Dùng TV 4K làm màn hình PC: Tại sao không?

mrchubby

Chuyên viên tin tức
Đó là khi bạn nhận thấy bức ảnh kỹ thuật số chi tiết đến kinh ngạc, lướt qua toàn bộ bảng tính excel trong chớp mắt hay cần làm việc với vài thứ cần độ phân giải cao, bạn sẽ bất chợt nhận ra việc sử dụng 1 chiếc TV 4K làm màn hình máy tính thật quá tiện lợi.

Có một số điều nếu dùng TV 4K làm màn hình máy tính thì bạn sẽ phải chú ý đến bao gồm: sức mạnh, khả năng scale và phóng đại của máy tính – kích cỡ chữ mặc định các nội dung máy tính trên TV 4K sẽ rất nhỏ. Và nếu bạn dùng nó như là màn hình chơi game thì bạn phải cân nhắc nhiều điều khác nữa.

Sau đây là một số điều cần chú ý khi thiết lập TV 4K làm màn hình máy tính.

Trên Máy tính

Điều đầu tiên là phải đảm bảo card màn hình của bạn phải hỗ trợ độ phân giải 3,840x2,160. Tại sao ư? Vì đó là độ phân giải thực của 1 chiếc TV 4K đấy. Một điều gần như chắc chắn là nếu card màn hình của bạn mới trang bị trong vài năm gần đây thì nó vẫn hỗ trợ độ phân giải này. Còn nếu card của bạn cũ hơn nữa ư? Hẳn là bạn phải kiểm tra lại thông số card của mình hoặc đơn giản hơn là chỉ cần sắm mới cho mình 1 chiếc card màn hình mới mà thôi.

Với rất ít ngoại lệ, TV đa số dùng HDMI, mặc dù một số ít có trang bị DisplayPort. Vậy bạn dùng HDMI hay DisplayPort đều được. Nếu bạn chỉ có HDMI, thì bạn cần HDMI 2.0 trên cả 2 đầu cuối (TV và card màn hình) để xuất được độ phân giải 2160 ở 60p (60 khung hình một giây) . Với các chuẩn HDMI trước như 1.4 thì bạn chỉ có thể xuất ra được 2160 ở 30p (30 khung hình một giây) mà thôi. DisplayPort đa năng hơn cả, nó làm được cả hai.

Nếu bạn chưa từng dùng màn hình máy tính độ phân giải cao trước đây thì điều đầu tiên bạn cần chú ý rằng mọi thứ trên những màn hình này sẽ rất rất nhỏ. Chữ sẽ rất khó để đọc, các icon sẽ trở nên nhỏ xíu, trừ khi bạn muốn dí sát mặt mình vào màn hình. Vì vậy bạn sẽ cần một số điều chỉnh.

Trên Windows Vista và Windows 7, bạn có thể chỉnh font chữ to hơn. Còn trên Windows 8 bạn cũng có thể làm vậy hoặc đơn giản hơn là làm mọi thứ trở nên lớn hơn.

Đó là chỉ với điều chỉnh của Windows mà thôi. Đối với các chương trình ứng dụng thì bạn buộc phải chỉnh tay từng ứng dụng. Chẳng hạn với ứng dụng xử lý Word (như Google Docs hoặc MS Word) cho phép bạn thay đổi kích cỡ của chữ (thay đổi kích cỡ phông chữ) cho Menu cũng như các thứ khác. Với Google Docs thì nó nằm chính diện trên thanh bar trên cùng; trong phiên bản mới nhất của MS Word (hay Excel), bạn có thể điều chỉnh tại thanh phía dưới bên phải. Các chương trình khác như Photoshop, chúng có tuỳ chọn “big version”, bạn có thể bật nó lên trong phần settings, điều đó cho phép bạn có thể thấy các icon và thanh trượt.

Trình duyệt web sẽ cho phép bạn tăng kích cỡ của trang web, nếu trình duyệt nào không tự động làm điều đó, bạn có thể làm như sau: chỉ cần nhấn nút Control (Ctrl) kèm với lăn bánh xe cuộn lên hoặc xuống, điều đó sẽ làm cho kích cỡ trang web to lên hoặc nhỏ xuống. Hoặc cách khác bạn có thể điều chỉnh trong mục settings của trình duyệt.

Và không phải chương trình ứng dụng nào cũng có điều chỉnh này. Vì thế nếu bạn đang ngồi cách xa màn hình, có thể sẽ rất khó để biết bạn đã click chọn vào thứ gì.

Còn nếu bạn đang dùng Mac, mọi thứ đơn giản hơn nhiều.

Trên TV

Cứ ngỡ trên TV chẳng phải điều chỉnh gì nhưng thực sự là có đấy.

Điều đầu tiên là chức năng overscan. Hầy hết các TV đều mặc định bật chức năng này, điều này đồng nghĩa rằng tất cả hình ảnh đều được phóng to một chút. Trong khi điều này thực sự không thích hợp cho một số nội dung, và càng không thích hợp cho việc dùng TV làm màn hình máy tính, một phần của các thanh menu nằm rìa dưới màn hình sẽ “mất tích”.

Để tắt chức năng overscan, bạn cần tìm mục điều chỉnh “wide” hoặc “aspect ratio” (điều chỉnh tỷ lệ khung hình) chỉnh về full screen (toàn màn hình). Phương pháp đơn giản nhất để kiểm tra là nhìn vào màn hình chính(desktop) trên máy tính, thanh menu dưới rìa màn hình vẫn “nằm đó” là minh chứng cho việc chức năng “overscan” đã được tắt.

Việc tiếp theo là bạn cần giảm độ sắc nét của màn hình xuống (sharpness), bởi lẽ độ nét có thể sẽ làm cho bạn có cảm giác mọi thứ sẽ góc cạnh hơn, các nội dung hiển thị dường như sẽ chi tiết hơn (nhưng thực tế không phải là thế). Với các nội dung trên máy tính, độ sắc nét sẽ làm cho chữ trở nên khó đọc hơn, tốt nhất bạn nên giảm độ sắc nét về 0; trên một số TV còn làm mềm hình ảnh(soften), vì thế bạn có thể phải tăng lên 1 đến 2 mức. Ngoài ra chức năng “tăng cường chi tiết” (detail enhancers) trên một số TV cũng làm hình ảnh thêm chi tiết, tắt chúng đi là điều cần thiết.

Tiếp theo là Input lag (độ trễ đầu vào), nó biểu thị cho thời gian cần thiết để TV tái tạo một hình ảnh. Input lag càng cao đồng nghĩa bạn càng phải mất nhiều thời gian hơn để chờ nó xuất hiện (chẳng hạn con trỏ chuột). Đối với hầu hết các tác vụ, điều này không đáng chú ý hay quan tâm lắm.

Tuy nhiên với việc chơi game, nếu input lag quá cao sẽ ảnh ưởng đến sự chính xác, đồng nghĩa với việc phá hoại các điểm số và làm bạn trở thành “gà” trong game. Tất cả mọi TV đều có Input lag, nhưng quan trọng là nhiều hay ít mà thôi. Một số loại TV, như TV của Samsung có một “lỗi” rất lạ: nếu bạn đổi tên lại tín hiệu vào “PC”, Input lag sẽ giảm. Quả là một “lỗi” mà hẳn ai cũng thích!

Tất cả những vấn đề trên có thể được giải quyết hoàn toàn nếu chiếc TV của bạn được trang bị một “chế độ hình ảnh dành riêng cho máy tính”. Thông thường xuất hiện trong TV với tên PC hoặc điều gì đó tương tự.

Kết

Việc thiết lập một chiếc TV 4K làm màn hình máy tính quả thực đơn giản chỉ với một số điều chỉnh trên cả TV và máy tính. Nếu ngồi làm việc với khoảng cách 3M trước màn hình TV, có lẽ bạn nên cần một màn hình TV đủ lớn để có thể nhìn thấy mọi thứ, bởi vì việc xem nội dung máy tính trên màn hình nhỏ không dễ dàng một chút nào. Và một điều cuối cùng , TV 4K quả thực rất to để có thể đặt vừa vặn trên bàn làm việc của bạn.

Theo: Cnet

tom & jerry

Ðề: Dùng TV 4K làm màn hình PC: Tại sao không?

cái này chỉ tiện cho các bác làm đồ họa cần màng to thui ạ,chứ em thấy ko ổ lém khi ngồi cách xa 3m để làm việc

whiskeylittle

4K mà làm màn hình vi tính thì khó nhìn vì các chi tiết trở nên nhỏ xíu à

khuchatdem

Member

Phải ngồi gần cái TV hơn, ko biết có hại mắt ko???

ThanhtrangHTKT

Active Member

Mình thì cứ màn vi tính thôi! dùng màn tivi chỉ có toét mắt ra! khoảng cách mắt tầm 0,5m thì mật độ điểm ảnh phải cao (>24" độ phân giải full HD đã thấy rỗ rồi)

mình đang dùng con màn hình sony 42inch full hd đây mà đã thấy nòi mắt rùi nói gì,to quá cũng bất tiện,đang giành dụm mua cái màn hình 24inch chơi game là chuẩn :)

blackshoe

Member

Em đang dùng tivi đời cổ Panasonic TX32-LX80V mà kiếm mãi cái mục Overscan đâu chả thấy, mỗi lần kết nối laptop vào là bị hụt hình :|

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác chủ!

Em thử trên con 55 hàng LG ở công ty mà cứ nhìn từ góc trái màn hình nút Windows lên tới dấu X để tắt vài lần đã thấy cổ nó khó chịu, mở 1 file excell thì sướng thật, hiển thị thêm bao nhiêu cột data nhưng liếc ngang là mắt đã muốn ngủ :D
Nhìn gần kiểu màn máy tính với em nó cũng cảm giác bình thường, đứng xa tầm 3-4m thấy đẹp khác lạ, bao quát hơn.

các bác muốn được lâu em nghĩ dòng <= 32" 4K có lẽ tàm tạm!

cuongdoannhat

Active Member

4K thì không biết sao, chứ với tivi 40" full hd thì mình thấy rất ổn với cặp kính viễn của mình rồi.

hakihali

Member

Cảm ơn bác chủ!

Em thử trên con 55 hàng LG ở công ty mà cứ nhìn từ góc trái màn hình nút Windows lên tới dấu X để tắt vài lần đã thấy cổ nó khó chịu, mở 1 file excell thì sướng thật, hiển thị thêm bao nhiêu cột data nhưng liếc ngang là mắt đã muốn ngủ :D
Nhìn gần kiểu màn máy tính với em nó cũng cảm giác bình thường, đứng xa tầm 3-4m thấy đẹp khác lạ, bao quát hơn.

các bác muốn được lâu em nghĩ dòng <= 32" 4K có lẽ tàm tạm!

Em nghĩ muốn tắt nhanh bác cứ Alt + F4, cái khó nó ko bó được cái khôn bác ạ :D

TV nào cũng có cổng kết nối với PC.

Nhưng khi kết nối với PC thì dùng để coi phim, coi hình là chính. Không nên dùng để làm việc, đọc tin tức lâu dài, nói chung là không dùng cho text.

Lý do là flickering (nhấp nháy) rất cao, dùng TV làm màn hình PC làm việc sẽ mau mỏi mắt, rồì từ từ mờ mắt luôn. Đây chính là lý do tại sao mà hình máy tính không có tính năng TV nhưng giá lại cao hơn cái TV cùng kích cỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

snicker740

Member

Mình chỉ dùng màn hình TV cho vi tính trong 1 vài trường hợp cần thiết thôi. Chơi game, xem phim. chứ TV vẫn không phù hợp để ngồi nhìn cự ly gần với thời gian dài được. Đau mắt lắm.

kero2005

Active Member

cũng quan tâm tới các model 49in trở xuống, cơ mà LG thì tấm phân cực làm khá tệ ở các mẫu rẻ tiền, còn sony và ss thì sao nhỉ
ai review game 4k 60fps với

yupee

Member

Màn hình TV quá sáng, kể cả giảm sáng xuống mức thấp nhất nên sẽ bị hại mắt

nsnhd

Well-Known Member

Nếu TV 4K 28-32" xuất hiện thì có thể sẽ khác, nhưng có lẽ nó sẽ ko xuất hiện

jayvoz

Member

đọc bài viết thấy bao nhiêu thứ bất cập, rồi lại còn chưa chắc chắn (vd như việc chơi game)...

vậy mà kết bài mở bài đều phán "Việc thiết lập một chiếc TV 4K làm màn hình máy tính quả thực đơn giản"

tonghoangthanh

em thấy mỗi kích cỡ màn hình sẽ có 1 ưu điểm riêng, về màn hình làm việc văn phòng thì chỉ cần kích thước màn hình vừa phải và chẳng cần độ phân giải cao chi cho phí, kích thước phù hợp mà bản thân em thấy dễ làm việc là từ 18'' đến 23'' là lý tưởng, các bác làm đồ họa theo em cứ khoảng từ 24'' đến 27'' là vừa, riêng chơi game hay xem phim giải trí cứ càng to mà càng tốt, mà 4k cho máy tính 32'' cũng trên 30 củ rồi

tonghoangthanh

bác nói thế nào chứ em xài con dell 2414h nét căng

Bên trên