Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Hagemi

Active Member
Chú nas BUFFALO LS-VL nhạc dsd Moode , Volumio , Roon chơi bình thường a .
(lúc trước dsd mình chơi từ ssd các bác hỏi mình add vào nas xem thế nào . Oh nghe ngon a) . o_O
http://buffalonas.com/linh0983

Cảm ơn bác, e cần chính là những thông tin thế này để biết được những Nas nào đã chạy được. Bác thử giúp e qua Lumin xem có nhận file Dsd ko ạ

linh0983

Well-Known Member
Theo mình hiểu đại khái là NAS là chỗ lưu dữ liệu . Còn mình có thấy cái gì trong đó hay ko là do software nó có support hay ko thôi a . :eek:
Bác pm link Nas của bác mình add thử a ? :oops::cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Theo mình hiểu đại khái là NAS là chỗ lưu dữ liệu . Còn mình có thấy cái gì trong đó hay ko là do software nó có support hay ko thôi a . :eek:
Bác pm link Nas của bác mình add thử a ? :oops::cool:
NAS của em không public ra internet bác ạ. Em cũng nghĩ như bác Nas chỉ là chỗ lưu dữ liệu . Còn mình có thấy cái gì trong đó hay ko là do software nó có support hay ko thôi. Chắc có chỗ nào đó để cấu hình mà mình không biết

trung224

Well-Known Member
Dành cho các bác dùng Roon

Do server về metadata của Roon chính là server của trang Allmusic.com, khi điền tag cho các album nhạc, bác có thể tìm tên album đó trên Allmusic, sau đó dùng Mp3tag mở cả folder rồi copy tên album vào tag "Album" cho tất cả các tracks nhạc. Khi đó, Roon sẽ tự động kết nối với Allmusic và tự hiển thị tất cả thông tin về album đó ra, không cần phải điền các tag khác cho từng tracks nhạc nữa, tiết kiệm được rất nhiều thời gian.

Lưu ý: phải tách dạng cue + image thành dạng tracks và cách này chỉ dùng được với Roon (có kết nối với Allmusic) và đa phần chỉ dùng được với nhạc Tây (do có thông tin album trên Allmusic)

do_long_khach

Well-Known Member
Dành cho các bác dùng Roon

Do server về metadata của Roon chính là server của trang Allmusic.com, khi điền tag cho các album nhạc, bác có thể tìm tên album đó trên Allmusic, sau đó dùng Mp3tag mở cả folder rồi copy tên album vào tag "Album" cho tất cả các tracks nhạc. Khi đó, Roon sẽ tự động kết nối với Allmusic và tự hiển thị tất cả thông tin về album đó ra, không cần phải điền các tag khác cho từng tracks nhạc nữa, tiết kiệm được rất nhiều thời gian.

Lưu ý: phải tách dạng cue + image thành dạng tracks và cách này chỉ dùng được với Roon (có kết nối với Allmusic) và đa phần chỉ dùng được với nhạc Tây (do có thông tin album trên Allmusic)
Nói chung là vất vả thật. Có lẽ phải thuê em sinh viên nào ngồi làm dăm ngày may ra xong.

do_long_khach

Well-Known Member
Ae mình có code active cho từng máy rồi mà bác họ cập nhật thêm a .
AO ko phải là 1 chương trình đúng nghĩa nên cài rồi nó ko có trong danh sách Programs của Windows để mà uninstall. Theo bác thì giờ ta cài version mới kiểu gì nhỉ?

Cập nhật: đọc lại Manual thấy cứ cài đè lên thôi, sau đó Service Tool tự bật lên và full reset. Máy boot lên rồi chạy lại core là xong.

If a new version of the AudiophileOptimizer is released, run the new version of setup.exe over your current setup. Setup.exe can be run in core, minimal-server and GUI mode. You don’t have to do a reset via ServiceTool before you run setup.exe. Once setup.exe updates your current version of AudiophileOptimizer, it will automatically launch the latest ServiceTool to make a full reset. This is important for the new AO version to work as expected.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
AO theo mình nghĩ là ẢO cài vài tưởng tượng âm thanh sạch hơn hay hơn mượt hơn máy tính chạy nhẹ nhàng hơn vì 95% các service hdh bị khoá lại.

thovanhim

Member
AO theo mình nghĩ là ẢO cài vài tưởng tượng âm thanh sạch hơn hay hơn mượt hơn máy tính chạy nhẹ nhàng hơn vì 95% các service hdh bị khoá lại.
Em có thể tự optimizez Windows chạy ít Service hơn khi cài AO, tinh chỉnh registry... các kiểu nhưng vừa mua chung AO với các bác xong cài lên thì ko hề thấy tiếc tiền tý nào :) Em nghĩ quan trọng nhất là cái máy tính phải đc chăm chút phần cứng, nguồn điện ... cẩn thận để làm music server trước đã, chứ setup trên một cái pc bình thường thì đúng là khó mà có thể thấy sự khác biệt

do_long_khach

Well-Known Member
AO nó ko chỉ disable services, việc đó nó kém hơn tay mình. Bác @thovanhim thử chọn sound sig 1 và digital filter B nhé. Khác hẳn luôn, cứ như là vừa cài 1 thằng AO thứ 2.

Hagemi

Active Member
Các bác cho em hỏi hai combo cấp nguồn 3x cho pi dưới đây thì combo nào chất lượng tốt hơn
1- 1963 + 3x 3045
2- 1084 + 1x 3042 + 1x3042 dual

trung224

Well-Known Member
Nếu để xuất digital ra DAC rời, như em đang sử dụng thì combo 1 tốt hơn. Các loại bo LT3042 đều phải dùng transistor để tăng dòng ra (do LT3042 chỉ ra được tối đa có 200mA), làm giảm chất lương tổng của mạch.

Về phần làm tầng lọc 1 cho nguồn 3x thì LT1963 có Transient Response tốt hơn hẳn LT1084. Dù nói một cách thẳng thắn ra thì cả 2 loại bo LT1963 lẫn LT1084 của Tàu mà các shop VN bán đều chưa khai thác hết 2 con regulator này.

Hagemi

Active Member
Nếu để xuất digital ra DAC rời, như em đang sử dụng thì combo 1 tốt hơn. Các loại bo LT3042 đều phải dùng transistor để tăng dòng ra (do LT3042 chỉ ra được tối đa có 200mA), làm giảm chất lương tổng của mạch.

Về phần làm tầng lọc 1 cho nguồn 3x thì LT1963 có Transient Response tốt hơn hẳn LT1084. Dù nói một cách thẳng thắn ra thì cả 2 loại bo LT1963 lẫn LT1084 của Tàu mà các shop VN bán đều chưa khai thác hết 2 con regulator này.
Cảm ơn bác nhé. E để xuất Dac rời bác ạ. Vậy e chọn combo1 khỏi phải lăn tăn nữa :)

oldfriend

Moderator
xin lỗi hơi lạc đề chút, đã có bác nào thương mại hóa dự án này chưa, em muốn mua 1 cái cho nhanh chứ điện tử hok rành :D

Bên trên