Độ nhạy các loa trong cùng một dàn

tophd

Member
Trong cùng một dàn 5.1, độ nhạy của các loa (FR, CE, SR) có cần phải giống nhau ko các bác? Ví dụ, loa FR có độ nhạy 92db, loa CE và SR độ nhạy 85db có gặp khó khăn gì khi setup ko ạ?

Thanks các bác.

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Độ nhạy các loa trong cùng một dàn

Trong cùng một dàn 5.1, độ nhạy của các loa (FR, CE, SR) có cần phải giống nhau ko các bác? Ví dụ, loa FR có độ nhạy 92db, loa CE và SR độ nhạy 85db có gặp khó khăn gì khi setup ko ạ?

Thanks các bác.

-Độ nhạy càng cao thì tiếng càng chi tiết bác ạ,nếu các loa cùng một hãng SX và cùng một đời(cùng giọng) thì nghe sẽ hay hơn là lắp ráp rời.Độ nhạy loa là 85 db thì sẽ tốn CS hơn thôi,lúc này CS của nguồn phát phải đủ mạnh thì âm thanh mới tách bạch,chi tiết hơn đươc..ôi bala>:D<

kaxide

Member

Nên là cùng 1 loại 1 hãng bác ah! Không thì cái kêu to cái kêu nhỏ hơn nếu cùng 1 nguồn công suất! cái real có thể khác biệt được nếu độ nhạy cao thì càng tốt nghe lời thoại cho rõ !

nham18

Member

-Độ nhạy càng cao thì tiếng càng chi tiết bác ạ,nếu các loa cùng một hãng SX và cùng một đời(cùng giọng) thì nghe sẽ hay hơn là lắp ráp rời.Độ nhạy loa là 85 db thì sẽ tốn CS hơn thôi,lúc này CS của nguồn phát phải đủ mạnh thì âm thanh mới tách bạch,chi tiết hơn đươc..ôi bala>:D<

Dạo này bác Quảng tư vấn lên tay quá bla...bla... \m/

locnp

Well-Known Member

Loa độ nhạy càng cao thì càng dễ chọn ampli, nếu chơi loa không đồng bộ thì bạn chọn Receiver cho phép chỉnh âm lượng và bass treble riêng cho từng kênh. Chúc bác setup được dàn ưng ý!

meomatto

Active Member

Hi, giờ em mới hiểu, mọi khi em cứ nghĩ là độ nhạy 85db thì sẽ tốt hơn 92db chứ vì em tưởng đọ nhạy thấp hơn thì thể hiện dc những tiếng động nhỏ hơn--> chi tiết hơn, ai dè đâu--> gà con quá. Tiện đây cho em hỏi luôn là loa có trở kháng thấp(6Omh) so với loa có trở kháng cao(8Omh trở lên) thì tốt hơn hay dở hơn? thanks các bác!

kdnguyen

Hi, giờ em mới hiểu, mọi khi em cứ nghĩ là độ nhạy 85db thì sẽ tốt hơn 92db chứ vì em tưởng đọ nhạy thấp hơn thì thể hiện dc những tiếng động nhỏ hơn--> chi tiết hơn, ai dè đâu--> gà con quá. Tiện đây cho em hỏi luôn là loa có trở kháng thấp(6Omh) so với loa có trở kháng cao(8Omh trở lên) thì tốt hơn hay dở hơn? thanks các bác!

- Độ nhạy loa: Đây là một yếu tố quan trọng quyết định khả năng phối hợp giữa loa và ampli. Để có âm thanh 100 dB, loa có độ nhạy 80 dB sẽ cần 100 Watt, còn một đôi loa 95 dB chỉ cần 3 Watt để tạo ra âm thanh tương tự. Cứ mỗi 3dB công suất đòi hỏi sẽ giảm (hoặc tăng) gấp đôi. Loa có độ nhạy càng cao, càng đỡ hao công suất ampli, càng dễ ghép với nhiều amply.

- Trở kháng càng thấp thì power ampli sẽ càng phải hoạt động vất vả. Nếu bạn chọn loa có trở kháng thấp, hãy chắc chắn rằng ampli công suất có thể tải được tốt đôi loa đó. Loa có trở kháng cao càng dễ ghép amply.

Bác đọc post #4 nhé, em đã nói rất rõ ràng về mấy vấn đề độ nhạy, trở kháng và công suất rồi đó:http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=16163&highlight=trở+kháng

quanghaiphong

Well-Known Member

-Loa mà có trở kháng thấp tường là khío tính...tìm được thuốc cho nó là cả một vấn đề..hê..bala

tophd

Member

Thanks bác. Em hỏi các bác v/đề này vì đang chuẩn bị khuân một dàn 5.1 về. Bác manhthang có tư vấn em dùng Jamo S718 cho FR, dùng Jamo S606 cho Center và Surround, với Denon AVR-2309. Em tính dùng Denon AVR-1910, mà thấy S718 có độ nhạy 92db, S606 là 87db nên đang băn khoăn ko biết AVR-1910 có kéo nổi và setup có vấn đề gì ko.
Các bác cho ý kiến nhé.
Thanks.

Bên trên