Đôi du khách HK Kay và Doris bị cướp tại Saigon cần giúp đỡ

hoabantrang

Well-Known Member
Ðề: Đôi du khách HK Kay và Doris bị cướp tại Saigon cần giúp đỡ

Rõ ràng đôi bạn trẻ Hong Kong này cũng là người rất tự trọng. Họ nhất địng không chịu ăn xin mà chỉ cố gắng kiếm tiền từ những vật dụng nhỏ của mình để cầm cự qua ngày. Vậy mà có nhiều người chẳng biết có hơn gì người ta không mà cũng lên mặt nói này nói nọ.

thông tin em mới cập nhật bên vnphoto thì lúc 18h30 , 2 Bạn đã nhận lại toàn bộ giấy tờ , thẻ tín dụng ở CA phường Phạm Ngũ Lão rồi ạ , chúc 2 bạn có kì nghĩ Giáng Sinh và đón Năm Mới Vui Vẽ và gặp nhiều may mắn tại Sài Gòn .

Thật may cuối cùng cuộc sống vẫn mỉm cười với đôi bạn trẻ.
Công đầu có lẽ thuộc về 2 bác Poly và Gen nhà ta.^^

Everything’s just fine. Happy ending

quang118

Active Member

thông tin em mới cập nhật bên vnphoto thì lúc 18h30 , 2 Bạn đã nhận lại toàn bộ giấy tờ , thẻ tín dụng ở CA phường Phạm Ngũ Lão rồi ạ , chúc 2 bạn có kì nghĩ Giáng Sinh và đón Năm Mới Vui Vẽ và gặp nhiều may mắn tại Sài Gòn .

đó mới đúng là cái kết của một câu chuyện có hậu

quang118

Active Member

đó mới đúng là cái kết của một câu chuyện có hậu . Cảm ơn tất cả những con người của cộng đồng mạng có lương tâm đã viết lên câu truyện cảm động có thực trong cuộc sống nay

cuulongtranhba

CA xứ ta là rất giỏi đấy các bác ạ, thằng nào con nào trong địa bàn trộm cướp cái thứ gì là các chú ấy nắm hết, chỉ cần 1 cú alo là hàng sẽ được trả lại khổ chủ, vấn đề là chẳng qua áp lực chưa tới nên dân đen cứ bị cướp hoài mà chẳng ai mang trả lại cả, tuy nhiên trong vụ này nó quá rùm beng chỉ trong vài tiếng nên các chú í phải vận động alo cho thằng cướp kia trả lại hàng nếu thằng cướp kia không muốn bị lãnh hậu quả như cu kẹo mút chơi bời ;;)

truonghd

Well-Known Member

Happy ending hơn cả mong đợi rồi nhé các bác, họ đã lấy lại được tất cả giấy tờ tùy thân và thẻ tín dụng.

Trên đường đi thì Vi Khoa nhắn cho em số cell của 1 bạn có nick Kilboy thì phải đang ở công an p.Phạm Ngũ Lão và đang cầm thư của Vi Khoa nhắn. Em alo chọ bạn đó thì được biết đang có trở ngại về ngôn ngữ, em nhờ bạn í giữ hai bạn HK ở đó để em đến trợ giúp.
Khoảng hơn 18h thì em có mặt ở công an p.Phạm Ngũ Lão, (PNL) hỏi sơ tình hình xong em giải thích với họ đây chỉ là ca phường nên họ đã mời PA.18 xuống giải quyết, sau khi hoàn tất thủ tục hành chính thì em sẽ dẫn họ đến ks mà Vi Khoa sắp đặt, em cũng nói rõ là có 1 người bạn ( tức là Vi Khoa ) đã dàn xếp cho họ 1 công việc để họ mưu sinh trong thời gian làm lại giấy tờ.

Chừng 18h30 thì 1 em trai mặc sắc phục của PA.18 xuống và họ lên lầu làm việc, em được ca phường mời ra ngoài ).

Chừng 19h thì họ xuất hiện dưới sảnh ca phường PNL, em băng qua đường và hỏi họ mọi việc thế nào rồi thì bạn nam trả lời là đã nhận lại giấy tờ tùy thân ( passport..) và thẻ tín dụng, mọi thứ ok ( cũng xin nói thêm là khi em hỏi thì bạn pa.18 kia trả lời ngay bằng tiếng Anh khá chuẩn là : Everything’s just fine , chắc bạn í nghĩ em hông phải người Việt do ngoại hình của em ). Em quá shock nên phải hỏi thêm 2 lần nữa với bạn nam HK đó ( Doris ?) là : Bạn đã nhận lại đầy đủ giấy tờ tùy thân và thẻ tín dụng à. Sau khi bạn ý xác nhận lại thêm 2 lần nữa em vẫn chưa hết an tâm nên có đưa bạn í số phone của em và dặn có gì kg ổn thì alo cho em. Tới đây thì ca phường PNL yêu cầu mọi người giải tán. Hai bạn Doris và Kay được nhân viên hay bà chủ phòng trọ ( hay khách sạn ) nơi họ ở hộ tống về tận nơi.

Có nhiều phóng viên báo mạng chạy theo để phóng vấn, chắc chắn tin tức sẽ ngập tràn trên mạng trong tối nay hoặc sáng mai .

Hết chuyện rồ
Em copy bên vnphoto
vậy là đỡ được phần nào rồi

Czak

Hãy Giúp Các Bạn Ấy! Dù cho họ 2 hộp mì tôm họ cũng mãn nguyện! Trong Khi chờ Đại Sứ Quán! Bạn mời họ ăn 2 hộp mì đó họ sẽ nghĩ rằng đất nước ta không phải ai cũng xấu!

nhưng vẫn phải cảnh giác khi thương họ quá cho họ về nhà ngủ coi chừng đồ vật ko cánh mà pay!

mình thì ghét bọn khựa nhưng thấy cảnh như zầy ko giúp ko được

.................................................................................................................................................

không biết khi họ về VN có lên tiếng & nói với các lãnh đạo bên Tầu rằng"họ tham quan VN,bị cướp bốc & abc xyz này nọ"

rồi bọn Tầu cũng "abc xyz" đoài chơi VN!

thôi funny tý thôi! giúp thì thì giúp đừng quá tin người vì mình cũng đã bị 1 lần!

Giúp người,của đi theo người!(cho quá giang 1 đoạn bay ví + điện thoai beeline)

nói chung là ko tiếc gì chỉ tiếc giấy tờ & Danh bạ điện thoại! beeline mất chả tiếc:))

pterpm

Well-Known Member

híc, qua đây coi ae chém gió nì, nhiều lúc làm ơn cũng phải coi lại nữa , VN ta sao suy nghĩ nhiều việc vậy nhỉ, một vài đống bạc có đáng là bao, dù có bị lừa hay không cũng không phải là đồng $ lớn lao, nhỡ thật thì có phải lương tâm mình áy náy hay không, hic, vô cái 4rum này ae thổi gió to lắm . Chán với cái 4rum này toàn là ban tuyên ráo cả, giúp đỡ nhau thì ít mà cãi lộn, chửi bới nhau thì nhiều, iem chỉ dám vô đây coi tin tức thời sự thôi, không dám ho he, gạch đá phang vỡ đầu mất

lqt123

Active Member

Cám ơn Poly và GEN rất nhiều !!!

voanhkiem

Member

CA xứ ta là rất giỏi đấy các bác ạ, thằng nào con nào trong địa bàn trộm cướp cái thứ gì là các chú ấy nắm hết, chỉ cần 1 cú alo là hàng sẽ được trả lại khổ chủ, vấn đề là chẳng qua áp lực chưa tới nên dân đen cứ bị cướp hoài mà chẳng ai mang trả lại cả, tuy nhiên trong vụ này nó quá rùm beng chỉ trong vài tiếng nên các chú í phải vận động alo cho thằng cướp kia trả lại hàng nếu thằng cướp kia không muốn bị lãnh hậu quả như cu kẹo mút chơi bời ;;)

Chiều 15.12, một người dân ở đường Nguyễn Xí, P.13, Q.Bình Thạnh đã tìm thấy hộ chiếu, thẻ tín dụng của Kay và Doris bị vứt ở gần cầu Đỏ nên đã đem đến giao nộp cho công an.Hiện Kay và Doris đã được một chủ khách sạn tốt bụng trên đường Cô Bắc, P.Cô Giang (Q.1) cho phòng ở miễn phí.

Kay cho biết, ngày mai 16.12, cả hai sẽ lên đường trở về Hồng Kông

python79

Member

vậy là mọi việc tốt đẹp cả rồi,chúc hai bạn nhiều niềm vui và hy vọng sẽ quay lại VN .

poly

Banned

Kay cho biết, ngày mai 16.12, cả hai sẽ lên đường trở về Hồng Kông

ko biết thông tin này có chính xác không, nhưng nếu họ quyết định về hôm nay tức là họ sợ VN rồi

thenhan74

Active Member

Cũng có thể họ sợ VN, nhưng theo mình nghĩ sau sự việc khủng khiếp như thế xảy ra, thì gần như tất cả muốn quay về nhà tìm sự bình yên, phản ứng tự nhiên thôi bác. Hiện giờ họ vẫn còn bị ám ảnh nhưng sau khi bình tĩnh lại, họ sẽ quay lại VN để cảm ơn những người đã giúp họ qua cơn hoạn nạn. Mong họ không bị hành vi xấu của một số người làm ảnh hưởng đến cái nhìn về con người VN, và mong họ sẽ quay lại đây. Bởi con người VN luôn luôn hiếu khách và giàu lòng nhân ái.
Bài báo mới nhất về việc này, trong đó Kay nhìn nhận con người VN rất tốt, còn sự việc xảy ra chỉ là một việc có thể xảy ra bất cứ đâu không riêng ở VN.
http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2011/12/doi-tinh-nhan-hong-kong-trai-long-chuyen-bi-cuop/

Chỉnh sửa lần cuối:

maimaicodonbl

trước lúc post tấm hình này đã cân nhắc thế nào cũng có bạn thắc mắc cái này, y như rằng

hahahaha
Nghi vấn chuyện 2 khách du lịch Hồng Kông bị cướp tại Sài Gòn? - Đời sống - Kênh14.vn

Đọc xong bài báo này tôi không hiểu tên nhà báo này suy nghĩ thế nào mà đặt bút viết bài báo này. Vấn đề ở đây là đọc hiểu, nếu đọc kĩ và cẩn thận bài đầu tiên poly viết có thể hiểu là họ không sự giúp đỡ kiểu biếu cho, họ bày bán những vật cuối cùng của mình để vượt qua khó khăn. Thế mà bài báo lại viết theo 1 hướng ngược lại, thật không thể nói nổi. Vài lời với poly bạn chỉ cần quan niệm rằng mình đã làm 1 việc tốt và cảm thấy lương tâm mình vui vẻ vì đã làm được 1 việc mà bao kẻ thấy nhưng làm ngơ, nên bạn không cần phải quan tâm đến những kẻ vô tâm tàn nhẫn kia nói gì. Chính những kẻ đó cũng chẳng khác gì tên cướp kia, đang góp phần bóp chết đi hình ảnh tươi đẹp của đất nước này.
Một điều chắc chắn rằng 2 bạn trẻ kia sẽ không bao giờ quay lại Việt Nam kéo theo đó là người thân, bạn bè, đồng nghiệp của họ và tốc độ lan truyền ấy sẽ tăng nếu khi họ về nhà và đưa việc này lên facebook. Một hình ảnh Việt Nam đang đổi trong mắt khách du lịch

khoahq

Active Member

VN mình rất hiếu khách và vài người cũng hiếu luôn đồ của khách :(

MyRom

Active Member

:D:D Ae HDVN ta đã làm 1 việc rất có ý nghĩa, báo đài đều đưa tin cả rồi, 2 bạn ấy cũng đã được giúp đỡ tận tình và được lãnh sự quán giải quyết cả rồi. Mong rằng 2 bạn ấy sẽ không ấn tượng xấu về VN bởi chuyện này. Cả cộng đồng phải lao tâm khổ tứ cho hình ảnh quốc gia chỉ vì chuyện của 1-2 thằng cướp. Hoan hô bác poly và bác General :D:D

hellomoto

Active Member

thế là đôi bạn trẻ đã tìm lại được giấy tờ của mình rồi !
hy vọng lần sau họ sẽ quay lại VN lần nữa để cảm ơn 2 lão hehe

phutruan

Giá như người Việt Nam sống với nhau cũng như này nhỉ...
hết lòng giúp đỡ nhau khi hoạn nạn

binhyen81

Cảm ơn anh Poly đã đưa thông tin vụ việc này lên diễn đàn để thấy rằng giới trẻ Việt Nam sống còn tình cảm lắm chưa bị cuộc sống bon chen này làm cho lãnh cảm . Nếu chúng ta luôn sống tốt với nhau thì cuộcsống này tươi đẹp biết bao nhiêu . Chúc mọi người luôn gặp và có những người bạn tốt

Bên trên