nhạc qua airport express/apple tivi , và iphone/ipad dùng app remote để điều khiển thư viện itunes, link với nhau = home sharing :)

vinhmd1

Member
Cùng mối quan tâm giống bác chủ. Em dùng Smartphone Android, hóng các bác có cao kiến

ngdhieu

Well-Known Member

Phương pháp ngon bổ, rẻ nhất quả đất (Chi phí chừng 200k hoặc ít hơn nếu các bác đã có sẵn smartphone) :

- Mua 1 cái USB flashdrive 4GB (80~100k)
- Vào đây download file ISO về chép vào USB flash drive (chép sao cho USB boot máy được nhé)
Daphile – Digital Music Convenience for Audiophiles
- Cắm USB vào laptop, tiến hành cài đặt các kiểu theo hướng dẫn (link ở dưới). Nhớ vào bios laptop đặt ưu tiên boot từ USB trước nhé.
http://www.daphile.com/download/Instructions.pdf

- Cài app điều khiển vào điện thoại (loại có phí <100k) cho IOS, Google Play hoặc Windows Store.

Và thưởng thức âm nhạc với điều khiển từ xa là điện thoại hay tablet của các bác.

Nếu còn nghi ngờ khả năng của Daphile, hãy đến với triển lãm âm nhạc kỹ thuật số tại KS Continental vào ngày 25, 26/7 này và trực tiếp chứng kiến các thiết bị cũng như nghe tư vấn chi tiết....
Khi không nghe nhạc nữa cứ tắt máy, rút USB flash drive ra và boot máy lại với HDD sử dụng laptop như bình thường.
Tuy nhiên với phương pháp này các bác sẽ không được sử dụng laptop để lướt web chat chit hay làm việc được.
Nếu vẫn muốn dùng laptop để lướt web chat chit thì bác có thể mua 1 cái PC mini khác để cài. Chi phí từ 1tr ~ 5tr tùy theo cấu hình....

Nếu chỉ để nghe nhạc sao bác không dùng foobar2000 controller và Gzimo- Jriver?

hoangmk

Member

bác có thể dùng itunes chơi nhạc qua airport express/apple tivi , và iphone/ipad dùng app remote để điều khiển thư viện itunes, link với nhau = home sharing :)

Mình đã từng dùng Airport Express, DAC của nó chỉ thuộc loại khá nhưng nếu dùng như 1 wireless transport để kết nối với 1 DAC rời qua cổng optical thì rất tốt

fireprince

Active Member

Mình đã từng dùng Airport Express, DAC của nó chỉ thuộc loại khá nhưng nếu dùng như 1 wireless transport để kết nối với 1 DAC rời qua cổng optical thì rất tốt

em tai trâu nên quả thật là thấy ok lắm rồi bác ạ
à fyi các bác, em mới đọc lại wiki của dòng Airport Express

"This is limited to 16-bit and 44.1 kHz when streaming from iTunes. Any higher quality content, such as high fidelity audio that uses up to 24-bit and/or 192 kHz will be truncated down to 16-bit and 44.1 kHz."
tức là nếu stream qua Itunes thì chỉ giới hạn ở 16-bit và 44.1 kHz, k cao hơn đc
và cả Apple TV cũng vậy

babyblue

Well-Known Member

Nếu bác đang ghe nhạc bằng foobar thì cài foobar controller vào PC lẫn điện thoại,còn nghe bằng Jriver thì cài Gizmo vào điện thoại sẽ điều khiển được(điều kiện là cả PC và điện thoại chung mạng wifi)

vinhmd1

Member
Re: Ðề: Điều khiển Laptop phát nhạc qua Wifi, BlueTooth ?

Nếu bác đang ghe nhạc bằng foobar thì cài foobar controller vào PC lẫn điện thoại,còn nghe bằng Jriver thì cài Gizmo vào điện thoại sẽ điều khiển được(điều kiện là cả PC và điện thoại chung mạng wifi)

vâng cám ơn bác, để em thử luôn ạ. Em dùng foobar phải cài cả vào máy tính ạ. Bác có thể cho em xin cái link tải không vây?

babyblue

Well-Known Member

http://www.fshare.vn/file/6775TFFI2GUL
2 cái đó cái nào em quên mất rồi bác cứ cài cả 2 đi
Sau đó bác vô Google Play cài foobar2000 controller vào điện thoại
Trên PC vô Run...cmd...ipconfig nhìn xem IP là số mấy,bác điền số đó vô smartphone là OK chỉnh chọt đủ kiểu

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhmd1

Member
Re: Ðề: Điều khiển Laptop phát nhạc qua Wifi, BlueTooth ?

http://www.fshare.vn/file/6775TFFI2GUL
2 cái đó cái nào em quên mất rồi bác cứ cài cả 2 đi
Sau đó bác vô Google Play cài foobar2000 controller vào điện thoại
Trên PC vô Run...cmd...ipconfig nhìn xem IP là số mấy,bác điền số đó vô smartphone là OK chỉnh chọt đủ kiểu

cám ơn bác, để em thử

Bên trên