Dựng cấu hình HTPC full HD và chơi game nặng(GTA 4)

duy_vn31

Member
chào các bác,
cuối năm thi xong. em tính mua pc mới thay cái ở nhà để chơi nhân dịp nghỉ hè.

các bác cho em ý kiến:

phòng khách, tầm: 6m x 6m =30m2, khoảng cách từ mắt đến TV là 2m-2.5m

XÁC ĐỊNH NHU CẦU:
HTPC của tôi cần làm được các việc sau:
- Xem tốt HD độ phân giải 1080p với định dạng âm thanh DTS (cao nhất trong giới HD rồi đó) với thiết lập chất lượng tốt nhất.
- Chơi tốt tất cả các game hiện nay, đặc biệt là các game nặng(GTA 4, COD, CRYSIS,....)
- Xử lý hình ảnh, biên tập phim cho gia đình
- Nghe nhạc bằng nguồn MP3 và lossless
- Lướt web bất cứ khi nào có nhu cầu
- Sẵn sàng hoạt động tức thời khi cần
- Lưu trữ hình ảnh, phim ảnh, nhạc... để truy cập ngay khi cần

LỰA CHỌN LINH KIỆN:
1.màn hình : em đang dùng panasonic 37x10v 9,999,999, giá ở điện máy chợ lớn

2.loa: dự định em sẽ mua creative gigaworks g500 (6 triệu) nhưng ngân sách chưa đủ, dùng tạm loa cùi soundmax 2.1 a-2000, tập trung vào htpc trước

3. món chính: HTPC khoảng 8 triệu, có thể +/- 2 triệu , +3 triệu nếu hợp lí

Do mấy năm nay dùng pc cũ nên hơi bị mù về pc, đây là những gì em chọn được sau khi đọc các bài ở voz và hdvietnam:

1. CPU : bản thân em hơi nghiêng về amd vì con pc cũ xài amd được 7 năm rồi: gta 4 đòi hỏi cpu nhiều nhân nên em chọn AMD phenom II x3 720 2.8ghz black edition am3 2,717,000đ

CPU heatsink HSF dùng scythe ninja mini, support am2, không biết gắn vừa am3 không??

2. MAIN ECS 780GMA am2+ 1,425,000đ

3. ram :không biết nên dùng ddr3 hay ddr2, trước mắt chọn ddr2 : 2GB ddr2 consair 800mhz 991.120

4. HDD western digital 1t green sata2 : 1,910,000đ, 500gb 1,025,000đ

5. VGA onboard,tạm thời nhịn chơi game :D

6. case :hiên em còn cái case cùi noname của máy cũ xài đỡ, mai mốt đổi qua NZXT duet (amazon)

7. PSU acbel 430w i power 619,450đ

8. keyboard+mouse có sẵn, up lên wireless sau

THIỆT HẠI ƯỚC TÍNH : 7,662,570Đ :-O

em hơi băn khoăn mấy vụ này :

1.có đầu tư cho cpu nhiều quá ? chắc khoảng <2 triệu là good

2.main ecs không hỗ trợ ddr3 , khó nâng cấp về sau, mà main theo các bác chơi ecs hay giga nhỉ ? main này hỗ trợ am2+ không biết có gắn được CPU am3 không?

3. ram :có cần phải 4gb ram mới chơi gta 4 được ? nếu vậy thì phải thêm 1 triệu

4. 1tb đủ cho nhu cầu HD O:), nhưng em hơi băn khoăn là nên mua 1 ổ 1T hay 2 ổ 500gb rồi thiết lập RAID ?, hay chơi hẳn 2 ồ 1tb cho nó máu

5.card VGA : không biết ati 3200 onboard chơi hd 1080p và bluray rip được không nhỉ??=P~=P~
6. nguồn acbel 430w chắc đủ công suất ?? , chạy có êm không ?

Ngoài ra, theo các bác cấu hình như thế có nóng ko nhỉ? chạy stock fan hay hsf có quạt nằm ngang

tốn kém quá, em muốn hạn chế bớt ngân sách cho vụ này nhưng ko đừng được, anh em chỉ giáo cho nên nâng cái gì lên và hạ cái gì xuống. sau này có tiền độ loa, VGA rời ,đô tay game logitec xịn để chơi pes mới nhất cho sướng hơn ps3 sau

em quan tâm nhất là main và CPU,các thứ còn lại thì ok thế nào cũng xong.

Thanks các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

nxt1980

Ðề: Dựng cấu hình HTPC full HD và chơi game nặng(GTA 4)

Main thì nên mua em GIGABYTE GA-MA785GMT-US2H hỗ trợ dr3 lun:
Cpu thì em AMD630 dc rùi x4 nhưng không có L3 thui
Vga thì vote cho 4670 có khả năng thì 1gb ko thì 512 cũng good.
em nghĩ GTA4 ko nặng lém đâu vậy dc rùi
:-j

nxt1980

GIGABYTE GV-N240D5-512I hoặc con này cũng good.

duy_vn31

Member

Main thì nên mua em GIGABYTE GA-MA785GMT-US2H hỗ trợ dr3 lun:
Cpu thì em AMD630 dc rùi x4 nhưng không có L3 thui
Vga thì vote cho 4670 có khả năng thì 1gb ko thì 512 cũng good.
em nghĩ GTA4 ko nặng lém đâu vậy dc rùi
cảm ơn bạn đẽ giúp đỡ,
về main thì con GA-MA785GMT-US2H này cũng được :vga onboard, ddr3 giá khoảng 1,900,000đ

cpu: athlon x4 620 206 ghz giá ngang ngửa phenom 720 , không biết hiệu năng ra sao?
còn 630 thì em không biết*-:)

nxt1980

mình nghĩ x4 630 sẽ hơn x3 720. nhưng chắc không nhiều.
Đa phần thì người ta thích mua phenom x4 hơn x3.

HD Beginner

cảm ơn bạn đẽ giúp đỡ,
về main thì con GA-MA785GMT-US2H này cũng được :vga onboard, ddr3 giá khoảng 1,900,000đ

cpu: athlon x4 620 206 ghz giá ngang ngửa phenom 720 , không biết hiệu năng ra sao?
còn 630 thì em không biết*-:)

Lấy Giga GA-MA785GMT-USB3 đi bạn, giá hơi cao chút (120$) bù lại có e-SATA và USB 3.0 thích hợp cho COpy phim ổ ngoài tốc độ cao. :-j

duy_vn31

Member

nhưng mà em nghĩ hiện nay usb 3 chưa phổ biến, vả lại các thiết bị dùng usb 3 cũng rất mắc, nên em nghĩ usb3 chưa thích hợp trong thời điểm hiện nay

về main, em nghĩ có thể dùng main có card onboard, tiết kiệm được kha khá tiền đầu tư cho VGA rời, và phãi hy sinh khoản chơi game trong một thời gian, đến khi có tiền mua VGA rời....
có con main này nhìn ok, anh em thấy sao?
J&W RS780UVD-AM2+- vozforums
http://vozforums.com/showthread.php?t=71207
hoặc JW-G82UM-PVHD+ Limited Edition
http://vozforums.com/showthread.php?t=91670==> vga onboard 8200, chơi gta 4 được rầu

Chỉnh sửa lần cuối:

letuanzzz

Member

nhưng mà em nghĩ hiện nay usb 3 chưa phổ biến, vả lại các thiết bị dùng usb 3 cũng rất mắc, nên em nghĩ usb3 chưa thích hợp trong thời điểm hiện nay

về main, em nghĩ có thể dùng main có card onboard, tiết kiệm được kha khá tiền đầu tư cho VGA rời, và phãi hy sinh khoản chơi game trong một thời gian, đến khi có tiền mua VGA rời....
http://vozforums.com/showthread.php?t=91670==> vga onboard 8200, chơi gta 4 được rầu

Main 780G choi game online ,coi HD khá tốt , còn offline thì hơi đúi a2h

duy_vn31

Member

còn em ecs này thỉ sao các bác nhỉ:ECS - A780GM - A ULTRA (Black):1,496,210đ
review ở voz: http://vozforums.com/showthread.php?t=200851

Chip AMD® 780G + SB750, s/p AMD Phenom™ processor (Socket AM2+)–S/p Athlon™ 64 X2 Dual Core/ Athlon™ 64 / Sempron processor, FSB, 4x DDR2 1066 upto 32G, PCI Exp 16X, 5XSATA 3Gb/s, 1xSATA HOT, 2ULTRA DMA 133/100/66, 2XPCI Exp1x, 12USB, Rad 0,1,10, Port HDMI,
VGA ATI Radeon HD3200 + Sound (8ch) + Lan onboard 1G.

HD Beginner

1- Bạn dùng chia sẻ cho gia đình, chắc chắn rất có nhu cầu Copy giữa Camera/Camcoder , Box, Phone, Laptop mà không có cổng e-SATA và sẵn sàng cho USB 3.0 thì mệt đó

2- Riêng chơi Mainboard, mình chỉ dùng hoặc Asus hoặc Giga (Đến MSI còn ko thèm xài nữa là) vì hàng ổn định, ít lỗi. Nên mình khuyên bạn ko nên dùng hàng ECS, BioSTAR hay Jetway là những hàng chất lượng kém hơn nhiều

Hệ thống này mình đang dùng khá tối ưu:

AMD X4 620

Bạn thích Phenom thì cố lên Phenom X4 chứ Phenom X3 ít lõi hơn sẽ ko hỗ trợ các ứng dụng biên tập phim và hình ảnh hỗ trợ đa lõi đâu.

GA-MA785GMT-USB3: Mainboard này có đủ mọi cổng kết nối. Có VGA Onboard 4200 đủ mạnh để full HD 1080p, giải mã bằng GPU. Ngoài ra Mainboard nên hỗ trợ DDR3 để sẵn sàng cho công nghệ mới

duy_vn31

Member

1- Bạn dùng chia sẻ cho gia đình, chắc chắn rất có nhu cầu Copy giữa Camera/Camcoder , Box, Phone, Laptop mà không có cổng e-SATA và sẵn sàng cho USB 3.0 thì mệt đó

2- Riêng chơi Mainboard, mình chỉ dùng hoặc Asus hoặc Giga (Đến MSI còn ko thèm xài nữa là) vì hàng ổn định, ít lỗi. Nên mình khuyên bạn ko nên dùng hàng ECS, BioSTAR hay Jetway là những hàng chất lượng kém hơn nhiều

AMD X4 620

Bạn thích Phenom thì cố lên Phenom X4 chứ Phenom X3 ít lõi hơn sẽ ko hỗ trợ các ứng dụng biên tập phim và hình ảnh hỗ trợ đa lõi đâu.

GA-MA785GMT-USB3: Mainboard này có đủ mọi cổng kết nối. Có VGA Onboard 4200 đủ mạnh để full HD 1080p, giải mã bằng GPU. Ngoài ra Mainboard nên hỗ trợ DDR3 để sẵn sàng cho công nghệ mới

cảm ơn bạn đã tư vấn dùm:D
không biết GA-MA785GMT-USB3 có support phenom x6 không vậy bạn=P~
và bạn vui lòng cho cái địa chỉ ạ, mình ở HCM bạn á

nxt1980

AMD X4 620

mình đồng ý với huynh ấy con này là hợp lí đấy.
785 không xài mà lai đi mua 780 là seo.

duy_vn31

Member

nhưng mà hiện giờ GA-MA785GMT-USB3 mình thấy ít nơi bán quá, còn ecs 780gma ở Phuong dang. bạn có thể tư vấn cho mình nơi bán được không?

duy_vn31

Member

oh my god!!!, shop gần thế mà không kiếm, tìm đâu xa, thanks
support phenom x6:-j:-j, usb 3 :x:x, e sataB-),B-)B-),quyết định múc em này, không lăn tăn gì nữa:D
à mà micro ATX có kém hơn ATX không nhỉ, nhìn cái main nhỏ nhỏ nó không được pro cho lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

nxt1980

support phenom x6:-j:-j, usb 3 :x:x, e sataB-),B-)B-),quyết định múc em này, không lăn tăn gì nữa:D
à mà micro ATX có kém hơn ATX không nhỉ, nhìn cái main nhỏ nhỏ nó không được pro cho lắm

Đã HTPC mà lị nó nhỏ nhưng có võ mà.

HD Beginner

Main này RAM đủ khe

5 ổ SATA

PCI Ex16 2.0

Vậy là ngang bằng với full ATX rồi

Còn gì kém hơn hơn?

Nó chỉ kém 1 số main full size ATX hàng khủng là ko support Double CrossFire Tức là 4 khe PCI Ex16 2.0 thôi. Nhưng lọai này tòan >5tr nên cũng chẳng cần so sánh

doc_khach

Active Member

Hix em xài con lap Dell studio 1555 Cpu core 2 dual P8600 ram DDR2 2G buss 800 VGA ATI Mobility Radeon HD 4570 512mb mà chạy GTA4 ầm ầm mà bác lo gì kiểu gì desktop mà lắp tương đương như cấu hình của em thay bằng DDR3 thì khỏi ngợi rùi còn gì :D thay cái card màn hình có Full HD nữa chắc chưa đến 10mil đâu :D

duy_vn31

Member

Hix em xài con lap Dell studio 1555 Cpu core 2 dual P8600 ram DDR2 2G buss 800 VGA ATI Mobility Radeon HD 4570 512mb mà chạy GTA4 ầm ầm mà bác lo gì kiểu gì desktop mà lắp tương đương như cấu hình của em thay bằng DDR3 thì khỏi ngợi rùi còn gì :D thay cái card màn hình có Full HD nữa chắc chưa đến 10mil đâu :D

nhưng mình dùng AMD mà bạn :D

Main này RAM đủ khe

5 ổ SATA

PCI Ex16 2.0

Vậy là ngang bằng với full ATX rồi

Còn gì kém hơn hơn?

Nó chỉ kém 1 số main full size ATX hàng khủng là ko support Double CrossFire Tức là 4 khe PCI Ex16 2.0 thôi. Nhưng lọai này tòan >5tr nên cũng chẳng cần so sánh

wow, không ngờ em nó mạnh đến vậy
-mà audio Realtek ALC889 codec có tốt không vậy bạn ? dùng cho g500 phải tốt nghe mới phê
-VGA 4200 có play 1080p trơn tru được không?
-cổng e-sata là gì?:D có giống cổng sata không?dùng được cáp sata?:D
một vài câu hỏi, mong bạn trả lời cho....

Bên trên