FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

Ðề: Re: Ðề: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

cái này nếu nói hẳn là ăn quịt là không chính xác!
phải chi nó phục vụ khách hàng cũng nhiệt tình như khi đi vòi tiền (hư > không sửa > khách không sử dụng > vẫn vòi tiền) thì đúng là ăn xong rồi quịt... còn đằng này có ăn đâu!!!!

Thông thường, có 2 cách tính cước.
Cách 1 : thuê bao trọn gói. Cách này bác xài thả ga. Số tiền bác đóng hằng tháng là cố định. Bác có xài hay không xài bit nào thì cũng phải trả tiền
Cách 2 : thuê bao theo dung lượng. Cách này bác phải trả số dung lượng bit mà bác xài+ số tiền thuê bao hàng tháng. Xài nhiều trả nhiều nhưng tới 1 ngưỡng nào đó thì bác được miễn phí, không xài cũng phải trả :)) ( tiền thuê bao ).
Nói túm lại, bác chủ đã quịt tiền của FPT + tiền thuế ít nhất là bằng tiền thuê bao hằng tháng. Ở đây chưa nói đến mấy cái khuyến mãi + hợp đồng. Nếu có thì quịt cũng được khá tiền đấy chứ

Angus_Bert

Film critic
Ðề: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

Hình như kiện mà thua là bồi thường chi phí đi kiện nữa chứ nhỉ :))

hoangtq

Well-Known Member

Ăn quịt có gì đáng tự hào đâu mà la lên. bác có bao giờ quịt tiền của điện lực hay nhà máy nước chưa. Tiếng trước tiếng sau là nó niêm phong cái đồng hồ nhà bác rồi. Nói gì thì nói ăn quịt là hành động đáng xấu hổ và cũng đáng bị bắn bỏ

Mình k ăn quịt cũng k khuyên ai ăn quịt bác ạ, chỉ tư vấn là k nên trả tiền cho mấy chú cung cấp dịch vụ vớ vẩn, củ chuối: dịch vụ k dùng được + báo hỏng k đến sửa chữa mà đòi thu tiền đều đều thôi ... Ở cái xứ này nếu gọi là "đáng bị bắn bỏ" thì liệt kê hết các tội danh ấy ra cùng vài tờ A4 mới hết nhưng trong đó k có cái mà AE ở đây đang bóng bàn bác ợ >:)

Hình như kiện mà thua là bồi thường chi phí đi kiện nữa chứ nhỉ :))

Thua kiện thì phải đóng án phí, án phí tính theo quy định của ngành Tòa án, các bác có thể tham khảo link bên dưới, trong vụ này thì án phí là 200k :):

Giá trị tài sản có tranh chấp Mức án phí
- 4 triệu đồng trở xuống 200 ngàn đồng
- .....

Link tham khảo

Như vậy là AE nào đã từng quịt thì cứ kê cao gối mà ngủ nhá :)).

P/S: Cá nhân em chưa từng quịt nhưng lúc trước ở nhà cũ, xài Net chọn gói + IPTV của VNPT Bình Dương, cứ thi thoảng lại hỏng, tậm tà tậm tịt, gọi sửa thì mấy ngày mới vác mặt đến ... em điên tiết gọi điện lên tổng đài chửi um xùm cho chúng nó mấy lần vẫn chưa ăn thua, em đ/t lên trung tâm BD xin gặp hẳn thằng sếp phụ trách khu vực đó chửi tiếp và bắt phải trừ tiền những ngày Net hư k xài đc -> tụi nó cũng phải trừ nửa tháng cước khi thu tiề n, k thì em cũng quịt luôn :))

manhthang

Huyền Thoại
Chả ai kiện các bác đâu mà lo. Trước đây mạng VNPT lởm khởm, vẫn cứ nghe các bác ở trên HN đồn là mạng FPT ngon lắm, lại được down phim trên ione miễn phí mà ham.
Sau đó thì mạng FPT cũng có triển khai ở HP thật, thế là em đi đăng ký. Thời gian đầu công nhận là ngon, hơn hẳn VNPT, lúc đó còn chơi VLTK không bị lag và dis bất tử như bên VNPT nữa nhưng trang ione lúc đó đã bị dẹp cho công ước Berne. Khoảng 1 năm rưỡi sau, mạng FPT bắt đầu gặp sự cố liên tục, suốt ngày mất tín hiệu mà thường phải đến 3 ngày sau mới khắc phục, lí do là bị cắt trộm cáp. Không lẽ cáp của FPT bằng vàng hay sao mà bọn ăn cắp nó cứ nhăm nhăm cắt trộm thế không biết. Đấy là chuyện đường dây em không quản nhưng cũng đã không hài lòng vì khắc phục sự cố muộn.
Chuyện nữa là mỗi lần báo hỏng dịch vụ, nhân viên tổng đài bao giờ cũng cho mình là mù tin học không biết gì về máy tính. Hết bắt restart modem lại restart máy tính rồi anh vào kiểm tra cái nọ, kiểm tra cái kia, rồi là anh có nghịch gì vào cấu hình modem không, ..... Tiên sư chúng nó chứ, có thằng kỹ thuật nào bao giờ config modem cho mình đâu, chúng nó chỉ biết config mấy cái modem được học sẵn ở nhà, em dùng toàn loại cả đời chúng nó không bao giờ mơ tới nên chỉ việc đưa biên bản bàn giao cho em tự config, thế mà cái đứa trực tổng đài nó lại cho là mình nghịch lung tung.
Chịu đựng nửa năm rốt cuộc là em quyết định không đóng tiền nữa nhân 1 vụ lại mất tín hiệu đến ngày thứ 4 không sửa. Sau đó em nhận được đủ: nào là gọi điện đòi tiền, gọi điện hăm dọa, tin nhắn, email dọa dẫm cho ra tòa. Nhưng em nhổ hết vào những thứ ấy, cái thằng gọi điện hăm dọa còn bị em dọa lại là mày mà bước chân đến phố nhà tao là tao vặn cổ =))
Thế rồi có làm gì được nhau đâu.

Giờ em quay lại dùng VNPT rồi, lành như cá lành canh, thỉnh thoảng chập chờn báo 119 1 phát có người đến sửa luôn kể cả lễ, tết, chủ nhật.

conan2901

Active Member
oài, cái bọn FPT
hic, lúc ký hợp đồng cam kết sử dụng là 275k/1 tháng hẳn hoi
dùng đc 3 tháng nó tăng lên 305k/1 tháng
được 2 tháng nữa nó tăng 315k/1 tháng
điên quá ko đóng cước nữa, mấy hôm sau nó cắt net. tháng sau nữa ( có net đếch đâu- nó đơn phương cắt-> trong hợp đồng rõ ràng là nếu như không thanh toán cước, nó đơn phương cắt hợp đồng, vậy rõ ràng nó tự cắt hợp đồng ) vậy mà tháng sau nó mang bảng cước 2 tháng, tháng sau nữa mang bảng cước 3 tháng, điên quá mình bảo, lão chủ nhà đăng ký ADSL chuyển đi chổ khác rồi, em không biết =))
giờ đang dùng VT thì cũng chuối cả nải nữa, lúc đăng ký, khuyến mãi này nọ thì tính ra là 117k/ tháng + VAT là thành 130K. được tháng đầu tiên nó thu thế, sang tháng thứ 2 nó thu 150k X_X, hỏi tổng đài nó bảo bọn em chỉ có km tính ra là 150k, bó chiếu, tháng trước vẫn dùng mà =)). Cãi nhau một hồi, nhưng vì cần dùng mà 20k thôi bỏ qua, nhưng vẫn thấy bực :p

khonggianhd

Ðề: Re: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

Sau đó em nhận được đủ: nào là gọi điện đòi tiền, gọi điện hăm dọa, tin nhắn, email dọa dẫm cho ra tòa. Nhưng em nhổ hết vào những thứ ấy, cái thằng gọi điện hăm dọa còn bị em dọa lại là mày mà bước chân đến phố nhà tao là tao vặn cổ

=)) chỗ này hay à nha bác chủ thớt thử phát xem sao :))

b0ngb0t

Member

khoảng 2 năm trước mình dùng VNPT.mạng trả sau dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu. đợt cái máy tính hỏng đem trần anh bảo dưỡng, vứt máy trên đó 1 tháng nó sửa xong mình đem về. dùng đc 4 ngày lại đem sửa tiếp mất 1 tháng nữa.
sau khi sửa lần 1 VNPT gửi giấy báo 500k tiền net. ( có dùng đc ngày đéo nào đâu mà bắt đóng ) bố mẹ mù tịt cái này nên cũng đóng xong mắng mình dùng ko tiết kiệm này nọ. thử hỏi cái tốc độ down khi đó ko quá 200kb thì down cái j mà mất 500k < trong 4 ngày hầu như ko down 1 cái j vì mạng lắp đường điện thoại cố định nên cứ có cuộc gọi đến là mất mạng >
sau khi sửa lần 2 vừa mang máy về đc 2 hôm nó đến thu em 400k ( hôm đấy k ở nhà thế là bố mẹ lại đóng, mình mà ở nhà thì chửi chết mẹ thằng thu tiền rồi)
---------> tức *** chịu đc cắt luôn, và bây h dùng FPT. hiện tai mình đang dùng thấy khá ổn. tốc độ ko đến nỗi cùi 700~800kb/s
tiền thì đóng trc cả năm nên đc KM 2~3 tháng j đó. bọn hỗ trợ thì gọi muộn nhất là 2 ngày mới đến, nhưng mà cũng hiếm khi
ko biết chỗ mấy bác FPT làm ăn như nào. e ở HN thấy FPT dùng cũng đc mà

ngdhieu

Well-Known Member

Với nhà cung cấp mạng cùi bắp, chỉ giỏi thu tiền chứ không giỏi cung cấp dịch vụ:

1. Dành cho các bác ngại bị làm phiền, lằng nhằng, hoặc sợ mình bị cắn rứt lương tâm:
Trả tiền đi cho nó thoải mái đầu óc các bác ạ. Thời gian và trí lực đó các bác làm việc có giá trị hơn là vài trăm ngàn tiền cước. Nợ nần cũng chẳng hay ho gì, khi mình có thể trả đuợc.

2. Dành cho các bác thích thể hiện thái độ của mình:
Các bác cứ vô tư. Cái trò mua tòa án, làm giấy mời mình lên tòa, rồi lập bàn chặn cửa để thu tiền xưa rồi.
Thực tế: FPT không hề khởi kiện chính thức, chỉ làm cho có hình thức để quyết toán sổ sách nợ khó đòi thôi. Các bác cứ nghĩ công ty nào sẽ chịu nộp trước án phí 200k + điều nhân viên tốn 100k/ngày (giả sử lương nó 2tr5/tháng nhé) để đi hầu tòa cho một vụ kiện dự kiến sẽ thu về 500 - 600k?

Kể cả khi các bác có nợ tới vài triệu, vài chục triệu nhưng vẫn thuộc nhóm cá nhân không nổi tiếng, và bị kiện, thì vẫn ngắc ở chỗ sau:
Tòa xử xong => Phán quyết
FPT nhận phán quyết => đưa cho bác, bác nói giờ tôi chưa có tiền trả, khi nào có tiền tôi sẽ trả....
FPT phải đưa qua thi hành án => Thi hành án có thi hành hay không, khi nào thi hành thì có trời mới biết.

Để thi hành án cưỡng chế thi hành, tức là khấu trừ thu nhập từ lương của bác, hoặc phong tỏa tài sản ngân hàng, thì FPT phải cung cấp cho Thi hành án bằng chứng là các bác có tiền trong ngân hàng, hoặc có nguồn thu nhập từ lương v.v... cao. Mà thi hành án cũng không dám truy thu toàn bộ số lương của các bác để trả nợ đâu, chỉ được thu 1 phần, trong nhiều tháng.... Nói chung là rất phức tạp.
Một vụ như thế kéo dài cả vài tháng, một năm theo vài vụ như thế thì FPT cũng hết thời gian còn gì. Trừ phi nếu không thu hồi được nợ của các bác FPT nó sẽ phá sản.

Tất nhiên, các bác đừng là người nổi tiếng, hoặc giám đốc một công ty đang ăn nên làm ra nhé. PR risk bao giờ cũng cao hơn Legal risk.

b0ngb0t

Member
Ðề: Re: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

cái thằng gọi điện hăm dọa còn bị em dọa lại là mày mà bước chân đến phố nhà tao là tao vặn cổ =))
Thế rồi có làm gì được nhau đâu.

Giờ em quay lại dùng VNPT rồi, lành như cá lành canh, thỉnh thoảng chập chờn báo 119 1 phát có người đến sửa luôn kể cả lễ, tết, chủ nhật.
em muốn xem cái cổ =))

Ong gia

Sau nhiều ngày ngồi đọc comment của các bác, mỗi người mỗi ý, mà hình như xúi em ăn quịt FPT thì chiếm áp đảo. Hehe...
Trước tiên là cứ phải thank tất cả các bác đã tham gia topic này cho nó lễ nghĩa cái đã....

Vừa rồi nó nhắn tin tới em là nó đã cắt Internet do không đóng cước 2 tháng. Thằng FPT này mù à, đèo mịa, đã 2 lần gọi lên báo modem hỏng, 1 lần nó cho người xuống phán modem hỏng bắt em đem đi đổi. Em mang modem lên tận FPT ở Quận 9 nó kiểm tra một hồi cũng bảo là hỏng, nhưng không đổi, bắt phải đem lên FPT Bình Thạnh. Chẳng lẽ chửi vào mặt nó là bố mày không có thời gian. Thời buổi này bắt khách hàng cầm modem đi lòng vòng để được đổi là xưa rồi. Huống chi có xài được đâu mà cứ đòi thu phí. Ừ thi thuê bao trọn gói đấy, nhưng chẳng thà là mọi thứ đều ok mà mình không xài vì không có thời gian hoặc lý do chủ quan. Đằng này lý do rất chi là khách quan mà. Ừ thì quịt đấy làm gì nhau. Huống chi bọn nó lúc nào chả nắm dao đằng cán, dí lưỡi dao vào người dùng. Mình không đóng tiền, nó cũng cắt thôi, việc gì phải lo cho nó mà có nhiều bác còn viện cả công với chả lý, đạo với chả nghĩa ra đây.
Em không phải là tiếc vài xị cho yên thân. Mà là em không thích yên thân theo kiểu này. Mình cũng chả phải người nổi tiếng hay giám đốc giám điếc gì, thích thì ra tòa thôi.
Xin thề, no more FPT!

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

Em xin có vài lời. Thứ nhất E nói luôn E là nhân viên kinh doanh của mạng FPT.
Thứ 2, nếu nói như lời bác chủ thì quả là nhân viên FPT trong đó hỗ trợ khách hàng quá kém! Như ở chỗ em (Sơn Tây) thì ko có chuyện như vậy đâu ạ. Có lẽ tỉnh lẻ bọn E các sếp làm chặt chẽ hơn! :D

ok222

haizzzz.FPT xì căng đen nhiều quá... Làm ăn ẩu thế, mình là mình cũng có cả đám bạn xài FPT, ức chế và chê lên xuống òi đấy :">...:))....

Ong gia

Ðề: Re: Ðề: FPT gửi giấy đòi nợ tới nhà.

Thứ 2, nếu nói như lời bác chủ thì quả là nhân viên FPT trong đó hỗ trợ khách hàng quá kém! Như ở chỗ em (Sơn Tây) thì ko có chuyện như vậy đâu ạ. Có lẽ tỉnh lẻ bọn E các sếp làm chặt chẽ hơn! :D

Ân oán giữa em và FPT là chuyện riêng tư nhé bác. Không liên quan đến nhân viên FPT đâu nên hy vọng bác làm cho FPT cũng đừng ghét em tội nghiệp hehe.
Cái FPT mà em nói là cả cái hệ thống ở Sài gòn này. Chứ nhân viên FPT thì cũng là người làm công ăn lương thôi, em không xúc phạm đến.
Ân đền oán trả, tiền không trả!

maxxis_vn

Member

bác xù nó là bác chuẩn bị đi hầu tòa đi là vừa...
theo luật là bác ko sài nửa thì lên hủy Hợp Đồng,
nếu ko hủy thì Hợp Đồng vẫn còn hiệu lực...
mà còn hiệu lực thì bác phải trả Tiền ^__^
nếu mà bác ko trả tiền thì 1 ngày đẹp trời nào đó,Tòa Án sẽ mời bác lên uống trà...
chúc bác may mắn ^__^

Ong gia

bác xù nó là bác chuẩn bị đi hầu tòa đi là vừa...
theo luật là bác ko sài nửa thì lên hủy Hợp Đồng,
nếu ko hủy thì Hợp Đồng vẫn còn hiệu lực...
mà còn hiệu lực thì bác phải trả Tiền ^__^
nếu mà bác ko trả tiền thì 1 ngày đẹp trời nào đó,Tòa Án sẽ mời bác lên uống trà...
chúc bác may mắn ^__^

Thanks, có lẽ sẽ cần chút may mắn cho FPT tìm được mình trong 6 tuần tới, ka ka...

manhthang

Huyền Thoại

Em không thù không oán gì với ai cả, chẳng qua ghét cái thái độ phục vụ không ra gì thôi :D
Ngày đầu mới triển khai em cũng phải công nhận là mạng ngon còn gì. Tuy nhiên càng về sau càng tệ. Bực nhất là gọi điện báo hỏng mà nó cứ làm như mình là con nít hay chọc ngoáy làm hỏng không bằng. Riêng về điểm này em ấn tượng nhất với nhân viên VNPT, kể cả hỏng do mình nghịch linh tinh hoặc do ai không biết trót disable card mạng đi cũng chỉ trong ngày là có người đến giải quyết, không những thế còn giải thích cho khách hàng biết nguyên nhân mà tránh.
Ghét không dùng mạng của FPT nữa thôi chứ điện thoại em vẫn phải mua của FPT đấy, nhà có bao nhiêu cái điện thoại em toàn mua ở FPT hết.

tusontay

Huyền Thoại

Bực nhất là gọi điện báo hỏng mà nó cứ làm như mình là con nít hay chọc ngoáy làm hỏng không bằng. Riêng về điểm này em ấn tượng nhất với nhân viên VNPT, kể cả hỏng do mình nghịch linh tinh hoặc do ai không biết trót disable card mạng đi cũng chỉ trong ngày là có người đến giải quyết, không những thế còn giải thích cho khách hàng biết nguyên nhân mà tránh.
Chuyện này ở chỗ E thì ngược lại! Nhân viên VNPT còn vòi tiền khách nữa cơ! :(

Em chả có bênh FPT, làm ăn như sh!t. Đã từng bị 1 lần rồi và cũng từng thề rồi sẽ không bao giờ chơi với ép pê tê về cái mảng internet nữa. Nhưng cái nào nó ra cái đó bác ạ, thiếu nợ thì phải trả nợ thôi. Mình quịt tiền của nó chả khác nào mình giống nó à. Tự mình vả vào miệng mình đó chứ

ducho

Active Member

Chào bạn,
Theo tôi, số tiền không lớn, bạn nên đóng đi, rồi khiếu nại sau. Bạn đã đọc kỹ hợp đồng khi đặt bút ký với FPT chưa? Điều này rất quan trọng đấy bạn ạ.!
Nhân viên đến sửa, nó thuộc đối tác của FPT, chứ ko phải là nhân viên FPT, nên nó ko có quyền đổi. Họ có yêu cầu bạn đến FPT để đổi modem, việc bạn bận rộn đến nỗi ko đem đổi được là nguyên do chủ quan của bạn, không phải tại FPT.
Ai cũng có cái lý của mình. Nhưng nếu bạn không đọc kỹ hợp đồng, không đóng cước, thì khả năng nó sẽ thưa ra Tòa là đương nhiên. Lúc đó, số tiền bạn phải đóng đương nhiên cao hơn nhiều (tiền án phí, tốn thời gian để hòa giải, ra tòa, phải nghỉ làm để giải quyết sự việc này, trong khi bạn có thể giải quyết trong 1 buổi sáng để đi đổi modem.).
Nên nhớ, Tòa đã mời thì không phải chuyện đùa, nếu không chấp hành thì sẽ bị cưỡng chế, trong khi sự việc chả có gì cả.

Bên trên