Độ chế âm thanh 5.1???

ljonh3art

Active Member
Sinh viên nghèo nghe mấy bác!!!
Đầu tiên e có cặp loa 2.1,có 1 dây line gắm vào cổng green trên main.
Đọc trên mạng,em kiếm thêm 1 cái 2.1 nữa,rồi gắm line vào cổng black để ra 2 loa phía sau nữa.
vậy là thành ra 4.1,e đã test rùi :D
mà theo e thấy ( k chắn chắn,mấy bác đừng chửi nghen ) 5.1 hơn 4.1 là cái loa center,h e kiếm thêm cái loa nữa làm loa center nhưng gắm thẳng vào main lun được hok mấy bác?^#(^

onggia

Well-Known Member
Ðề: Độ chế âm thanh 5.1???

Đọc trên mạng,em kiếm thêm 1 cái 2.1 nữa,rồi gắm line vào cổng black để ra 2 loa phía sau nữa.
mà theo e thấy ( k chắn chắn,mấy bác đừng chửi nghen ) 5.1 hơn 4.1 là cái loa center,h e kiếm thêm cái loa nữa làm loa center nhưng gắm thẳng vào main lun được hok mấy bác?^#(^

Bác định cắm thẳng vào cổng nào trên main bác?các cổng 3.5mm trên main là cổng tín hiệu analog bác cắm thẳng loa vào thế nào được.

forever3

Nếu như bác, em có loa 4.1 rồi thì chỉ cần 1 cái center nữa cắm vào cổng khác là thành 5.1 hở.

nothing

Member

Bác định cắm thẳng vào cổng nào trên main bác?các cổng 3.5mm trên main là cổng tín hiệu analog bác cắm thẳng loa vào thế nào được.

bộ tín hiệu vào cái loa phải là DIGITAL hả bro?
vấn đề ở đây chỉ là công suất thôi

manhthang

Huyền Thoại

Từ 2.1 lên 4.1 là đúng nhưng lên 5.1 mà đơn giản chỉ thêm loa center là sai. Chế độ âm thanh 4.1 thực chất là giả lập từ 2 kênh lên, nếu bạn muuốn lên 5.1 thì phải thêm loa center và cả loa sub nữa. Vì tín hiệu .1 của 5.1 là 1 đường tín hiệu riêng chứ không như 4.1.

HD Beginner

Các loa 2.1 của bạn là loa vi tính đã có bộ khuếch đại CS ở bên trong

Để ra đủ 5.1, trước tiên sound on mainboard của bạn cần ra được tín hiệu 5.1 tức là 3 cổng 3.5mm

Cổng 3.5 front bạn cắm ra 1 loa 2.1

Cổng 3.5 surround bạn cắm ra 1 loa 3.1

Bạn cần 1 cặp 2.1 nữa cắm vào cổng 3.5mm Center/Sub

Nếu cắm vào ko ra tiếng thì bạn cần ấn vào nút Swap Center/Sub để đảo kênh tín hiệu Center và Sub trên phần mềm Realtak Audio

Chỉnh sửa lần cuối:

ljonh3art

Active Member

Các loa 2.1 của bạn là loa vi tính đã có bộ khuếch đại CS ở bên trong

Để ra đủ 5.1, trước tiên sound on mainboard của bạn cần ra được tín hiệu 5.1 tức là 3 cổng 3.5mm

Cổng 3.5 front bạn cắm ra 1 loa 2.1

Cổng 3.5 surround bạn cắm ra 1 loa 3.1

Bạn cần 1 cặp 2.1 nữa cắm vào cổng 3.5mm Center/Sub

Nếu cắm vào ko ra tiếng thì bạn cần ấn vào nút Swap Center/Sub để đảo tài liệu trên phần mềm Realtak Audio
vậy bây h e chỉ kiếm thêm 1 cái 2.1 nữa thôi hà bác?
vậy tiếng lời thoại ra loa nào,siêu trầm ra loa nào?

HD Beginner

vậy bây h e chỉ kiếm thêm 1 cái 2.1 nữa thôi hà bác?
vậy tiếng lời thoại ra loa nào,siêu trầm ra loa nào?

Nếu muốn tách rời thoại và siêu trầm thì bạn dùng jack 3.5mm ra 2 đầu RCA

Mỗi đầu RCA bạn cắm vào 1 cặp loa vi tính 2.1

Sau đó nghe xem tiếng thoại phát ra ở đâu thì lấy hệ thống loa vi tính đó làm loa center

Hệ thống còn lại là loa Sub

onggia

Well-Known Member

Nói chung là mua luôn 1 bộ loa vi tính 5.1 cho nó lành bác ạ,có 2.1 rùi thì vẫn phải làm thêm 2 bộ 2.1 nữa mới ra được 5.1 rất là mệt mỏi và nhìn vào hệ thông cũng không mỹ quan.

ljonh3art

Active Member

Nói chung là mua luôn 1 bộ loa vi tính 5.1 cho nó lành bác ạ,có 2.1 rùi thì vẫn phải làm thêm 2 bộ 2.1 nữa mới ra được 5.1 rất là mệt mỏi và nhìn vào hệ thông cũng không mỹ quan.
bác k thấy dòng đầu tiên của topic hả bác :((
với lại thử thử,k được thì thôi,được thì cũng có thêm kiến thức :D
Nếu muốn tách rời thoại và siêu trầm thì bạn dùng jack 3.5mm ra 2 đầu RCA

Mỗi đầu RCA bạn cắm vào 1 cặp loa vi tính 2.1

Sau đó nghe xem tiếng thoại phát ra ở đâu thì lấy hệ thống loa vi tính đó làm loa center

Hệ thống còn lại là loa Sub
bác nói e cũng chưa hiểu lắm!
e thử đem 1 cái 2.1 nữa,có phần mềm trên máy tính,e ấn vào loa nào thì loa đó kêu,
nhưng có điều là,trên cái loa 2.1 có 2 cái loa vệ tinh,e chỉ vào loa center thì load trái kêu,ấn vào loa sub thì loa bên phải kêu,mà cái loa bên phải đó làm siêu trầm được k bác?vậy cái cục chỉnh bass trên 2.1 k có tác dụng hả bác?

long_pn

Member

bác k thấy dòng đầu tiên của topic hả bác :((
với lại thử thử,k được thì thôi,được thì cũng có thêm kiến thức :D

e thử đem 1 cái 2.1 nữa,có phần mềm trên máy tính,e ấn vào loa nào thì loa đó kêu,
nhưng có điều là,trên cái loa 2.1 có 2 cái loa vệ tinh,e chỉ vào loa center thì load trái kêu,ấn vào loa sub thì loa bên phải kêu,mà cái loa bên phải đó làm siêu trầm được k bác?vậy cái cục chỉnh bass trên 2.1 k có tác dụng hả bác?

Bác nên dùng loa TV làm loa Center còn bộ 2.1 làm loa Sub (chỉnh bass tối đa, giảm treb hết cỡ). Như vậy từ giắc 3.5 ly Sub/Center của cạc sound đấu 1 đường ra loa TV, 1 đường ra loa 2.1 (chập chung 2 đường trái phải với nhau)

lhboi

Bạn xem phần tôi trả lời trong thread này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=42794
Tôi đang dùng như vậy đó, nghe cũng khá.

ljonh3art

Active Member

Bạn xem phần tôi trả lời trong thread này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=42794
Tôi đang dùng như vậy đó, nghe cũng khá.
bác ơi!có phải là nối như thế này hok?

ljonh3art

Active Member

ý chết,nếu cắm như rứa thì k có tăng âm cho loa center rồi.tại e xài máy tính nên k có loa TV :(( lam sao đây mấy bác?

hungnk

Active Member

Thì đúng rồi. loa 2.1 nó hiểu là 2 kênh gồm 2 loa vệ tinh .một kênh xử lý lời thoại( center), một kênh xử lý âm siêu trầm.Nhưng như thế thì không hay vì lời thoại chỉ xuất ra trên một loa vệ tinh---> tiếng nhỏ.Bạn làm thế này sẽ nghe đc lời thoại trên cả 2 loa vệ tinh nhé.
Dùng MPC \ nhấn phím O (option) \ Audio switcher\ speak configuration for chọn 6 rồi tích hết vào cọc 3,4 hàng front center,low frequency.
chú vui

vihali

Đằng nào cũng giả lập, thì em nghĩ bác kiếm cái thùng carton đặt ở góc nhà rồi đặt tên nó là sub, đoạn lấy hộp kẹo đặt ở giữa và gọi là center speaker, thế là thành 5.1.

lhboi

ý chết,nếu cắm như rứa thì k có tăng âm cho loa center rồi.tại e xài máy tính nên k có loa TV :(( lam sao đây mấy bác?

Không có loa TV thì thay 2 loa trong TV bằng 1 bộ 2.0 hoặc 2.1. Miễn sao có 3 dây cắm vào 3 lỗ của máy tính là được, sau đó chỉnh software cho tiếng ra đúng chỗ.

ljonh3art

Active Member

cuối cùng e cũng nối được rồi!
có điều dây nhợ nhiều vô đối,giống như bãi chiến trường như k phải "rạp phim" :))
thank các bác đã giúp!chắc sau tết kiếm tiền tậu con DA5000 cho rùi! :-"

manhthang

Huyền Thoại

Không chỉ như bãi chiến trường mà còn chỉ đạt âm thanh 5.0 cho dù có tới 2 loa sub :D
Vì tín hiệu của 2 loa sub chính là tín hiệu trầm của loa front và rear.

nsh

Member

Mình bổ sung thêm là với loa 5.1, công suất thằng centre phải cao hơn các loa main, sur nữa phải ko?

Bên trên