Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
@linhvk : Bác build khoa học quá,. Em kết nhất là quả xoắn dây điện, cái này em cũng đã nói ở trong topic phần thi công mà sao rất ít bác làm theo. Mà sao bác không xoắn dây nối giữa bo lọc nguồn 1 với bo lọc nguồn 2 ạ.

Mà bác định độ nguồn gì đấy ạ?

dal33

Active Member
Bác nào dư bộ pi+ boss dac + case thì nhượng lại cho e với ạ.
Thanks các bác.

linhvk

Active Member
@linhvk : Bác build khoa học quá,. Em kết nhất là quả xoắn dây điện, cái này em cũng đã nói ở trong topic phần thi công mà sao rất ít bác làm theo. Mà sao bác không xoắn dây nối giữa bo lọc nguồn 1 với bo lọc nguồn 2 ạ.

Mà bác định độ nguồn gì đấy ạ?

Em làm nguồn shunt bác ạ, chỗ nguồn DC nối từ bo 1 sang bo 2 em nghĩ không cần vì nó là DC, chỉ AC mới cần xoắn để triệt tiêu ù bác ơi, cái vụ xoắn AC này e có tí kinh nghiệm làm amply đèn bác ạ, đốt tim đèn AC mà không xoắn thì nhiễu ù thấy ngay

ko853

Well-Known Member
Em làm nguồn shunt bác ạ, chỗ nguồn DC nối từ bo 1 sang bo 2 em nghĩ không cần vì nó là DC, chỉ AC mới cần xoắn để triệt tiêu ù bác ơi, cái vụ xoắn AC này e có tí kinh nghiệm làm amply đèn bác ạ, đốt tim đèn AC mà không xoắn thì nhiễu ù thấy ngay
nguồn DC vẫn nên xoắn nhé bác. Ngay cả dây tín hiệu (điện DC volt thấp) đi trong máy vẫn phải xoắn để giảm nhiễu

trung224

Well-Known Member
Em thì có thờ có thiêng, có kiêng có lành, cứ dây là em xoắn hết. Mấy sợi dây nối từ mấy board PSU đến Pi là dây Duelund 1 20AWG lõi cứng như thế nhưng em cũng xoắn tuốt :D

linhvk

Active Member
Em thì có thờ có thiêng, có kiêng có lành, cứ dây là em xoắn hết. Mấy sợi dây nối từ mấy board PSU đến Pi là dây Duelund 1 20AWG lõi cứng như thế nhưng em cũng xoắn tuốt :D
Nếu bác xoắn thì nó thành cuộn cảm không khí ạ, ít nhiều cũng ảnh hưởng tới chất lượng nguồn DC (e cũng chả biết tốt hay xấu, hjhj, nhưng em nghĩ nó tăng R và tăng L thì có khi tốt hơn nhỉ)

ko853

Well-Known Member
Cho e cái cơ sở khoa học và thực tiễn bác ơi

ko853

Well-Known Member
Cái này là headamp đèn bottlehead crack đó bác. Bọn hãng nó bảo phải xoắn dây thì mình làm theo thôi chứ ko lẽ bảo nó chứng minh mới chịu ah

linh0983

Well-Known Member
@trung224: em đang sử dụng board Isolator Pi, lấy tín hiệu I2S qua DAC Soekris DAM 1021, DAC này chạy chế độ Master mode. Trên board Isolator Pi có jump để cài đặt chế độ Slave/Master cho DAC. Như vậy mình có phải cài đặt chế độ Master trong Moode (RuneAudio) nữa không hay chỉ set trên board Isolator Pi là được? Nếu có thì chỉnh sửa lệnh thế nào ạ? Xin cám ơn bác nhiều.
Con Soekris chạy ở master mode nên trên Isolator Pi bác phải đặt nó về chế độ master mode. Còn trên Moode Audio thì bác chỉ cần chọn đúng driver của nó Soekris DAM 1021/1121 là được. Em không thấy chỗ nào trên Moode để cài đặt master mode như bác nói cả. Còn Rune Audio thì em ko dùng nên ko rõ.
Hai board isolator Pi đã hót chưa a hay vẫn tịt ngòi . Nếu hót rồi thì lỗi thiếu sót chỗ nào vậy a . Board DoP_decoder ok luôn chứ bác ? :D

Hai ae vật vã các bác ơi ! Cuối cùng set slave mode trên con Isolator Pi là nghe ngon a . Đã có ý định set slave mode nhưng sợ nó " bốc cháy " . Cuối cùng làm liều với bình " CO2 " kề bên a . Có gì sai xót vậy các bác ? :p

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Nói vui vậy thôi ! Bác @dongochoan qua mình gởi lại board ES9018 để check . Bác ấy nói set slave mode trên board isolator Pi là Soekris DAM 1021/1121 hót ngay . Cái này phải nhờ bác @trung224 chỉ điểm thôi a .

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Nói vui vậy thôi ! Bác @dongochoan qua mình gởi lại board ES9018 để check . Bác ấy nói set slave mode trên board isolator Pi là Soekris DAM 1021/1121 hót ngay . Cái này phải nhờ bác @trung224 chỉ điểm thôi a .
Nếu thế thì chắc là do em nhầm thôi, chứ nếu DAM1021/1121 là master mode thì qua dùng isolator slave mode nó đã ko chạy như digione hay 502DAC rồi. Em cứ tưởng bọn Soekris này thần thánh thế nào, hóa ra cũng chỉ chạy được slave mode. Thành thật xin lỗi các bác.vì sự nhầm lẫn trên

linh0983

Well-Known Member
Nếu thế thì chắc là do em nhầm thôi, chứ nếu DAM1021/1121 là master mode thì qua dùng isolator slave mode nó đã ko chạy như digione hay 502DAC rồi. Em cứ tưởng bọn Soekris này thần thánh thế nào, hóa ra cũng chỉ chạy được slave mode. Thành thật xin lỗi các bác.vì sự nhầm lẫn trên
Nếu mình kết nối con DAM1021/1121 trực tiếp với Pi ko dùng isolator sao nó vẫn hót trong khi Pi nó đang ở chế độ mặc định là master mode . ( thực sự mình cũng ko chắc Pi ở mặc định nó là master mode hay slave mode hay auto ) . Chính vì thế mới ko nghĩ qua dùng isolator phải set slave mode a . o_O

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên