dùng dung dịch gì để làm sạch main khi bị chuột tè bậy

tình hình là máy tính của mình bị bọn chuột biến thành nhà vệ sinh và main trở thành toalet của chúng. giờ muốn làm sạch có thể dùng biện pháp và dung dịch gì để an toàn. tìm các diễn đàn toàn thấy mọi người đá xoáy nhau mà không nhận được câu trả lời tử tế. cám ơn mọi người

thmac

Member
Chỉ có cách dùng xà bộng và nước thôi bro àh! Sau đó thì phơi cho thật khô thôi.
Sao đó dùng "xăng thơm" pha với nhựa thông quét lên những chổ bị chuột "đái" là ok

tethien

Active Member
Ðề: dùng dung dịch gì để làm sạch main khi bị chuột tè bậy

Dùng xăng + bàn chải đánh răng mềm để chà bạn ạ. Chà nhẹ nhàng thôi nha.
Sau đó để tự nhiên cho thật khô rồi dùng sơn 2K sơn lên 01 lớp mỏng.

Không nên:
-Dùng nước vì nó thấm vào mainboard và đáy các con chip dán rất lâu khô.
-Không được dùng máy sấy tóc để sấy.
-Không phơi nắng mainboard.

Chà xăng xong bạn cứ để trong mát, chỗ thoáng khoảng 4-5h là nó khô hết.
Có thể hỗ trợ = 01 bóng đèn tròn 75W để xa xa 25-30cm.

leesang

Well-Known Member

Acetole và bàn chải đánh răng là chọn lựa số 1

aitranst

Well-Known Member

Bạn ra tiệm bán đồ phụ tùng điện tử mua 01 chai nước chuyên rửa boar, giá rẻ thôi.
Bản thân mình thì thường xuyên rửa mấy cái này, nếu siêng thì mua nước đó về rửa, nếu làm biếng thì rửa bằng nước trắng và xà bông, chà bằng bàn chải đánh răng. sau đó phơi khô (dĩ nhiên phải canh chừng coi chừng phơi lâu quá hoặc bị ăn cắp :) ). đặc biệt chưa từng bị hư cái nào...

manhthang

Huyền Thoại
Cách vệ sinh các loại bảng mạch hữu hiệu chính là nước xà phòng (xà phòng bột hòa tan).
Sau khi làm sạch bằng nước xà phòng bạn nên rửa sạch bằng nước lã, cuối cùng dùng các loại hóa chất dung môi như acetone, tetrachlorethylene để làm sạch nước. Có thể pha 1 lượng nhỏ nhựa thông với dung môi trước khi rửa main.
Sau đó để main khô tự nhiên ở nơi thoáng mát (dựng lên cho ráo nước).

tusontay

Huyền Thoại
Em có một cái Main phải rửa nước vì con bé con nhà chú nó đổ nguyên cốc sữa vào!
Phơi gió cẩn thận (Phơi trong bóng râm, khô = gió) gần 1 năm rồi giờ vẫn chạy! :D

cảm ơn tất cả các bác đã chỉ bảo chân tình. tuy nhiên do tính hấp tấp của em mà lợn què đã hóa lợn chết, nóng ruột vì đang kéo dở ít nhạc nên em quyết định đi mua 2 hộp nước cất với cái bàn chải đánh răng loại mềm nhất có thể về cọ rửa nhẹ nhàng. tháo pin CMOS, che đậy và tránh nước vào CPU rất cẩn thận, cũng hong khô kĩ càng rồi mà đến khi bật lên chỉ còn quạt tản nhiệt CPU là chạy ngon lành còn lại thì không chút tín hiệu gì cả, sờ vào sau máy, chỗ CPU vẫn thấy nóng. em dự rằng vẫn còn nước hoặc hơi nước bám đâu đó trên main mà em ko nhìn được nên chập cháy rồi.
sau vụ này em tính mua cái máy đuổi chuột quảng cáo trên tivi mà thấy nhiều người nói ko hiệu quả nên không biết có nên mua ko. bác nào dùng rồi cũng chỉ em luôn đi ạ

kamejojoko_90

Chỉ có cách dùng xà bộng và nước thôi bro àh! Sau đó thì phơi cho thật khô thôi.
Sao đó dùng "xăng thơm" pha với nhựa thông quét lên những chổ bị chuột "đái" là ok

kamejojoko_90

mrdat_computer

vậy là bác đã phá hỏng thành công e nó rồi

manhthang

Huyền Thoại
cảm ơn tất cả các bác đã chỉ bảo chân tình. tuy nhiên do tính hấp tấp của em mà lợn què đã hóa lợn chết, nóng ruột vì đang kéo dở ít nhạc nên em quyết định đi mua 2 hộp nước cất với cái bàn chải đánh răng loại mềm nhất có thể về cọ rửa nhẹ nhàng. tháo pin CMOS, che đậy và tránh nước vào CPU rất cẩn thận, cũng hong khô kĩ càng rồi mà đến khi bật lên chỉ còn quạt tản nhiệt CPU là chạy ngon lành còn lại thì không chút tín hiệu gì cả, sờ vào sau máy, chỗ CPU vẫn thấy nóng. em dự rằng vẫn còn nước hoặc hơi nước bám đâu đó trên main mà em ko nhìn được nên chập cháy rồi.
sau vụ này em tính mua cái máy đuổi chuột quảng cáo trên tivi mà thấy nhiều người nói ko hiệu quả nên không biết có nên mua ko. bác nào dùng rồi cũng chỉ em luôn đi ạ

Case máy tính của bạn kiểu gì mà chuôt chui vào được nhỉ :)
Máy đuổi chuột cắm điện không có tác dụng đâu, máy đuổi chuột chạy bằng cơm giá 100k/con thì may ra.

quần_tà _lỏn

Active Member

Mình rữa bằng cồn trắng y tế 70 độ - ko phải cồn xanh. Đổ cồn vô thau và thả cả main vô, dùng bàn chải đánh răng hoặc cọ sơn để rửa. Rửa xong giũ cho ráo để dựng đứng cho khô, bật máy lạnh chế độ khử ẩm (dry) hoặc để đó cả tuần sau ráp vô vẫn chạy tốt! Chùi rữa chứng 10 - 15 phút thôi! Đừng ngâm lâu quá (để qua đêm), nó rã hết mạch luôn! Cẩn thận với mấy cái tụ giấy, ngâm tới chân nó thôi đừng ngâm ngập qua nó!

case luôn được em cởi bỏ một số thứ nên hay bị lộ hàng lắm ạ. đi học lâu không về chẳng để ý nên cứ thế bật máy sử dụng được vài lần thì thấy có vấn đề, giở ra xem mới biết bọn chuột đang hoan lạc trong đó. nhìn xanh xanh đỏ đỏ đến ghê. mà em cũng lau rửa rất cẩn thận, chẳng hiểu sao...
nhà em ở vùng quê thôi nhưng mà vì yếu tố riêng nên không nuôi mèo được.
khổ vì chuột

ngdhieu

Well-Known Member

Cái bạn cần mua là 1 cái case tốt, che kín không có con gì vào.
Nếu vẫn dùng cái case hiện tại thì bạn ra tiệm đồ sắt mua lưới sắt mắt nhỏ về cắt ra và che hết những khe hở lại.
Cẩn thận hơn nữa thì thỉnh thỏang tháo case ra làm vệ sinh (thổi bụi) một lần.

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: dùng dung dịch gì để làm sạch main khi bị chuột tè bậy

Cứ tháo cái main ra, gỡ CPU, pin CMOS... còn cái main cho vào thau nước chà xà bông sạch sẽ xong sấy khô:-bd

kugkuygil

nước và xà phòng có thế thôi không thì dùng dung dịch trong lọ xịt vệ sinh màn hình ấy nhưng chú ý là làm cẩn thận kẻo gãy các thiết bị với lại làm xong phơi khô trong bóng râm ( tầm 30-35độ C) tầm 1 ngày là được!

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: dùng dung dịch gì để làm sạch main khi bị chuột tè bậy

nước và xà phòng có thế thôi không thì dùng dung dịch trong lọ xịt vệ sinh màn hình ấy nhưng chú ý là làm cẩn thận kẻo gãy các thiết bị với lại làm xong phơi khô trong bóng râm ( tầm 30-35độ C) tầm 1 ngày là được!

Năm nào đến gần tết mình cũng rửa main cái pc thế này mà chạy tốt chán đây này:D

sao các bác cho main tập bơi hoài mà chẳng làm sao thế mà em mới rửa chân cho nó mà đã cảm chất rồi. bình thường ở nhà thì cũng hay vệ sinh bôi kem, thổi bụi lắm nhưng lần này vội nên ko để ý.
thế là hết kéo nhạc với nhẽo

Bên trên