độ dài tối ưu / gauge

HD-man

em xin hỏi với dây loa, thì độ dài nào tốt nhất cho 16, 14, 12, 11, 10 gauge ạ?
chẳng hạn như: 16awg thì chiều dài max là 15m ( cái này em sưu tầm được khi lang thang trên web ).

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: độ dài tối ưu / gauge

Chiều dài tối ưu của dây loa là = 0 :D Tối ưu nhất của bác là chiều dài ngắn nhất tính từ cầu loa của ampli đến cọc loa.
Lúc đó dây thì tối ưu nhưng hết phân biệt nổi left right lun. Coi như nghe mono :D

ktypro

Active Member

bác để tầm dưới 5m thui,tui để 1,5m

HD-man

vậy em xin hỏi laị ạ! :D chiều dài max cho 1 đơn vị gauge ạ! cho em hỏi thêm. đối với dây loa, thì tối thiểu cũng phải là 16awg ( tất nhiên là dẫ tính luôn điện trở trong này ) cho 1 cọc loa, vậy tại sao anh em ta lại phải mua loại 12awg hay 10awg làm gị trong khi 16awg đã đủ xài? và công suất bao nhiêu thì dùng gauge bao nhiêu ạ? chém đi các bác! thân em như iron man đạt chuẩn HD rồi ạ! em đỡ được hết! chém thật mạnh tay vào!^^

Chỉnh sửa lần cuối:

tienlequoc

Well-Known Member

Bác đưa ra các kỹ thuật cao ko à. Ai mà trả lời nổi. Dùng dây lớn vì với cùng 1 loại chất liệu thì tiết diện lớn sẽ có điện trở nhỏ hơn tiết diện nhỏ. Còn chiều dài dây loa thì nên vừa đủ dài đến loa thui. Công suất loa hay amply thì gần như ko ảnh hưởng đến việc dùng dây nhỏ hay lớn.

HD-man

Bác đưa ra các kỹ thuật cao ko à. Ai mà trả lời nổi. Dùng dây lớn vì với cùng 1 loại chất liệu thì tiết diện lớn sẽ có điện trở nhỏ hơn tiết diện nhỏ. Còn chiều dài dây loa thì nên vừa đủ dài đến loa thui. Công suất loa hay amply thì gần như ko ảnh hưởng đến việc dùng dây nhỏ hay lớn.
vụ điện trở / tiết diện dây thi em co biết. nhưng tại sao anh em ta cứ tư tưởng thay dây 12awg hay 10awg trong khi 16awg ( với điện trở là 3.2ohm/1000feet ) vẫn đang xài ngon lành? nó cho tiếng hay hơn hay sao ạ?;;)

tienlequoc

Well-Known Member

Khoảng cách từ việc dùng dây lớn đến việc cho chất âm hay hơn rất lớn bác ơi. Cón phụ thuộc vào chất liệu, phối ghép,....và cả tâm linh nữa :D

HD-man

thế với dây 16awg ( điện trở là 3,2ohm/1000feet - thông số này là khá tốt rồi đấy ạ ), thì ta có cần phải thay dây to hơn để giảm điện trở nữa không các bác? ở đây, dây này cho âm thanh rất tốt nhé, chiều dài là 2,5m luôn!

tienlequoc

Well-Known Member

Dây loa không thay đổi nhiều chất âm bằng dây tín hiệu đâu nha bác. Trước khi thay đổi dây loa bác nên xem xet khoản dây tín hiệu nữa. Vấn đề làm thế nào để được cái tối ưu hay hoàn hảo như bác nói luôn là đề tài muôn thuở. Nói hoài cũng ko hết được đâu. Nghĩ làm chi cho đau cái đầu.

HD-man

Dây loa không thay đổi nhiều chất âm bằng dây tín hiệu đâu nha bác. Trước khi thay đổi dây loa bác nên xem xet khoản dây tín hiệu nữa. Vấn đề làm thế nào để được cái tối ưu hay hoàn hảo như bác nói luôn là đề tài muôn thuở. Nói hoài cũng ko hết được đâu. Nghĩ làm chi cho đau cái đầu.

em vô cùng thích câu trả lời này của bác!^^ khoái ghê!^^

Bên trên