Encode video HD, full HD

hanhmeo1342

Các bác cho em hỏi 1 chút
em mới tập tành encode clip, MV
Em download video full HD 1920x1080 ở dạng *.ts sau đó dùng Video Flip and Rotate để đối xứng 2 bên.
Sau khi đối xứng xong thì video về dạng *.avi. lúc này video vẫn là 1920x1080 nhưng mờ đi và bitrate của nó giảm từ 20000kbps xuống còn 2000kbps.
Em muốn hỏi các bác là dùng video này khi encode rồi tăng bitrate thì nó có rõ nét được như lúc đầu không, em cũng chỉ định tăng lên 10000-15000kbps thôi. tiện đây các bác cho em vài lời khuyên với :D
Thanks các bác nhiều nhiều

nhqdat

Member
Ðề: Encode video HD, full HD

Em download video full HD 1920x1080 ở dạng *.ts sau đó dùng Video Flip and Rotate để đối xứng 2 bên.
Sau khi đối xứng xong thì video về dạng *.avi. lúc này video vẫn là 1920x1080 nhưng mờ đi và bitrate của nó giảm từ 20000kbps xuống còn 2000kbps.
Em muốn hỏi các bác là dùng video này khi encode rồi tăng bitrate thì nó có rõ nét được như lúc đầu không, em cũng chỉ định tăng lên 10000-15000kbps thôi.

Không rõ nét được, vì thông tin video đã bị mất đi.

tiện đây các bác cho em vài lời khuyên với :D
Thanks các bác nhiều nhiều

Em cũng không rành lắm về encode video, chỉ biết là khá phức tạp. Nói chung nếu bác muốn tìm hiểu về encode video thì thời gian bỏ ra ít nhất phải hơn 1 tháng để tìm hiểu/tra cứu.

dhpaul

Well-Known Member

Sao bác không encode xuống 10-15 Mbps luôn? Một khi đã xuống bitrate rồi thì lên không còn tác dụng gì mà chỉ tốn đĩa thôi.

hanhmeo1342

tại cái video đó là official music video nên em mới fai cho nó ngược lại nếu không thì bị youtube delete ngay :( dùng cái đó nên mới thành ra như vậy ấy...

boykutehp90

Well-Known Member

Bạn upload qua Vimeo đi, nếu thi thoảng up 1-2 bài thì không bị block như Youtube, cái embed player của nó cũng vượt trội hơn YouTube nữa

Bên trên