Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

chetaomay

Well-Known Member
nói chung là đã leo lên em ấy, ít ai muốn tụt xuống :D, mà đã tụt phải tụt như em <== ấy :D

thanhyk

Well-Known Member
Trên pre có 2 cổng sub out (sw1 và sw2), mình dùng 2 cổng đó xuất ra L/ R trên sub đều ok ko ạ, tại em mua thêm 1 dây sub, tiện thể dùng cho mixer kok.

vinagoh

Well-Known Member
Trên pre có 2 cổng sub out (sw1 và sw2), mình dùng 2 cổng đó xuất ra L/ R trên sub đều ok ko ạ, tại em mua thêm 1 dây sub, tiện thể dùng cho mixer kok.
Về nguyên tắc là được, nhưng có ai lại dùng cách này!? Nếu muốn dùng Sub cho cả kok thì từ Pre ra Sub và từ Mixer ra Sub. Đương nhiên 1 L và 1 R.

thanhyk

Well-Known Member
Về nguyên tắc là được, nhưng có ai lại dùng cách này!? Nếu muốn dùng Sub cho cả kok thì từ Pre ra Sub và từ Mixer ra Sub. Đương nhiên 1 L và 1 R.

Vì em xài dàn kok mixer rời có 2 cổng L/R xuất ra sub, tính mua dây nối chữ Y mà shop trên này hết hàng nên mua thêm dây sub (giá cũng bằng dây chữ Y mà sau này có 2 sub khỏi mua thêm).
Trước không rành dàn xem phim gắn dây sub vào cổng R trên sub, sau mới biết nếu dùng 1 dây phải gắn vào cổng LFE trên sub (cổng L) và theo nhiều bác nói là tương đương dùng 2 dây sub.
Các bác thường cắt tần trên pre-pro/avr trị số nào, và để trị số nào trên sub. Chỉnh phase trên sub (0o - 120o) cho đúng thì tiếng sub nó thế nào (do là cảm nhận bằng tai nên chẳng biết ntn là phase đúng).
Mới xem vài chia xẻ chỉnh sub, bảo cắt tần trên pre-pro/avr phụ thuộc vào tần số và mục đích của loa, nếu loa lớn có tần số thấp thì chọn cắt tần thấp, nếu loa mục đích làm surround có thể cắt tần cao. Trên sub sẽ cắt tần cao hơn trên pre-pro/avr. Vd pre-pro/avr cắt tần ở 60hz, thì sub cắt tần ở 70-80hz (vì nếu sub cắt tần dưới pre/avr thì có dải tần trong khoảng trống đó không ra loa hoặc sub, nếu sub cắt cao quá thì âm thanh ra cả loa lẫn sub có thể bị dội mất chi tiết).
Chợt nhớ bác JBN nói để loa (font/center/surround) đảm nhận tiếng trầm có thể làm pow thiếu công suất (nên cần pow khoẻ hoặc bi-am gì đó). Chắc sẽ thử trên pre-pro cắt tần cho front 70hz, center 80hz, surround 90hz, còn sub thì 90hz xem sao. Vụ phase nhờ các bác chỉ bảo ạ.

vinagoh

Well-Known Member
- Về vụ loa Sub dùng chung cho cả dàn xem phim và KOK: Bác cắm từ ngõ Pre out Sub từ Rec/ Pre ra 1 ngõ (L hoặc R) In trên loa Sub. Từ mixer ra 1 ngõ còn lại trên Sub. Tuy nhiên khi chuyển đổi từ xem phim qua KOK hay ngược lại thì phải cân chỉnh lại 1 tí cho phù hợp với yêu cầu.

- Về cắt tần trên Pre/ Rec thì nên thay đổi để trãi nghiệm, (nó phụ thuộc vào các loa, cs amp, phòng ốc......) đến khi nào thấy hay nhất thì thôi. Tham chiếu theo tiêu chuẩn THX là cắt ở 80Hz, và tất cả các loa đều set Small.

- Chỉnh cắt tần trên loa Sub:
Vì Rec/ Pre đã cắt tần (vd 80Hz) cho tất cả các loa, cho nên những hiệu ứng nào dưới 80Hz thì sẻ do loa Sub đảm nhiệm, và cao hơn sẻ do hệ thống loa sourroud đảm nhiệm.
Dàn kok thường kg có cắt tần trên amp, vì vậy loa Sub sẻ đánh full. Lúc này sẻ tùy thuộc vào cặp loa kok đánh xuống được khoảng bao nhiêu Hz thì mình cắt trên loa Sub bấy nhiêu.

Lý thuyết vẩn là lý thuyết, quan trọng nhất là đôi tai của mình nghe như thế nào nhé. :)

duc578

Active Member
Theo em bác lên lấy con onkyo TX-RZ810 ebay đang bán 879usd. Yamaha em cứ có cảm giác tiếng mỏng, khó mà hợp được với Klipsch, đặc biệt Klipsch R26F . Con TX-RZ810 có đầy đủ Atmos, DTS:X. Nặng 17kg (so với 14kg của con Yamaha bác chọn :D )
Em onkyo TX-RZ810 có đánh bay được đôi Klipsch R-28F ko bác ơi. Mình đang dùng em AVR Yamaha đời cũ mà thấy em này giá giờ hợp lý quá nên định nâng cấp lên em này.

justbenice

Moderator
Em onkyo TX-RZ810 có đánh bay được đôi Klipsch R-28F ko bác ơi. Mình đang dùng em AVR Yamaha đời cũ mà thấy em này giá giờ hợp lý quá nên định nâng cấp lên em này.
đánh tốt bác ạ. vì klipsch r28f rất dễ kéo. Em mình dùng cái onkyo cổ hơn z810 mà kéo tốt luôn cặp r28f.

duc578

Active Member
đánh tốt bác ạ. vì klipsch r28f rất dễ kéo. Em mình dùng cái onkyo cổ hơn z810 mà kéo tốt luôn cặp r28f.
Thấy công nghệ cho AVR cứ biến đổi từng ngày chóng mặt quá! Giờ mua em này hợp lý , hay chọn đời mới nhất? Mình đang dùng Yamaha RX-V1800 cũng ổn nhưng trc đã dùng một em Onkyo thấy hay hơn nên lại định quay lại Onkyo.

justbenice

Moderator
Thấy công nghệ cho AVR cứ biến đổi từng ngày chóng mặt quá! Giờ mua em này hợp lý , hay chọn đời mới nhất? Mình đang dùng Yamaha RX-V1800 cũng ổn nhưng trc đã dùng một em Onkyo thấy hay hơn nên lại định quay lại Onkyo.
vâng thay đổi chóng mặt luôn. Nhưng chuẩn âm thanh DTS:X , Atmos chắc còn rất rất lâu nữa mới đổi nổi. Nên bác cứ an tâm chơi đi. Nếu cố được thì bác chơi luôn Onkyo TX-RZ920. Giá mới đập thùng trên ebay có 1100usd, kiếm hàng used chắc cũng chỉ 700-900usd.

duc578

Active Member
vâng thay đổi chóng mặt luôn. Nhưng chuẩn âm thanh DTS:X , Atmos chắc còn rất rất lâu nữa mới đổi nổi. Nên bác cứ an tâm chơi đi. Nếu cố được thì bác chơi luôn Onkyo TX-RZ920. Giá mới đập thùng trên ebay có 1100usd, kiếm hàng used chắc cũng chỉ 700-900usd.
Giờ em RZ920 mà used kiếm có mà chảy máu mắt bác ạ. Cũng mới ra hình như chưa dc năm mà bác. Mà hình như 920 chỉ thêm 9.2 chứ ko hơn gì nhiều mà bác. Phòng em nhỏ chắc 7.2 là ngon lắm rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Giờ em RZ920 mà used kiếm có mà chảy máu mắt bác ạ. Cũng mới ra hình như chưa dc năm mà bác. Mà hình như 920 chỉ thêm 9.2 chứ ko hơn gì nhiều mà bác. Phòng em nhỏ chắc 7.2 là ngon lắm rồi.
Số kênh kô quan trọng nhưng nó hơn công suất và hơn DAC, dẫn tới chất lượng âm thanh sẽ hơn hẳn.
Hàng new nó đang 1099usd, hàng used-like new đang 999usd. Cũng đáng để cố đấy bác.

duc578

Active Member
Số kênh kô quan trọng nhưng nó hơn công suất và hơn DAC, dẫn tới chất lượng âm thanh sẽ hơn hẳn.
Hàng new nó đang 1099usd, hàng used-like new đang 999usd. Cũng đáng để cố đấy bác.
Em thấy bác khactuyen cuối năm ngoái bán con z900 còn tận hơn 30tr. sợ ko cố dc z920

Bên trên