Định dạng nhạc tốt nhất

overkillx

Huyền Thoại
Ðề: Định dạng nhạc tốt nhất

CD là ok nhất,lossless chỉ là trung gian trước khi burn vào CD và nghe trên CDP,tất nhiên thì tôi vote cho WAV,nhưng nếu đc chọn cách copy vào máy thì tôi không nghe lossless trên máy PC mà chỉ dùng PC để chứa file ảnh của CD .

Nói về thông dụng thì CD là nhất, còn chất âm thì Vinyl là nhất (với đ/k phối ghép tốt) File thì tôi như bác Dương vote cho WAV để nghe, để lưu và để upload :D

nguyenquoctuan

Active Member

"CD là ok nhất,lossless chỉ là trung gian trước khi burn vào CD và nghe trên CDP,tất nhiên thì tôi vote cho WAV,nhưng nếu đc chọn cách copy vào máy thì tôi không nghe lossless trên máy PC mà chỉ dùng PC để chứa file ảnh của CD "
Mình cũng rất đồng tình với quan điểm của Dương

tuanhungct

Well-Known Member

"CD là ok nhất,lossless chỉ là trung gian trước khi burn vào CD và nghe trên CDP,tất nhiên thì tôi vote cho WAV,nhưng nếu đc chọn cách copy vào máy thì tôi không nghe lossless trên máy PC mà chỉ dùng PC để chứa file ảnh của CD "
Mình cũng rất đồng tình với quan điểm của Dương

- Các bác bỏ cái CD gốc vào CD-ROM đảm bảo nghe không khác với file WAV burm ra từ CD đó. về lý thuyết thì flac, ape... nghe không hay bằng WAV nhưng chẳng ai dám tuyên bố là có thể nghe và phân biệt được. (vụ này em nghe thiên hạ nói nhiều rồi):p
- Một dàn âm thanh Hi-End mấy chục ngàn $ lấy tín hiệu từ đầu CD cũng Hi-End luôn đảm bảo nghe hay hơn tín hiệu lấy từ PC khủng + sound card xịn. 8-X

doanxem

Well-Known Member

nếu theo đúng quan điểm của các bác thì các tracker private trên thế giới k ai người ta bắt up nhạc rip FLAC theo chuẩn EAC,người ta chỉ cần up iso thôi hay là chỉ cần up wav thôi mà,khác gì nhau chứ nhỉ.nếu số đông người ta làm như thế thì chắc có lý do,còn theo chủ nghĩa cá nhân thì nói thật của các bác các bác làm thế nào là quyền các bác thôi.

Lại Văn Sâm

Cứ wav cho nó tiện, ai không hiểu gì nhiều vẫn có thể nghe được bằng các phần mềm thông dụng B-)

tanpatto

Member

LPCM hình như là định dạng audio của DVD thì phải :-??

vista2000

Member

Cá nhân mình vẫn thích nhất WMP trong đó WMP 12 vượt trội WMP 11. Còn foobar còn kém xa cPlay và XXHighEnd

PhanNhatMinh

Vậy mấy trường hợp những bản nhạc được rip từ DVDA hoặc đĩa Vinyl thì sao? Theo mình biết thì thằng WAV chỉ được 16 bit 44100 Hz, còn FLAC hay APE có thể đạt được 24bit/ 192000 Hz thậm chí là 32bit/192000Hz ( cái này mình chưa tận mắt thấy). Nhưng nói đi cũng nói lại 16bit/44100Hz và 24bit/96000Hz với tai trâu của mình cùng dàn âm thanh củ hành của mình thì thật sự chưa phân biệt nổi. Tuy nhiên nghe nhạc 24bit/96000Hz một số bài nghe rất trong, sạch (hay đó là cảm giác tâm lý thì mình không biết).

Bạn lychanhhao nói rất là chính xác, bạn chưa thấy thì giờ mình nhân đây cho thấy luôn. Đây là một bản nhạc RIP từ đĩa Vinyl, chất lượng 24-Bit/192-kHz. Xin hãy test thử và cảm nhân nhé.
EM NÓ ĐÂY:
h t t p : / / w w w . m e d i a f i r e . c o m / ? i n y z n n z y u l d
Nói thật là những thông số của một bản nhạc mình cũng ko rành. Xin các bác chỉ giáo...

Ủa mà sao em post mấy cái link lên cho mọi người châm cứu ko được nhỉ. Luật gì mà ác quá

Chỉnh sửa lần cuối:

doanxem

Well-Known Member

24-96 và 24-192 nó nặng máy lắm,nghe phê thật,âm thanh nghe k bị vỡ nhiều,tiếng nhạc cụ nghe rất rõ với tai trâu và loa cùi của mình,trước có lưu khoảng 50gb nhưng nặng quá mà nghe 2.1 nó quen rồi thành ra trừ những bài quá thích hay allbum nào hay mới chơi 24.

Doatphach

Active Member

Bác nào cho e bít nghe file.tak trên foobar thì cần cài thêm cái gì ạ

vista2000

Member

Bạn down load 2 CT này ở đây:

(mình không post được link nên để ở file đính kèm)

cPlay đòi hỏi ram tối thiểu 1GB và soundcard phải có ASIO, còn XXHighEnd nói chung phải có 2GB trở lên. 2 CT này chỉ có chức năng nghe còn các chức năng khác rất kém, không hỗ trợ play list...(trừ bản trả phí của XXHighEnd). Nhưng nói về chất âm thì vượt xa foobar. cPlay còn có 1 số plugin, bạn có thể tìm thêm.

doanxem

Well-Known Member

vừa chơi cplay xong,cá nhân thấy ram cần có 25k trở xuống,chạy rồi mà.thằng xxhiend thì chưa thử thấy bảo bản quyền thì hơi ngại,đọc trên website có hướng dẫn crack nhưng mà dài dòng quá nên thôi(đây là xxhiend).giao diện k quan trọng nhưng có lẽ chỉ thấy khác chút thôi,tiếng nhạc nhỏ hơn,nose ít hơn,có cảm giác mượt mà hơn nhưng k thấy có plugin gì để chỉnh sửa âm thanh và cũng như f2k là nguồn mở(đang nói cplay)

vista2000

Member

XXHighEnd vẫn chạy bình thường ko cần phải mua có điều nếu không mua nó hạn chế chức năng chỉ còn tối thiểu mà thôi. Plugin cho cPlay có thể search trên mạng bản thân mình ko thích dùng plugin nên ko để ý lắm.

dung453

- Một dàn âm thanh Hi-End mấy chục ngàn $ lấy tín hiệu từ đầu CD cũng Hi-End luôn đảm bảo nghe hay hơn tín hiệu lấy từ PC khủng + sound card xịn. 8-X[/QUOTE]

Em đồng ý với bác về vấn đề này bởi vì em đẫ được mắt thấy tai nghe!

PhanNhatMinh

- Một dàn âm thanh Hi-End mấy chục ngàn $ lấy tín hiệu từ đầu CD cũng Hi-End luôn đảm bảo nghe hay hơn tín hiệu lấy từ PC khủng + sound card xịn. 8-X

Đang bàn về vấn đề định dạng mà :-?? Seo bàn sang dzụ Hi-End ở đây nhỉ

doanxem

Well-Known Member

haha đang chơi flac với cplay và xxhiend,thằng cplay ram k tốn lắm,nhạc nghe trong hơn,âm chuẩn hơn,tiếng nhạc cụ rõ ràng,thằng xxhiend thì ram tốn vãi 500mb là ít,nghe nhạc load khá chậm,cũng như f2k thời kỳ đầu nó cũng xấu hoắc,nhìn thấy nản,nhưng quen rồi với f2k nên k ngại giao diện xấu,nghe nó mượt là được,test thử 1 bài với f2k so với cplay và xx thì f2k k phải đối(f2k đã config cận lực rồi đấy chỉnh trong DSP nh vãi mà k ăn được.hehe).tội cái là 2 chú e kia chỉ chơi được flac và wav + mp3 nữa thì phải à còn wv nữa chứ,nhưng đếch cần,chỉ cần flac là ngọt.

PhanNhatMinh

h t t p : / / w w w . m e d i a f i r e . c o m / ? i n y z n n z y u l d
Như em đã nói từ đầu, nghe trên máy tính loa cùi, định dạng FLAC 24/192000Hz/bitrate=5000 như file trên mà em vẫn nghe tiếng bụp bụp tè tè ở loa (phải chú ý nghe).
Vậy là sao nhỉ? Chả nhẽ nhạc chất lượng, loa cùi thì vẫn nghe không hay bằng nhạc dỏm loa dỏm? :-??

YeuNhac

Banned

Xét theo độ trung thực: WAV (PCM), LPCM và FLAC (nếu lossless thật) ngang nhau.
WAV không chỉ giới hạn ở Audio CD, với sampling rate 44,1 kHz và bit resolution 16 bit.

FLAC: Free Lossless Audio Codec

LPCM: Linear Pulse Code Modulation
Wikipedia http://en.wikipedia.org/wiki/Linear_pulse_code_modulation

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên