Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Sevennn

Các bác cho em hỏi ạ:
Em đang dùng Boss DAC với Volumio em play nhạc DSD 64 ở cả 2 chế độ là Direct và DoP.
Cả 2 đều chạy đc.
Boss DAC theo em biết là Chip 32 bit. Nó play như vậy có phải native hay DoP hay ntn ạ?
Em thác mắc quá. Bác nào giúp em giải thích với ạ.
Em hỏi thêm câu nữa là nhạc DSD là không điều chỉnh volume bằng phần được phải không ạ?
Em cảm ơn rất nhiều

rndce

Well-Known Member
Có bác nào đo cái low noise của LT1083 chưa ah, Theo trong Spec của nó thì nó ghi là:
RMS Output Noise (% of V_out) là 0.003%, nếu Vout = 5V thì Noise sẽ là 0.003*5/100=0.15mV=150uV.
Nếu so voi LT1963A thì nó cao hơn nhiều so voi 40uVRMS , còn LT3045 chỉ là 0.8 uVRMS.
Còn của Ifi Ipower là 1 uVRMS.

@linh0983 : Bác cho mình hỏi dòng điện Imax của LT1963A ở mức Vout 5V là bao nhiêu ah. (1A hay 1.5A)
Nếu mua board LT1963A xuát 3 áp 5Vx1 + 3.3Vx2, thì mình lấy ngõ ra 5V cấp nguồn cho Pi 3 (ko mode nguồn 3x, chỉ cấp thông qua cổng USB) có đủ không ah. Theo mình hiểu nếu dùng board Lt1083 cấp theo ngõ USB thì đủ vì Imax của board này 7.5A.

linh0983

Well-Known Member
Đính Chính:
Sorry các Bác. Mình nhầm vì không xem hình IslatorPi, Nó chỉ Full galvanic isolator và đổi DoP ra Native DSD ( nếu đính thêm board DoP DSD ) .
Board IsolatorPi không có chức năng reclock. Cần một board "tương thích với nó" là HAT DAC Master Clock đứng sau. Signal clock (của HAT DAC Master Clock) qua trung gian IsolatorPi đưa trở về thay thế clock của Pi hoặc OdroitC2 :rolleyes:
Hôm nay mình mới thấy phần đính chính của bác , đây là pic IsolatorPi :

Board IsolatorPi không có chức năng reclock đúng vậy . Bác nói cần một board " tương thích với nó " là HAT DAC Master Clock đứng sau . Giả sử mình thêm vào sau nó Boss dac vậy lúc này clock của Pi được thay thề bởi clock của Boss dac mình hiểu như vậy có đúng ko ? Vậy tín hiệu I2S trên board IsolatorPi (4 chấu vàng ) trước và sau khi có Boss dac có khác nhau ko vậy bác ? ( Nếu có khác là khác cái gì vậy ạ ) . thx :rolleyes: .

mtminh

Well-Known Member
Board IsolatorPi không có chức năng reclock đúng vậy . Bác nói cần một board " tương thích với nó " là HAT DAC Master Clock đứng sau . Giả sử mình thêm vào sau nó Boss dac vậy lúc này clock của Pi được thay thề bởi clock của Boss dac mình hiểu như vậy có đúng ko ? Vậy tín hiệu I2S trên board IsolatorPi (4 chấu vàng ) trước và sau khi có Boss dac có khác nhau ko vậy bác ? ( Nếu có khác là khác cái gì vậy ạ ) . thx :rolleyes: .

Vâng, bác có thể đọc thêm so sánh giữa 2 board HAT: HAT Master Clock DAC và I2S Reclocker.
http://www.dimdim.gr/2017/03/mambob...-fi-dac-with-and-without-kali-fifo-reclocker/
Theo như mô tả trong bài viết đó về Master Mode:
The DAC uses its on-board oscillators to generate the BCLK and LRCK signals, it then sends these signals back to the RPi which uses them to clock its DATA output. This way the RPi does not need to use its own clock, which is problematic for audio use. The end result is an I2S signal of reasonable quality
Dựa vào dòng chữ bôi đậm, mình có test với RPi để xem ảnh hưởng như thế nào:
Giao Tiếp của DAC và RPi là USB, chỉ chuyển đổi giữa Adaptive USB mode (mode 1) và Asynchronous USB (mode 2).
1. File nhac 44.1khz (clock RPi 19.2Mhz chia không chẵn), khi chuyển giữa mode 1 và mode 2 thì màu âm có thay đổi ở một số đoạn nhạc trong bản nhạc.
2. Chuyển tần số lấy mẫu của bản nhạc trên 48khz (clock RPi 19.2Mhz chia chẵn), chuyển giữa mode 1 và 2 thì màu âm không còn khác nhau.
3. Với Boss Dac + RPi: Phần Audio output interface (rune audio) chọn USB, không chọn Boss DAC để sử dụng DAC USB ngoài
Play file nhạc 44.1Khz ở trên, khi chuyển qua lại giữa 2 mode 1 và 2 thì màu âm cũng không có khác biệt và hay hơn.

Theo kết quả mình thấy clock RPi (44.1khz) đã thay thế bằng clock chính xác của Boss dac đúng như dòng chữ bôi đậm
. Vậy dù lấy tín hiệu từ USB hoặc I2S của IsolatorPi + boss dac theo như giả định của bác @linh0983 đều là clock của boss dac.
P/S: Lý do mình mua Boss Dac vì chuột bạch cho bài test này :rolleyes:. Đúng sai, các bác cho ý kiến nhé :p.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhatduongaudio

Active Member
Isolator vẫn chỉ là Isolator các bác nhé. Nếu lấy tín hiệu qua usb đến DAC nó không còn là I2S nữa rồi. BossDAC chỉ có tác dụng reclock tín hiệu I2S để phục vụ cho con chip PCM5xxx mà thôi. Nếu định chơi nhạc lâu dài theo hướng i2s thì các bác nên đầu tư một hệ thống Pi3x + Isolator + Kali reclocker kết hợp với Slave DAC là ổn. Thị trường DAC i2s rất tiềm năng đúng với tiêu chí cắm rút không phải bỏ tiền để mua thêm clock, isolator nhiều lần nên các bo DAC sẽ có giá rất tốt. Tóm lại là đầu tư một lần chơi nhiều lần. Cơ hội trải nghiệm cho người chơi audio với mức giá hấp dẫn là thứ mà Allo đang hướng tới!

Nhật Dương.

linh0983

Well-Known Member
Isolator vẫn chỉ là Isolator các bác nhé. Nếu lấy tín hiệu qua usb đến DAC nó không còn là I2S nữa rồi. BossDAC chỉ có tác dụng reclock tín hiệu I2S để phục vụ cho con chip PCM5xxx mà thôi. Nếu định chơi nhạc lâu dài theo hướng i2s thì các bác nên đầu tư một hệ thống Pi3x + Isolator + Kali reclocker kết hợp với Slave DAC là ổn. Thị trường DAC i2s rất tiềm năng đúng với tiêu chí cắm rút không phải bỏ tiền để mua thêm clock, isolator nhiều lần nên các bo DAC sẽ có giá rất tốt. Tóm lại là đầu tư một lần chơi nhiều lần. Cơ hội trải nghiệm cho người chơi audio với mức giá hấp dẫn là thứ mà Allo đang hướng tới!

Nhật Dương.
" BossDAC chỉ có tác dụng reclock tín hiệu I2S để phục vụ cho con chip PCM5xxx mà thôi ". Vậy theo giả dịnh trên theo bác tin hiệu i2s ngay chỗ 4 chấu vàng board isolatorPi reclock chưa ạ ? thx :cool: .

linh0983

Well-Known Member
Vâng, bác có thể đọc thêm so sánh giữa 2 board HAT: HAT Master Clock DAC và I2S Reclocker.
http://www.dimdim.gr/2017/03/mambob...-fi-dac-with-and-without-kali-fifo-reclocker/
Theo như mô tả trong bài viết đó về Master Mode:
The DAC uses its on-board oscillators to generate the BCLK and LRCK signals, it then sends these signals back to the RPi which uses them to clock its DATA output. This way the RPi does not need to use its own clock, which is problematic for audio use. The end result is an I2S signal of reasonable quality
Dựa vào dòng chữ bôi đậm, mình có test với RPi để xem ảnh hưởng như thế nào:
Giao Tiếp của DAC và RPi là USB, chỉ chuyển đổi giữa Adaptive USB mode (mode 1) và Asynchronous USB (mode 2).
1. File nhac 44.1khz (clock RPi 19.2Mhz chia không chẵn), khi chuyển giữa mode 1 và mode 2 thì màu âm có thay đổi ở một số đoạn nhạc trong bản nhạc.
2. Chuyển tần số lấy mẫu của bản nhạc trên 48khz (clock RPi 19.2Mhz chia chẵn), chuyển giữa mode 1 và 2 thì màu âm không còn khác nhau.
3. Với Boss Dac + RPi: Phần Audio output interface (rune audio) chọn USB, không chọn Boss DAC để sử dụng DAC USB ngoài
Play file nhạc 44.1Khz ở trên, khi chuyển qua lại giữa 2 mode 1 và 2 thì màu âm cũng không có khác biệt và hay hơn.

Theo kết quả mình thấy clock RPi (44.1khz) đã thay thế bằng clock chính xác của Boss dac đúng như dòng chữ bôi đậm
. Vậy dù lấy tín hiệu từ USB hoặc I2S của IsolatorPi + boss dac theo như giả định của bác @linh0983 đều là clock của boss dac.
P/S: Lý do mình mua Boss Dac vì chuột bạch cho bài test này :rolleyes:. Đúng sai, các bác cho ý kiến nhé :p.
" BossDAC chỉ có tác dụng reclock tín hiệu I2S để phục vụ cho con chip PCM5xxx mà thôi ". Vậy theo giả dịnh trên theo bác tin hiệu i2s ngay chỗ 4 chấu vàng board isolatorPi reclock chưa ạ ? thx :cool: .
Theo em là chưa chỗ đó đơn thuần chỉ là I2s cách ly mà thôi.
Sorry các bác vẫn là mấy thắc mắc cũ rít a . Mình có hỏi bác Michael thiết kế 502DAC tín hiệu ngay chỗ socket xuất I2S có reclock chưa ? Câu trả lời là như vầy " The I2S signals at the header are direct from the PCM5122 except data which is coming from the Pi."
Mình có đo i2s 4 socket vàng và socket out i2s 502DAC nó là một . Như vậy Pi chỉ cấp DATA thôi mấy thứ còn lại là 502DAC hay PCM5122 . ( cá nhân mình nghĩ Boss nó cũng vậy ) . :mad:
Thắc mắc của mình đã xong thanks các bác a . o_O

mtminh

Well-Known Member
Sorry các bác vẫn là mấy thắc mắc cũ rít a . Mình có hỏi bác Michael thiết kế 502DAC tín hiệu ngay chỗ socket xuất I2S có reclock chưa ? Câu trả lời là như vầy " The I2S signals at the header are direct from the PCM5122 except data which is coming from the Pi."
Mình có đo i2s 4 socket vàng và socket out i2s 502DAC nó là một . Như vậy Pi chỉ cấp DATA thôi mấy thứ còn lại là 502DAC hay PCM5122 . ( cá nhân mình nghĩ Boss nó cũng vậy ) . :mad:
Thắc mắc của mình đã xong thanks các bác a . o_O
Hi. Tán chuyện cho vui nhé bác @linh0983.
1. Mình có đo i2s 4 socket vàng và socket out i2s 502DAC nó là một = dĩ nhiên là một. Và PCM5122 có thể nói vẫn nhận tín hiệu I2S từ Rpi vì đã thay clock
2. Bác đọc thêm PDF của 502dac_hw_ref_manual_p4_2 ở muc 4.1:
At the core of the 502DAC is the TI PCM5122 24-Bit DAC. This DAC operates in Master mode, thus providing the low-noise clocks to the Raspberry PI and the WM8804 SPDIF Transmitter. The connectivity between the PCM5122 and the Raspberry Pi is shown below. Mình hiểu nôm na là thay thế clock của Rpi, cung cấp Clock nhiễu thấp cho Rpi và WM8804. Bảng kết nối PCM5122 và RPi chỉ rõ hướng đi của signal. Ví dụ:
pin BCLK (502 & Rpi): I2S Bit Clock Output to the Pi and WM8804
pin LRCLK (502 & Rpi): I2S Word Clock Output to the Pi and WM8804
...
SCL (502 & Rpi): I2C Clock from the Pi
SDA(502 & Rpi): I2C Data to/from the Pi
...
Tham Khào PDF: 502dac_hw_ref_manual_p4_2 cùa 502DAC :).

Chỉnh sửa lần cuối:

rndce

Well-Known Member
Anh em đang dùng moode audio 3.8.4 thì up hết lên bản 4.0 beta 2 nhé bản 3.8.4 chạy Dsd rất lag lên 4.0 beta 2 là ngon lành
Moode này mình có App nào để điều khiển trên điện thoại không bác ơi. Hiện giờ mình chỉ biết điều khiển qua giao diện Web ah.

anhton82

Active Member
Các bác cho hỏi, mới chơi muốn stream từ Raspberry sang Airport Express có cách nào ko? Mình đang chơi đơn giản từ Macair sang AE làm DAC thôi.

Bên trên