Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

dal33

Active Member
Bác @trung224 với bác @Thanhvo31 cho e hỏi sao mình phải cấp nguồn cho board isolator và 502dac riêng ạ?? theo em hiểu thì mình chỉ cần cấp cho 1 trong 2 thằng thôi?

trung224

Well-Known Member
vậy chốt lại vụ Dâu tây - phien bản cho DAC --1000$ ha
https://www.allo.com/sparky/digione-player.html
Includes DigiOne + RPI3 + Acrylic Case + 8GB SD Card + 5V PSU
giá EXW $169
Đây là phiên bản cho DAC dưới 500 thôi bác :D

Còn nếu DAC trên 500 USD thì là như phương án hai hoặc RPi + 3 nguồn PSU + DigiOne (em chưa kiểm chứng giải pháp này so với phương án 502DAC).

lionheart

Member
Bác dùng cái gì tháo hai con L1 L2 vậy em dùng mỏ hàn cà mãi mà nó không chịu ra :(

Đây là main Pi3 a .

Mình đã chuột bạch trên con Pi3 để cách ly nguồn sau con SMPS mà ko phải xả con SMPS ra thì đơn giản nhất là xả 2 cuộn dây L1 và L2 thay thế cho nó 2 cái jumper tương ứng a . Khi dùng 1 nguốn qua usb mini gắn 2 cái jumper vào , khi dùng nguồn 3x lấy 2 cái jumper ra .

linh0983

Well-Known Member
Khò hồng ngoại bác . Bác đem ra chỗ DT họ lấy cho nhanh an toàn và đẹp a . ( Lấy bằng mỏ hàn nó lem tùm lum . Nếu bác ở SG mang qua mình chuột bạch a ) . :oops:

Chỉnh sửa lần cuối:

dal33

Active Member
Có bác nào cài được Minimserver trên Bufalo Nas hướng dẫn qua giúp em với ạ. em thì mù tịt Linux nên đọc hướng dẫn rồi vẫn thấy khó quá.

lionheart

Member
Khò hồng ngoại bác . Bác đem ra chỗ DT họ lấy cho nhanh an toàn và đẹp a . ( Lấy bằng mỏ hàn nó lem tùm lum . Nếu bác ở SG mang qua mình chuột bạch a ) . :oops:
Cảm ơn bác em ở ngoài HN không thì cũng qua bác chuột bạch xem thế nào. Để em tìm cách xử lý vụ này :)

ac_vna

Active Member
Tình hình hôm nay em vừa độ tiếp cho transport Pi: đó là chỉnh Sigma 11 sang 5.8V rồi dùng thêm 1 bo LT3045S cấp nguồn 5V cho Pi vào PPM7 (5V+) và PPM5 (GND) nhằm rút ngắn dây dẫn từ nguồn đến tải. Ngoài ra, nhân miếng Mu-Metall đã về, em quyết định che chắn luôn. Lớp kim loại ngăn cách phần biến áp và phần tín hiệu + bo nguồn được dán tấm Mu Metall. Giữa 502DAC và Isolator cũng được ngăn bởi 1 lớp Mu-Metall, giữa bo Salas (cấp nguồn cho 502DAC) và RPi cũng được chắn bởi Mu-Metall. Dĩ nhiên độ kiểu này cũng chỉ là chữa cháy chứ chưa toàn diện về phần che chắn nhiễu theo tiêu chuẩn

Tổng thế khác biệt ko lớn, nhưng treble có vẻ sạch hơn tẹo, nền âm tĩnh hơn, black hơn tí :D Điểm trừ là mấy bản thu năm 1955-1960 thì tiếng hiss từ bản thu cũng nghe rõ hơn :(

Mấy ngày nữa cục EMI-filter Schaffner cũ đấu giá được sẽ về để độ tiếp.
Em cũng đang tính thêm một cục lọc EMI cho em nó. Bác cho em xin hình hoặc mã số cục EMI bác định dùng được không ạ.
Thank bác.

trung224

Well-Known Member
Em cũng đang tính thêm một cục lọc EMI cho em nó. Bác cho em xin hình hoặc mã số cục EMI bác định dùng được không ạ.
Thank bác.
Con của em là con này Schaffner FN2070-6-06 110/250VAC 6A, có điều con Schaffner filter của em tuy cũ nhưng được sản xuất ở Thụy Sĩ chứ ko phải ở Tàu như hiện nay :D

dal33

Active Member
@chipno ,@dal33 : Hai bác cài minimserver lên Buffalo NAS bị vướng từ chỗ nào?
Em cũng đang cài dở java không được. Em làm theo link này: http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?t=26007
Cài được hết bước 5 rồi, đến bước 6 thì chịu chết không làm được. Bác giải thích giúp em bước 6 của nó với ạ. Em ko hiểu vào folder ect/profile để làm gì. Trên nas của em trong ect/ thì chỉ có folder profile.d, mà em cd vào thì lại không được.

Thanhvo31

Well-Known Member
Em cũng đang cài dở java không được. Em làm theo link này: http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?t=26007
Cài được hết bước 5 rồi, đến bước 6 thì chịu chết không làm được. Bác giải thích giúp em bước 6 của nó với ạ. Em ko hiểu vào folder ect/profile để làm gì. Trên nas của em trong ect/ thì chỉ có folder profile.d, mà em cd vào thì lại không được.

View attachment 260709 View attachment 260710
I am reading about basic shell scripting from Linux Command Line and Shell Scripting Bible.

It says that the /etc/profile file sets the environment variables at startup of the Bash shell. The /etc/profile.d directory contains other scripts that contain application-specific startup files, which are also executed at startup time by the shell.
profile là file, edit nó để thêm nội dung vào.
profile.d là thư mục chứa các script.

Cẩm nang Linux https://drive.google.com/open?id=0B-1jdfR1oMt_RG9LOUtWZ3AwT0U

Chỉnh sửa lần cuối:

nhatduongaudio

Active Member
Sang tuần em có mấy bộ PI2 mod nguồn ngoài cắm rút phục vụ các bác không có thời gian, bác nào cần thì inbox em nhé. Hàng PI to DAC hoặc transport thì phải cuối tuần sau mới về. Bác nào cần đặt hàng cao cấp hơn thì cứ pm có thể thay nguồn R-Core bằng Bingi hay Talema...

dal33

Active Member

Thanhvo31

Well-Known Member
Em cám ơn bác. Em vừa add thêm dòng lệnh vào cuối file profile theo hướng dẫn rồi mà vẫn chưa có động tĩnh gì. check java -version vẫn chưa thấy có. Có phải làm thêm thao tác gì nữa ko bác nhỉ?

Khởi động lại check xem nó có đó chưa?

Nó như Win ấy, file exe nó nằm đúng đường dẫn thì mới chạy được.

Xem lại file Binary của Java xem nó nằm đúng chỗ chưa, đường dẫn đăng ký ở profile đúng chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên