Dùng rồi mới thích là Nokia X

Lúc đầu mình mua Nokia X về dùng phần nhiều là do tò mò, không biết 1 con smartphone Nokia mà dùng HĐH Android thì nó sẽ như thế nào. Cũng phân vân đủ kiểu nhưng do lúc dùng thử ở tiệm thấy cũng ok nên đánh liều mang về. Và may mắn là tới giờ này đã chính thức thích Nokia X ^______^

Con Nokia X của mình - màu đỏ hơi bị nổi, dù màu xanh Android mới là màu chính của dòng này

Con này mình mua chỉ nhỉnh hơn 2 triệu rưỡi 1 xíu, ngoài màu đỏ phía trên và màu xanh đặc trưng của Android thì nắp lưng của Nokia X còn có nhiều màu khác (trắng, đen...). Vì nắp lưng này có thể tháo rời được và thân máy phía trong chỉ là 1 khối màu đen nên nếu bạn là người thích thay đổi *và có điều kiện* thì có thể mua nhiều nắp về để thay đổi màu theo tâm trạng. >:D<

Các bạn cũng thấy cạnh của Nokia X được vát khá vuông vát, trông thiết kế có phần nam tính - hợp với con trai (mà thời đại nam nữ bình quyền nên các bạn nữ cá tính xài cũng không sao @};-). Lớp vỏ bên ngoài bền, chắc chắn, chống trầy xước rất tốt. Màn hình chỉ có 4 inches nên máy cũng cầm trong tay khá là vừa vặn. Ngoài ra, nếu bạn có tìm hiểu về Nokia X thì thêm 1 điểm hay nữa là Nokia X hỗ trợ hai khe cắm 2 thẻ SIM, phù hợp cho những bạn nào thích xài thêm sim khuyến mãi.

Cạnh bên phải có 2 nút bấm lồi lên để điều chỉnh âm lượng và phím nguồn

Các nút bấm của máy nằm ở cạnh phải, nói chung là chỉ hơi bất tiện xíu vì nếu để vào túi quần jeans thì dễ chạm vào (nhưng không phải là vấn đề gì nghiêm trọng lắm vì có đụng vào cũng không bị lên hình). Loa ngoài của máy nghe to, rõ và không bị rè, nghe nhạc tốt. Còn phần bên dưới màn hình là phím Back. Mặt sau có camera 3MP, không tích hợp đèn flash nên chất lượng hình chụp ra cũng bình thường.

Màn hình chờ hiển thị giờ của đồng hồ

Cạnh dưới có cổng micro USB kiêm chỗ cắm sạc, nhưng hơi buồn là Nokia không có tặng thêm dây kết nối USB nên phải mua thêm ở ngoài 8-|

Lúc đầu khi đọc review trên mạng, mình cảm thấy chuyện kết hợp 2 HĐH Android và WP của Nokia X cứ nửa nạc nửa mỡ thế nào, nhưng khi tận tay sử dụng thấy cũng ok, không có vấn đề gì lớn cả (thậm chí thấy sáng tạo là đằng khác). Cảm giác nhìn thấy icon của mấy apps Android trên cái phông nền kiểu WP rất là thú vị 8->

Màn hình chính

Fastlane cũng là 1 launcher rất ấn tượng của Nokia X, giống kiểu quay lại history chỉ cần dùng tay trượt rất thú :)) Nhưng bạn nào muốn "xoá hết dấu vết trước khi về nhà" thì coi chừng tính năng này nha hehe, có gấu càng phải cẩn thận 8-|

Fastlane - khai hết mà không cần khảo >-)

Cuối cùng, tính năng mà mình thích nhất là MixRadio @};- Chỉ cần thêm vào tên một vài giọng ca bạn yêu thích và Nokia X sẽ tự động tìm ra những bài hát online khớp với sở thích của bạn, rất hợp với những đứa lười như mình :)). Hình dưới này là mình đang cho MixRadio chạy ngầm ở màn hình chính:

Sơ sơ như vậy đã nhé, nói chung là nếu bạn muốn chọn 1 con smartphone giá vừa phải với những nhu cầu cơ bản như nghe nhạc, xem video, onl facebook, chơi game (1 số game khủng vẫn chơi được nhé)... lại bền và đến từ 1 thương hiệu uy tín như Nokia thì Nokia X là một lựa chọn rất là ok.

Mong rằng các bạn sẽ sớm thích Nokia X như mình hehe :-bd

Ðề: Dùng rồi mới thích là Nokia X

Mình đang xài Nokia X đây, nói chung với mức giá 2.5tr như thế thì xứng đáng rồi, không thể đòi hỏi gì hơn :D

edc

Active Member

Không hổ danh nó kìa nồi đồng cối đá

shi142

Nokia thi em ngai moi khoan ho sang man hinh va khoan pin deu. ai xai roi phan hoi giup em.

chanhny

Active Member

bên voz có bài y chang bài này. cùng tác giả ah? chắc kiểu copy paste các 4rum thì phải?. PR hơi lố rồi. Mua máy android mà ko dùng google play thiệt thòi người dùng phổ thông.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Liệu Nokia có tạo được trào lưu...

Protool

Cũng đang dùng tạm 1 em nokia x , vì mới bán nokia n8.

Dùng bình thường thì cũng ok, đọc face, email, opera và chụp ảnh vớ vẩn, tạm ổn. Tuy nhiên có nhiều hạn chế, chắc đợi ra zen 5 hay nokia 630 thì chắc đổi thôi

torune

Film critic

ko thích hđh android xào nấu của X. NHƯNG

rất thích thiết kế của X.

Nokia X + WP là đẹp :(

badboy252508

dùng rồi và không thích, cam chụp xấu vãi nồi mà lại còn màn 2 điểm chạm mới máu chứ.được cái thương hiệu nokia là hết

Bên trên