Em có con máy này ko biết xem được HD ko?

Em mơi biết đến HDvietnam thấy hay quá. Cũng mê lắm, nhiều phim hay. Em có con máy này ko biết xem được HD ko các bác, liệu có bị giựt ko? Các bác góp ý giúp e nhé. Em cũng ko rành về vi tính lắm.
Em thấy ghi trên giấy bảo hành như sau

CPU p4 3.0Ghz/4M/800/925/Dual Core
Main 945PL-S3
VGA 256M 7300GT
Ram 2G
HDD 80G + 320G và mới mua thêm 1 ổ 1 Terabyte đang mong có ai có lòng tốt giúp đỡ cho em 1 it phim HD để còn tập tành thưởng thức.
Em ở Hải Phòng. Bác nào có lòng tốt giúp em nhé. Em cám ơn nhiêu.

Chỉnh sửa lần cuối:

88099612

Member
Ðề: Em có con máy này ko biết xem được HD ko?

Em mơi biết đến HDvietnam thấy hay quá. Cũng mê lắm, nhiều phim hay. Em có con máy này ko biết xem được HD ko các bác, liệu có bị giựt ko? Các bác góp ý giúp e nhé. Em cũng ko rành về vi tính lắm.

Main 945PL-S3
VGA 256M 7300GT
Ram 2G
HDD 80G + 320G và mới mua thêm 1 ổ 1 Terabyte đang mong có ai có lòng tốt giúp đỡ cho em 1 it phim HD để còn tập tành thưởng thức.

máy này xem 720p
dùng CoreAVC codec

godex

Tớ hỏi cái làm sao để check được card màn hình hỗ trợ 720 hay 1080 ???

godex

Ví dụ con máy của bạn trên là card màn hình 7300 GT 256MB. Tớ search trên google thì đây là giới thiệu về card màn hình này. Tớ thấy nó support đến 1080i chứ không phải là 720. Thậm trí còn hơn.

Product Description
Package Contents: NVIDIA GeForce 7300 GT 256MB PCIe Graphics Card, DVI-to-VGA adapter, S-Video cable, HDTV break-out pod, Quick Installation Guide; CD with PDF instruction guide, Forceware Drivers, DirectX 9.0c, desktop wallpapers
The 7300 GT 256MB PCIe lets you experience the power of full-throttle graphics. Equip your PC with best-in-class 3D graphics features and performance, home-theater quality video, and rock-solid stability. Its graphics processing unit (GPU) delivers advanced visual effects at unimaginable speeds -- state-of-the-art high dynamic-range (HDR) visual effects, faster and smoother gameplay, and cinematic lighting effects. 2.8 Billion Pixels/sec. Fill Rate 413 Million Vertices/sec. Setup 8 Pixels per clock (peak) Dual 400MHz RAMDACs Digital Vibrance Control 3.0 adjusts color controls digitally to compensate for the lighting conditions & achieve accurate, bright colors 3rd-generation GPU architecture compatible with Windows Vista Integrated HDTV encoder provides analog TV-output (Component/Composite/S-Video) up to 1080i resolution Dual-Link DVI support drives high-resolution flat-panel displays up to 2560 x 1600 OpenGL 2.0 support ensures top-notch compatibility Operating Systems - Microsoft Windows 2000, XP System Requirements - Intel Pentium III, AMD Duron or Athlon processor (or higher); 256MB RAM; 50MB hard disk space; CD-ROM or DVD-ROM drive; VGA or DVI-I compatible monitor; 300W power supply

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

card 7300 có thể thể hiện được độ phân giải 1080p, nhưng nó không biết giải mã phim HD 1080p, đó là lý do.

godex

Ý tớ là tớ đọc product Description của nó thì nó nói nó thể hiện được còn chả thấy chỗ nào nói không giải mã được. Thông tin mình check ở đâu hì hì. Bác nào chuyên gia chỉ tớ cái.

88099612

Member

Ý tớ là tớ đọc product Description của nó thì nó nói nó thể hiện được còn chả thấy chỗ nào nói không giải mã được. Thông tin mình check ở đâu hì hì. Bác nào chuyên gia chỉ tớ cái.

Card đồ họa cái nào cũng support đến res 2048x1536; nhưng bây giờ xem phim HD không quan trọng là vid card có giải mã h264 từ phần cứng hay không mà phụ thuộc việc xử lý của CPU (trừ phi bác xem đĩa Blu-ray nhé). CPU của bác là D925 cùng loại với P4 theo kiến trúc NetBurst cũ rích á nếu xem 1080p thì chắc luôn >80% usage như thế thì phải những cảnh phức tạp thì có thể có hiện tượng khựng hay giựt hình vì thế em mới khuyên bác xem 720p thôi :D. Bác có lẽ bỏ it tiền mua con E2180 là đủ với 1080p mà

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Main 945PL-S3
VGA 256M 7300GT
Ram 2G

Với cấu hình trên xem được mọi 720p, 1 số phim 1080p nhẹ.

Nếu thấy thích xem 1080p thì nên nâng cấp CPU: chú ý main của bạn chỉ cắm được những CPU sau:
http://www.gigabyte.com.tw/Support/Motherboard/CPUSupport_Model.aspx?ProductID=2325

giaothu

Member

Tớ hỏi cái làm sao để check được card màn hình hỗ trợ 720 hay 1080 ???
thường thường con card nào cũng thiết kế tới độ phân giải rất cao nói chi tới 1080p chỉ có điều con cpu của bạn có chạy nổi 1080p thôi! nên card chỉ cần cài driver đúng là khỏi check. ví dụ như đôi tay bạn bê được 5 bát cơm nhưng cái bụng bạn có chứa nổi 5 bát không thôi.

godex

Các bác đúng là chuyên nghiệp. Tớ hỏi cái. Tớ có cái con LAPTOP DELL mua cũng lâu cách đây 3 năm rồi. Cấu hình thế này. Liệu tớ có xem HDTV được ko ???

Model DELL LATITUDE D610
Serial: PL11L
Chip: INTEL(R) Pentium(R) M Processor 750 1.86GHz (CENTRINO)
Display Adapter: ATI MOBILITY RADEON X300 64MB DDR.
RAM: 1024MB (1 X 1024MB) DDR2 SDRAM
Đằng sau đít có cổng S-Video. Nếu kết nối ra màn hình LCD thì nên dùng cổng S-Video hay cổng D-Sub ?

Tớ search cái con ATI thì nó viết thế này:
LCD-EE™ display engine allows for support of the latest high resolution and wide-screen notebook displays such as WUXGA (1920x1200) and QXGA (2048x1536).
165 MHz integrated TMDS transmitter, for support of DVI Digital Flat Panels at up to UXGA resolution (1600x1200)
Integrated TV-Out Encoder
Dual RAMDACs at speeds of 400MHz
Integrated HDTV encoder, supporting component output (YPbPr) for both North American and Japanese D-link connectors

--------------------------

buihung

Administrator

Các bác đúng là chuyên nghiệp. Tớ hỏi cái. Tớ có cái con LAPTOP DELL mua cũng lâu cách đây 3 năm rồi. Cấu hình thế này. Liệu tớ có xem HDTV được ko ???

Model DELL LATITUDE D610
Đằng sau đít có cổng S-Video. Nếu kết nối ra màn hình LCD thì nên dùng cổng S-Video hay cổng D-Sub ?

LCD-EE™ display engine allows for support of the latest high resolution and wide-screen notebook displays such as WUXGA (1920x1200) and QXGA (2048x1536).
165 MHz integrated TMDS transmitter, for support of DVI Digital Flat Panels at up to UXGA resolution (1600x1200)
Integrated HDTV encoder, supporting component output (YPbPr) for both North American and Japanese D-link connectors

Con của bác cũng chỉ nên nhai 720p thôi, hình ảnh nên xuất qua cổng Dsub.

hieube

Member

Model DELL LATITUDE D610

Theo em chắc là không xem nổi đâu ~X(
bạn em có con lenovo CPU Dual core 1.8 cũng chịu chết :-ss

Card đồ họa cái nào cũng support đến res 2048x1536; nhưng bây giờ xem phim HD không quan trọng là vid card có giải mã h264 từ phần cứng hay không mà phụ thuộc việc xử lý của CPU (trừ phi bác xem đĩa Blu-ray nhé). CPU của bác là D925 cùng loại với P4 theo kiến trúc NetBurst cũ rích á nếu xem 1080p thì chắc luôn >80% usage như thế thì phải những cảnh phức tạp thì có thể có hiện tượng khựng hay giựt hình vì thế em mới khuyên bác xem 720p thôi :D. Bác có lẽ bỏ it tiền mua con E2180 là đủ với 1080p mà

Vậy là em chỉ cần phải mua con chip E 2180 gắn vào là được hả? Có cần nâng cấp gì nữa ko? VGA thì sao a

Bên trên