Dùng Loa 4 ôm ghép với AVR 6 ôm có bị làm sao không?

I Love HD

Member
Tình hình là em có đôi Surround là loa 4 ôm, trong khi em AVR chỉ hỗ trợ nhỏ nhất 6 ôm. Ghép như vậy thì có ảnh hưởng gì không các bác, nếu hỏng thì hỏng Loa hay AVR hoặc cả 2???
Theo hiểu biết của em thì khi điện trở nhỏ đồng nghĩa với việc công suất lớn hơn, như vậy loa sẽ kêu to hơn bình thường và AVR cũng hoạt động trong tình trạng quá tải.
Vậy giải pháp để giải quyết vấn đề này là gì? gắn thêm điện trở có được không? âm thanh có bị ảnh hưởng nhiều không ạ

thanhyk

Well-Known Member
Nếu mình còn nhớ thì không sao, trường hợp ngược lại AVR 4ohm còn loa 6ohm thì mới có sao. Nhưng mà nếu công suất AVR lớn và mức chênh lệch ohm nhỏ như trên chắc...không sao. Tổng kết lại đếm thấy...nhiều sao.

hainam1982

Well-Known Member
Ðề: Dùng Loa 4 ôm ghép với AVR 6 ôm có bị làm sao không?

Trước đây mình có ghép một đôi 4ohm làm Surround, nếu đôi của bác công suất nhỏ thì vẫn vô tư,em cũng ghép rồi chẳng sao cả

trangchodom

Well-Known Member

cứ vô tư mà ghép, ampli chỉ hơi nóng hơn 1 tí không ảnh hưởng gì

khanhkun84

Active Member

dùng lâu chắc chắn sẽ tèo loa.
trở kháng của arv nhỏ hơn của loa thì vô tư.

philim

Member

theo lý thuyết thì hai bên phải bằng nhau,nhưng trên thực tế thì chênh lệch 2ohm cũng không sao,với lại loa suround công suất nhỏ thì càng không sao,yên tâm xài đi,có sao tôi chịu cho

cuongcvt

suround thì không vấn đề gì

vo7210

Well-Known Member

Cứ yên tâm mà dùng không sao đâu mà sợ mình cũng đã từng lên đây hỏi vụ này rồi . Lâu nay vẫn dùng AVR Onkyo 309 6om đánh cả center và suround 4om 75w cả ngày thấy chả sao.

I Love HD

Member

đúng là em thấy đánh như vậy AVR nóng hơn thiệt, nhưng cơ bản thấy các bác OK em cũng mạnh dạn mà nhích.

Tigerbaby

Member
Theo mình thì không nên dùng loa 4 Ohm cho AVR có dải loa >=6 vì công suất P = điện áp U(U=R*I)*dòng điện I=trở tải R*I*I nên R nhỏ thì I lớn nên sẽ dễ gây cháy loa đồng thời AVR phải cấp I lớn sẽ hại AVR. Bạn nên ghép thêm loa 2 hoặc 4 Ohm để tạo nên trở tải 6 hoặc 8 ohm thì không hại cả loa và AVR. Thân!

Bên trên