Dùng Adobe Premiere sync Audio Thuyết minh

manhdatkhocan

Active Member
Mình đang dự định sync 1 số audio thuyết minh đuôi .MKA và sync trên 1 phim HD Remux
đa phần file Audio chỉ lệch vài chục s so với phim
mình dùng phần mềm Premi để hiệu chỉnh nhưng do Premi ko nhận file.MKA nên mình đã covert nó ra thành wav

phim từ .MKV hoặc M2TS m cũng đưa về .MP4

m bỏ 2 phần mới convert vào Premi và bắt đầu tinh chỉnh

chốt lại vấn đề mình muốn hỏi là so với bảng chi tiết bên trên ấy
có Pro nào có soft nào convert âm thanh qua wav mà vẫn giữ nguyên chất lượng audio hoặc có phương án khác cách làm của mình
Hoặc có setting nào trong premi khi xuất ra audio vẫn giữ nguyên chất lượng ban đầu.
Mong câu trả lời từ các bạn.

caothudeche

Moderator
Ngày trước mình cũng lọ mọ chỉnh sửa audio đa kênh. Nhưng quên mất dùng phần mềm gì rồi.
Còn để convert sang WAV thì bạn có thể dụng Foobar 2K (mình dùng Foobar 2K để nghe nhạc nên hay dùng nó convert luôn).
Yêu cầu:
- Foobar2K đã cài component hỗ trợ định dạng bạn muốn convert, tức nó phát được file đó lên tiếng là được.
- Khi convert chon WAV chú ý phần Processing, trong đó có phần Active DSPs là các bộ xử lý được áp dụng khi convert. Thường thì chỗ này nó chọn sẵn Downmix, thì ban loại nó ra. Bỏ trống luôn, còn muốn có những thay đổi gì thì cứ bên thẻ Available DSPs mà thêm vào.

manhdatkhocan

Active Member
phần mềm này chuyên nghe nhạc Flac m có mò mẫm tới khu convert có hiện ra các tab như bạn hướng dẫn, nhưng hiện thì vẫn mơ hồ (trên tab Processing) m quất sạch chỉ trừ cái bạn nói ra

và bắt đầu OK thì nó hiện ra bảng này

bạn có thể giải thích rõ hơn giúp m được ko và như bạn thấy thì chất lượng Audio có bị thay đổi ko
Mong hồi âm nhiều ạ

manhdatkhocan

Active Member
Để mình nói rõ hơn cái ý đồ của m 1 chút cái hướng của mình là dùng Adobe premi nó dễ xử lý và dễ hơn khi phim thuộc bản cut và uncut vẫn chủ động được nhưng chỉ nói như vậy chứ cũng chẳng rảnh đền cỡ đó.
Cái phim m luôn convert ra Mp4 đó chỉ là 1 bản nháp để m canh audio chuẩn vào, nên Audio phải là nguyên chất lượng tương đương ban đầu và cả khi xong và xuất ra nó cũng là chất lượng ban đầu nên hiện chưa có cách nào để phân biệt cả. vấn đề này m đang bị lùng bùng.

caothudeche

Moderator
phần mềm này chuyên nghe nhạc Flac m có mò mẫm tới khu convert có hiện ra các tab như bạn hướng dẫn, nhưng hiện thì vẫn mơ hồ (trên tab Processing) m quất sạch chỉ trừ cái bạn nói ra

và bắt đầu OK thì nó hiện ra bảng này

bạn có thể giải thích rõ hơn giúp m được ko và như bạn thấy thì chất lượng Audio có bị thay đổi ko
Mong hồi âm nhiều ạ
Sao vẫn còn v1.03 vậy, lên mới nhất đi.
Bạn mắc phải 2 lỗi mà mình đã hướng dẫn ở trên khi convert rồi.
1. Active DSPs: là những gì chương trình sẽ áp dụng vào trong quá trình covert, ví dụ:
Convert 5.1 to stereo: nó sẽ chuyển từ 5.1 về 2.0.
Convert mono to stereo: nó sẽ chuyển mono về 2.0.
Bạn thêm tất cả như thế thì nó loạn à.
Ý mình là bỏ trống nhé, nó sẽ convert sang định dạng bạn muốn, trừ khi bạn muốn có thêm các thuộc tính Active DSP.

2. Foobar 2K của bạn vẫn chưa hỗ trợ định dạng âm thanh DTS kìa.
Muốn nhanh thì tải bải Foobar 2K full component, hoặc tìm cài component DTS vào.

manhdatkhocan

Active Member
Hi bạn m lấy cái mới về và convert thử với âm thanh AC3 và DTS cũng đều trôi hết
1 số hình ảnh thí nghiệm của mình như vầy

những cái bôi đỏ là m đang thắc mắc nó có thay đổi gì ko bạn hả
cái version m lấy về đã có DTS chưa cách nhận biết như nào bạn
Thanks!

caothudeche

Moderator
- Hình trên cùng không vấn đề gì, giữ nguyên 6 kênh (5.1), mấy chỗ bôi đỏ không có gì cả, chỉ là tiêu chuẩn nén âm thanh thôi.
- Hình thứ 2: Tiêu đề có ghi TruHD Atmos, không biết còn có thêm các luồng audio khác không, nhưng luồng bạn chụp là DTS-HD MA 7.1 (nó bao gồm phần 7.1 và phần Core 5.1). Như hình convert sang WAV thì thấy chỉ còn là WAV 5.1 như vậy nó không giữ được 8 kênh nữa, có lẽ do giới hạn của WAV.

manhdatkhocan

Active Member
Thanks bạn Mod nhiều mình cũng vỡ vạc ra được ít nhiều rồi có thắc mắc gì mình sẽ hỏi và nhờ mọi người cùng tư vấn nữa nhé. Chúc Mod 1 ngày tốt lành.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Mình đang dự định sync 1 số audio thuyết minh đuôi .MKA và sync trên 1 phim HD Remux
đa phần file Audio chỉ lệch vài chục s so với phim
mình dùng phần mềm Premi để hiệu chỉnh nhưng do Premi ko nhận file.MKA nên mình đã covert nó ra thành wav

phim từ .MKV hoặc M2TS m cũng đưa về .MP4

m bỏ 2 phần mới convert vào Premi và bắt đầu tinh chỉnh

chốt lại vấn đề mình muốn hỏi là so với bảng chi tiết bên trên ấy
có Pro nào có soft nào convert âm thanh qua wav mà vẫn giữ nguyên chất lượng audio hoặc có phương án khác cách làm của mình
Hoặc có setting nào trong premi khi xuất ra audio vẫn giữ nguyên chất lượng ban đầu.
Mong câu trả lời từ các bạn.

Để điều chỉnh thời lượng "Delay" giữa "Video Track" & "Audio Track" trên phim .MKV, bác cần đến phần mềm miễn phí MKV ToolNix GUI (để điều chỉnh một cách trực tiếp/ngay trên phim.)
vd: Điền vào trị số 100ms, 150ms hoặc -100ms, -150ms, v..v.. trước khi "Remuxing" lại phim .MKV.
[Với cách này, bạn khỏi phải vất vả chạy theo những "Step" loằng ngoằng như đã thấy ở trên..!]

Chỉnh sửa lần cuối:

manhdatkhocan

Active Member
Dear bạn!
có thể hướng dẫn 1 cách cụ thể chi tiết hơn chút không ví dụ như phim và âm thanh mình bị lệch 20s thì cách làm ra sao. Mong comment của bạn.
Vì với cách trên là cách xử lý cho những movie có độ khó cắt chỗ này bớt chỗ kia mà khi convert về wav lại thay đổi đi setting về .MKA ban đầu đi rồi.
Hiện nó chỉ lệch có vài chục s cho toàn phim

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Dear bạn!
có thể hướng dẫn 1 cách cụ thể chi tiết hơn chút không ví dụ như phim và âm thanh mình bị lệch 20s thì cách làm ra sao. Mong comment của bạn.
Vì với cách trên là cách xử lý cho những movie có độ khó cắt chỗ này bớt chỗ kia mà khi convert về wav lại thay đổi đi setting về .MKA ban đầu đi rồi.
Hiện nó chỉ lệch có vài chục s cho toàn phim
Nếu phim bị lệch 20s (giữa Audio & Video) => Điền vào trị số "20000" trước khi "Remuxing" lại phim .MKV
[Hoặc -20000 / tùy theo từng trường hợp nhanh hơn hoặc chậm hơn.)

a) Nếu "Audio" nhanh hơn "Video" 20s => Điền vào trị số "-20000".
b) Nếu "Audio" chậm hơn "Video" 20s => Điền vào trị số "20000".

Sau khi hoàn tất , bác cho "Play" lại phim để kiểm tra và tiếp tục thêm/bớt (ms) nếu cần thiết.

Note: 1 Second = 1000 Milisecond

Chỉnh sửa lần cuối:

manhdatkhocan

Active Member
Dear Mod!
Mấy nay em bận quá chưa thử cách của Mod hướng dẫn thì hôm nay e đã làm được rồi
đơn giản và đạt năng suất cao. Em cảm ơn các Mod nhiều lắm.
Vậy là em lại thêm được 1 kiến thức mới về xử lý phim ảnh nữa
Hiện giờ e đang đi theo những cách này giờ e sẽ chia sẻ để anh em cùng ghóp ý nhé
1-Iso cần có Ultra ISO

2-Tách từ Iso thì kiếm phim trong đó mux lại bằng TSMuxeR

tách ra nhập vào đều dùng nó (Delay, Demux)
2-1-Mkv tách ra nhập vào, Delay lại dùng MKVToolNix GUI

3-Sync phụ đề lệch dùng SubPro

4-Thêm chút hiệu ứng chữ nghiêng chữ đổ dùng Aegisub

5-Phụ đề dạng PGS dịch phê quá khớp quá tách ra bằng Suprip

Chia sẻ cá nhân em.

caothudeche

Moderator
Dear Mod!
Mấy nay em bận quá chưa thử cách của Mod hướng dẫn thì hôm nay e đã làm được rồi
đơn giản và đạt năng suất cao. Em cảm ơn các Mod nhiều lắm.
Vậy là em lại thêm được 1 kiến thức mới về xử lý phim ảnh nữa
Hiện giờ e đang đi theo những cách này giờ e sẽ chia sẻ để anh em cùng ghóp ý nhé
1-Iso cần có Ultra ISO

2-Tách từ Iso thì kiếm phim trong đó mux lại bằng TSMuxeR

tách ra nhập vào đều dùng nó (Delay, Demux)
2-1-Mkv tách ra nhập vào, Delay lại dùng MKVToolNix GUI

3-Sync phụ đề lệch dùng SubPro

4-Thêm chút hiệu ứng chữ nghiêng chữ đổ dùng Aegisub

5-Phụ đề dạng PGS dịch phê quá khớp quá tách ra bằng Suprip

Chia sẻ cá nhân em.
Tại sao lại phải dùng lắm loại phần mềm dịch phụ đề vậy bạn?
Không bàn đến loại phụ đề dạng ảnh trong DVD, bluray thì mình Aegisub cân cả bản đồ rồi. Sync, hiệu ứng, kara...
Phụ đề lệch mình toàn sync bằng aegisub không à. Nó mà lệch đều chỉ chỉ mất 2-3 thao tác chưa đầy 5s là xong.

manhdatkhocan

Active Member
Hi Mod do em ít mò mà e dùng quen rồi nên cứ vậy dùng cũng vài ba thao tác là xong với phụ đề
toàn portable thôi để nhiều cho nhức đầu chơi ka ka
Thanks Mod chia sẻ

Bên trên