Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

toi511

Well-Known Member
Của bạn là Pi2B hay Pi3B, không biết hai thằng này (Pi3B đã giảm xung) ăn điện có giống nhau không? Của mình Pi3B là không khởi động lại được sau khi tắt nguồn.
Bác đo điện áp Vol và dong ampe các chân pp8,pp9,pp7 = bao nhiêu chưa, hôm có mấy bác bị như vậy đo điện áp và dòng các chân khi tải thì bị thụt

linh0983

Well-Known Member
Thiếu nguồn đó bác . Bác check lại mấy chỗ tiếp xúc ( hàn được là tốt nhất ) , dùng cáp 1 sợi và ngắn là boot ngon a . :eek:

linh0983

Well-Known Member
Các bác để ý cái terminal sau khi siết xong hết lực mình cứ tưởng là chặt rồi . Sau 1,2 ngày thử siết tiếp vẫn vào khoảng 1/8 đến 1/4 vòng . Với dây nhiều sợi khi siết lại còn nhiều hơn a . Tốt nhất là hàn luôn còn ko nó xảy ra mấy lỗi vớ vẩn như vậy sau một thời gian a . Nhất là tiếp xúc chỗ 1.8v nhập nhằng là CPU ko đọc được thẻ nhớ . :(

tml3nr

Moderator
Các bác để ý cái terminal sau khi siết xong hết lực mình cứ tưởng là chặt rồi . Sau 1,2 ngày thử siết tiếp vẫn vào khoảng 1/8 đến 1/4 vòng . Với dây nhiều sợi khi siết lại còn nhiều hơn a . Tốt nhất là hàn luôn còn ko nó xảy ra mấy lỗi vớ vẩn như vậy sau một thời gian a . Nhất là tiếp xúc chỗ 1.8v nhập nhằng là CPU ko đọc được thẻ nhớ . :(
Em nghĩ nên áo chì đầu dây trước khi xiết terminal sẽ tốt hơn. Hồi xưa có một thời gian em thử dùng dây loa trần (không có jack), cho dù xiết ở loa và ampli chặt cỡ nào, khoảng vài hôm kiểm tra lại là xiết vào thêm được cả khúc. Sau vài lần như vậy em bỏ luôn ý nghĩ dùng dây loa không jack.

PS: Dây nguồn zin của Supra Cable, hôm trước em hỏi ở NguyenAudio họ nói hãng cũng áo chì trước khi xiết ốc vào plug. Một số hãng khác thì họ dùng đầu cosse hay crimp sleeve bấm lại trước khi xiết ốc.

Một số dây loa hãng cũng làm tương tự.

http://www.wbtusa.com/pages/crimpsleeves.html

http://diyshop.vn/69-wbt

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
Bác đo điện áp Vol và dong ampe các chân pp8,pp9,pp7 = bao nhiêu chưa, hôm có mấy bác bị như vậy đo điện áp và dòng các chân khi tải thì bị thụt
Khi không boot được, mình đo điện áp ở cả 3 bo LT3045s thì bo 3,3V chỉ còn 1,6V; 2 bo còn lại đủ 05V và 1,8V. Lúc đầu boot được thì cả 3 bo đều đủ điện áp.
Sau khi tăng điện áp đầu vào cho bo 3,3V thì lại bình thường.
Vì vậy đối với hệ thống của mình , mình kết luận là thiếu điện áp đầu vào cho bo 3,3V.
Hướng xử lý: tăng điện áp đầu vào cho cả 3 bo sao cho chênh lệch In, Out khoảng 1V-2V.
Xử lý cụ thể trên bo: nhờ Nhatduongaudio.

Thanhvo31

Well-Known Member
Chào các bác, dự án Pi -transport chơi Hi-res 24/192 qua SPDIF gần như đã ổn.

Vừa rồi thấy bên vnav có dự án music server (wintel) ngon bổ rẻ, chơi DSD qua USB nhưng mà tiến độ cập nhât hơi chậm.
Em tính tay nhanh hơn não, nên có thử gọi ý với các bác coi xem có thể build 1 con Wintel - ngon bổ rẻ theo kiểu HDVN, phát huy vụ mod nguồn 3x của Pi như sau:
Bo : LattePanda Windows 10 Mini PC 4GB/64GB -
SPECIFICATION
  • Intel Cherry Trail Z8350 Quad Core Processor
  • Base Frequency: 1.44GHz (1.92GHz Burst Frequency)
  • Operating System: Windows 10 Home Edition (Unactivated)
  • RAM: 4GB DDR3L
  • Storage Capacity: 64GB
  • GPU: Intel HD Graphics, 12 EUs @200-500Mhz, single-channel memory
  • USB 3.0 x 1, USB 2.0 x 2
  • Wi-Fi 802.11n 2.4G
  • Bluetooth 4.0
  • Integrated Arduino Co-processor: ATmega32u4 (Arduino Leonardo)
  • Video output: HDMI and MIPI-DSI
  • Onboard touch panel overlay connector
  • Supports 100Mbps Ethernet
  • Intel Processor GPIO x 6
  • ATmega Processor GPIO x 20
  • Gravity Interface Connectors x 6
  • Voltage: 5V@2A
  • Board Dimensions: 88 x 70mm / 3.46 x 2.76"
  • Package Dimensions: 110 x 94 x 30 mm/4.33 x 3.70 x 1.18"
  • NET Weight: 55g
  • Gross Weight: 100g
  • RoHS, FCC and CE Compliant

Đặc biệt phần cấp nguồn 5V 2A, chơi LT3045 khá vừa miếng so với nguồn ATX mode đòi tới hơn 100VA của bác Giahuy bên vnav.

X1 5V x 2 A ~ 1000K
X2 1.8V x 0.5A ~ 400K (chưa có manh mối gì là phải bỏ con smps nào)
X3 3.3V x 0.5A ~ 400K (chưa có manh mối gì là phải bỏ con smps nào)
Bo Panda ~ 4000K + Win 10.

Các bác cho ý kiến xem có làm được không, kết quả có tốt không?
Bác @trung224 cho ý kiến nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Vừa có chat với Latte panda, họ nói dùng con chip quản lý nguồn AXP288C, khá phức tạp so với con của Pi nên ca này khó hơn Pi.
Con này có mức nhiễu là 40 uV RMS, cũng chẳng phải quá tệ. Nếu đầu vào là 0.4uV thì đầu ra chắc sẽ giảm được nữa.

Edit: sửa APX288>> AXP288.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Vừa có chat với Latte panda, họ nói dùng con chip quản lý nguồn APX288C, khá phức tạp so với con của Pi nên ca này khó hơn Pi.
Con này có mức nhiễu là 40 uV RMS, cũng chẳng phải quá tệ. Nếu đầu vào là 0.4uV thì đầu ra chắc sẽ giảm được nữa.
Em tìm link con APX288C mà không thấy, bác có thể cho em link datasheet được không ạ? Vấn đề hiện nay là xuất âm ra DAC kiểu gì ạ và phần mềm nào hỗ trợ. Cấp nguồn sạch cho board chỉ là một nửa vấn đề thôi ạ, còn cái chuyện tối ưu hóa việc xuất âm ra DAC nữa.

Thanhvo31

Well-Known Member
Em tìm link con APX288C mà không thấy, bác có thể cho em link datasheet được không ạ? Vấn đề hiện nay là xuất âm ra DAC kiểu gì ạ và phần mềm nào hỗ trợ. Cấp nguồn sạch cho board chỉ là một nửa vấn đề thôi ạ, còn cái chuyện tối ưu hóa việc xuất âm ra DAC nữa.

Sorry, Axp288
http://download.bbs.ickey.cn/201707/cfe88ee7ef01eed7a4586ce340165da0.pdf

PM dùng daphile, volumio x86, foobar2000.

cutom

Well-Known Member

Đúng rồi ạ. Trong món nhạc số và "computer music" này, tối ưu xuất tín hiệu ra DAC là rất quan trọng.

minh2102

Active Member
thay vì Lattepanda, sao không tới luôn up2 hay up, vừa có thể mod nguồn, dùng win, vừa có thể tận dụng layout pin như pi kết hợp với board kali reclocker hay các booard khác vì sơ đồ chân y hệt pi nhỉ.
getfile.aspx

ps - hiện tại i2s chưa có code tương lai sẽ bắt đầu hộ trợ trên win, linux hình như có thư viện rồi, các bác đặt mua là vừa, con này sẽ hot đây, con up2 còn có cổng mini pciex nữa, các bác có thể cắm sound card vào hay usb card cũng được vì os win sẽ tương thích tốt, pm có thể roon, hqplayer, albumplayer, foobar, hysolid,...

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Em vừa xem qua datasheet. Thông số noise 40uVRMS của con AXP288 là chỉ đúng với Vout là 1,8V RMS với dòng ra rất nhỏ cỡ 10mA, nếu dòng cấp to hơn thì không công bố :D Trong khi đó con LT3045 có noise là 0,8uV RMS trên toàn miền làm việc từ 0 đến 500mA. Thành thử em nghĩ là khoảng cách chất lượng của phần cấp nguồn AXP288 này so với com,bo LT3045 dùng trong dự án transport rất xa chứ không phải là gần đâu ạ.

Thanhvo31

Well-Known Member
@minh2102 hoan nghênh các bác đóng góp ý kiến thêm.
Em tính sẽ là loại SBC wintel x86/64 và ăn nguồn dưới 10-15 VA để chơi nguồn siêu im.
Lattepanda, Up, Up2, Udoo x86,..
Dùng cổng USB cho băng thông dạt dào,...

Bác tình mắt coi xem gỡ con IC nào chưa?

Hay bác @trung224 làm tới bến, đì zai luôn 1 bo x86 xài LT304x làm music server luôn, khỏi mod.

http://www.intel.com/content/www/us/en/intelligent-systems/embedded-design-tools/board-planner.html

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
thay vì Lattepanda, sao không tới luôn up2 hay up, vừa có thể mod nguồn, dùng win, vừa có thể tận dụng layout pin như pi kết hợp với board kali reclocker hay các booard khác vì sơ đồ chân y hệt pi nhỉ.
getfile.aspx

ps - hiện tại i2s chưa có code tương lai sẽ bắt đầu hộ trợ trên win, linux hình như có thư viện rồi, các bác đặt mua là vừa, con này sẽ hot đây, con up2 còn có cổng mini pciex nữa, các bác có thể cắm sound card vào hay usb card cũng được vì os win sẽ tương thích tốt, pm có thể roon, hqplayer, albumplayer, foobar, hysolid,...
Em thấy board này khá hay cho các bác nào định làm transport PC. Em thấy nó có mini PCIe, nên nếu ai có mấy soundcard AES/EBU đỉnh kiểu Lynx AES16 có thể dùng luôn, rất tiện.

Tuy nhiên, em chưa thấy chỗ nào để mod nguồn lên bo cả. Bác có thể chỉ giúp em được không ạ

trung224

Well-Known Member
Review DigiOne

Em test DigiOne hơn một tuần nay, sau khi được anh bạn về VN mua rồi cầm sang hộ. Đồ test và các bài test không đổi (như lúc em test USB gen V)

Đầu tiên em lắp DigiOne trơn vào, cho chạy burn-in 3 ngày rồi mới test. Cá nhân em với trải nghiệm thì burn-in là có thật nhưng không đến mức thần thánh như người khác nói. Nó sẽ làm thiết bị mới mua tốt lên một chút, nhưng không thể "hóa vịt thành thiên nga", tuy vậy em vẫn làm để cho chắc.

Cảm nhận đầu tiên: so với combo 502DAC + IsolatorPi, DigiOne trơn cho chi tiết tốt hơn một tí chút ở treble. Thê nhưng điểm chết người là âm thanh bị "etched", nói nôm na là tiếng bị kém mượt. Trong khi combo cũ của em thì âm thanh mượt trên toàn ba dải. Nếu DAC là những con kiểu Modi Multibit với treble hơi mờ (so với DAC khủng) thì sẽ thấy DigiOne trơn khá ok, nhưng khi dùng DAC khủng hơn thì điểm yếu của DigiOne lộ rõ ra.

Em đoán vẫn đề có thể nằm ở phần điện trong DigiOne vì rõ ràng DigiOne xét về mặt jitter thì sẽ tốt hơn combo kia. Thế là theo tinh thần "all-in", đánh tới bến em đè con DigiOne ra mod ngay sau buổi test. Cách làm thì giống như bác @nhatduongaudio đã post ở trên, tháo cục DC-DC converter ra rồi nối thẳng nguồn shunt Salas Reflektor mini vào (nguồn vốn dùng để cấp cho combo cũ). Kết quả, vấn đề âm thanh kém mượt đã được giải quyết trong khi độ chi tiết không thay đổi. Hiện em đang dùng combo trên và thấy rất hài lòng.

Kết luận: DigiOne trơn và combo 502DAC + IsolatorPi: kết quả hòa, dù với con DAC của em thì combo 502DAC + IsolatorPi hơn.

DigiOne mod nguồn + Salas Shunt > 502DAC + Isolator Pi + Salas Shunt.

Bonus 500d ảnh transport hiện nay sau khi cơ cấu lại (vẫn còn chưa hoàn thiện vì chưa có máy CNC để làm mặt sau)

Cục transport là cục trắng phía trên chứ RPi 2 + 3x LT3045 PSU + DigiOne + Salas Reflektor mini

Cục màu đen chứa biến áp và lọc nguồn 1 (AMB Sigma 11 và Salas DC Flexy) cùng với NAS Pi. Vẫn còn thừa khá nhiều chỗ trong cục này để sau này nghịch

Em đang nghĩ đến một cách tối ưu cho NAS Pi khá hay, chắc tuần sau thử xong sẽ có review sau

nhatduongaudio

Active Member
@trung224: cám ơn Trung vì bài review rất chính xác và lột tả được nhiều thứ, lúc trước mod xong con DigiOne mình chỉ thấy nó đúng là nghe có cái gì đó nó thoát và hài hoà hơn để nguyên bản mà không biết diễn tả thế nào. Đặc biệt điều này nhận thấy rõ nhất là về đêm mình hay nghe các bản giao hưởng, quartet thì cảm giác rất đã.
Con DigiOne này ngay đến chính Allo cũng nói với mình là nó rất nhạy nên càng chăm chút nó lại càng có đất diễn. Sau khi thi công cẩn thận hệ thống transport tỉ mẩn chút mình tin là tất cả anh em sẽ hài lòng với những gì nhận được!

Thân.

trung224

Well-Known Member
Lại nói đến con DigiOne, quả thật là nó vẫn có vấn đề

Phần driver chưa thật ổn đinh. Một vài lần với nguồn nhạc 24-192, DigiOne bị khựng lại, phải tua qua đoạn vấp mới chạy tiếp trơn được. Trong khi combo cũ không có vấn đề gì với nguồn nhạc trên. Tuy nhiên, hiện tượng này cũng hãn hữu.

Còn chuyện bị vấp, khựng, mất kết nối do các thiết bị như đèn, quạt, máy sấy bật tắt gần đó thì hoàn toàn không có. Cho nên bác nào gặp vấn đề này chắc do thi công chưa chuẩn thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên