Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Thanhvo31

Well-Known Member
@linhvk: không phải 2 cuộn L1, L2 làm Pi không khởi động được mà đang nghi bỏ qua 2 cuộn này gây dòng kém ổn định.

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác k hiểu ý em viết, bỏ smps đi thì dòng điện cũng ko chạy qua L1 và L2

Do dòng cấp thẳng từ LT3045 vào PP8, 9 không ổn định nên đang tính phải qua cuộn cảm mà.
Bạn đọc lại những gì tôi viết
Vụ 3x Pi không boot nhiều khả năng liên quan tới vụ hàn vào PP8 và PP9 bỏ qua 2 cuộn cảm L1, L2 4,7u x2A.(vốn giúp ổn định dòng, lọc nhiễu)
Có thể khắc phục bằng bổ xung 2 cuộn cảm cùng thông số trên sau LT3045s chăng?

Thanhvo31

Well-Known Member
Cứ tưởng mình tôi bị hóa ra có bác đồng bệnh tương lân đây rồi.
Bác @trung224 có ý kiến gì không?
Vụ Pi không boot nhiều khả năng do điện áp đầu vào không qua biến áp, AC-DC, mỗi bước hụt 1 chút nên không đủ dropout qua các IC ổn áp.
Nếu không qua ổn áp chuẩn thì phải để dư ra vài V cho mỗi bước.

toi511

Well-Known Member
Mình thì không rành về điện nhưng kinh nghiệm mấy lần hư máy vi tính và nhờ ông anh ruột sửa thì:
Máy không boot được sau khi xài lâu tắt mở lại hoặc đang xài tắt đột ngột mà để đến sáng ngày hôm sau mới mở lại được khả năng có thể do nhiệt độ quá cao, khả năng tản nhiệt kém , nhiệt độ vượt qua giới hạn của board hoặc tụ. Do đó ngày hôm sau hoặc để lâu thì lại khởi động bình thường.
Bạn thử kiểm tra xem có phải nguyên nhân đó không nha

thchung

Member
Khác biệt theo mình nghĩ là do khi 3 con LT 3045 nóng lên ngắt điện rồi khởi động lại board LT 1084 không cấp nguồn đủ trong khi board Sigma 11 xịn của bác Trung làm được.

cutom

Well-Known Member
Em toàn để DAC với transport bật 24/24 nên chưa bao giờ gặp trường hợp như hai bác. Thỉnh thoảng tắt đi để rút thẻ nhớ ra lúc bật lại đều ok, ko có vấn đề gì.

Bác để thiết bị nối nguồn 24/24 là chuẩn theo khuyến cáo của nhà sản xuất hi-end roài.
Em cũng đã suy nghĩ về lỗi boot của Pi3, chắc ko phải do nguồn 3x. Vì cùng chạy nguồn 3x mà Pi2 vẫn boot bình thường.
Em sẽ test lại cẩn thận bằng cách hàn lại con IC nguồn vào Pi3 xem thế nào.

Thanhvo31

Well-Known Member
Vụ pi boot k được , theo e nguồn 3x lý do nào đó k cấp nguồn cùng một lúc cho pi. Dù độ trễ thấp
Tốc độ lan truyền của điện trường c/2 ~c =3000000km/s / quãng đường 30cm thì trễ là bao nhiêu hả em?:eek::D
Đang tìm chết thôi cái "lý do nào đó"

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
Khi a cắm điện . LT1084 cấp cho 3 bo lT3045 . LT 3045 mới cấp cho pi. A có đàm bảo 3x xuất điện thế cùng một lúc k. K phải tốc độ mà sự đồng bộ của 3x.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Vụ LT1963 GB.
Set chuẩn luôn 5.5V - 3.8V - 2.3V nuôi mấy em LT3045 (dropout có 260mV).
giá 68 yuan. Giá khoảng 260-300K.

20h ngày 13/8/17 chốt sổ nhé.

@Thanhvo31 : 01
@thchung :01
@nghiadalat :01
@Syncbr: 01
@chipno :01
@celebrity : 01
@minhltn : 01
@chuong46 : 01

Anh em không ĐK nhưng tôi cứ mua thêm mỗi người 1 chiếc ổ điện nhé ~20K chưa phí+ship.
https://world.taobao.com/item/547928550084.html
@chuong46 bác có tên trong sổ LT1963 rồi mà.

dongochoan

Active Member
Hướng dẫn sử dụng UPnP với Raspberry Pi
Với Bubble UPnP, chọn Renderer là Moode UPnP, chọn Library là Minimserver

Bác @trung224 cho em hỏi chút:
Em đã cài Minimserver trên NAS Synology, cài Bubble uPnP trên điện thoại. Tuy nhiên khi chọn Library là Minimserver thì một số folder nhạc do em tuyển chọn không hiện nên. Nếu em chọn Library theo đường dẫn tới NAS rồi tới các thư mục nhạc đó thì khi play sẽ vẫn do Minimserver stream nhạc sang Pi chứ ạ hoặc có cách nào kiểm tra không bác? Vì trong NAS em đã cài cả Minimserver và Audio Station bác ạ, xin cám ơn bác nhiều./.

trung224

Well-Known Member
@dongochoan : file nhạc trong folder của bác có định dạng gì ạ? Vì Minimserver không nhận file ape, wv mà chỉ nhận wav, flac, mp3, m4a, ogg, mp4.

Nếu file nhạc của bác là flac thì có khả năng bác chưa chỉnh tag cho nó, bác có thể vào Bubble UPnP, chọn cái [folder view] để xem các folder nhạc chưa có tag ạ.

dongochoan

Active Member
@dongochoan : file nhạc trong folder của bác có định dạng gì ạ? Vì Minimserver không nhận file ape, wv mà chỉ nhận wav, flac, mp3, m4a, ogg, mp4.

Nếu file nhạc của bác là flac thì có khả năng bác chưa chỉnh tag cho nó, bác có thể vào Bubble UPnP, chọn cái [folder view] để xem các folder nhạc chưa có tag ạ.
Nhạc của em chủ yếu là định dạng wav. Do em muốn nghe các file nhạc do em tuyển riêng theo từng chủ đề, để trong các folder nhưng trong Minimserver em không add được từng folder này vào enqueue được, muốn nghe thì Library phải chọn đến ổ NAS rồi đến folder đó nên mới có băn khoăn là không biết như vậy thì khi đó phần mềm nào (Minimserver hay Audio Station) sẽ stream nhạc sang Pi ạ. Xin cám ơn bác.
Edit: ôi trời do em không để ý, theo gợi ý của bác trung224 em vào "folder view" thì nó có đầy đủ hết rồi ạ. Xin cám ơn bác lần nữa./.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Vụ Pi không boot hay bị đơ phát hiện con Bingzi 9V cấp cho họ LT108x có vẻ kém ổn định. (cần 2.5V dropout chứ không phải 1V như Spec)
Hôm nay thử 15V cấp LT1084 > 7V chạy vững như bàn thạch nhưng mà nóng vãi.

Đợi LT1963 xem 7V nuôi có ổn không.

dal33

Active Member
Vụ Pi không boot hay bị đơ phát hiện con Bingzi 9V cấp cho họ LT108x có vẻ kém ổn định. (cần 2.5V dropout chứ không phải 1V như Spec)
Hôm nay thử 15V cấp LT1084 > 7V chạy vững như bàn thạch nhưng mà nóng vãi.

Đợi LT1963 xem 7V nuôi có ổn không.
Bo lt1963 ko có tản nhiệt giống của bác đang mua em hạ từ rcore 9v xuống 5v mà cũng nóng lắm. Gắn thêm miếng tản nhiệt nhỏ nhỏ như hình mà ko ăn thua, sờ tay vào tản không chịu được quá 2-3 giây. Đang phải nghiên cứu cắt hẳn miếng nhôm tản to hơn, nếu vẫn ko ổn có khi phải dùng phương án khác. Em cũng chưa dám thử bật lâu xem có bị quá nhiệt mà ngỏm ko.

chuong46

Active Member
Chào các bạn, hôm nay mình nghe nhạc hình Thúy Nga qua Pi cấp nguồn 3x chạy phần mềm OpenELEC, có Isolator và Boss dac; kết nối Pi3B với Tivi bằng dây HDMI. Mới nghe qua thấy nhiễu nền cao và các dải đều bị mờ; loay hoay một lúc phát hiện ra là GND của Pi3 và Tivi nối với nhau nhưng chưa nối xuống đất ở điểm nào cả (do dây nguồn tivi chỉ có 2 chân). Mình đấu thêm sợi dây mát từ Tivi xuống đất, kết quả nền âm tĩnh hơn nghe nhạc hay hơn hẳn và hình ảnh trên màn hình cũng tốt hơn.

Bên trên