Gần 8tr em đã mua dàn âm thanh JVC G61

manhhung1420

Active Member
Gần 8tr mua dàn âm thanh JVC G61

Vậy là sau bao nhiêu trăn trở, bao nhiêu ý kiến, bao nhiêu lần thử đi thử lại, chạy khắp các siêu thị điện máy ở HN em đã quyết định xúc bộ JVC TH-G61 ở bên nguyễn kim, giá KM 7.190k (bây giờ hết KM lại là 7.490k rồi) thay vì mấy dòng LG và SS tương tự.
Em mạn phép tả về nó 1 chút, các bác pro chém nhẹ ạ
1. Thiết kế
Nhìn chung vẻ bề ngoài không có gì phải bàn, vẫn mang phong cách của các bác người Nhật “Đơn giản nhưng không bao giờ cũ”.
2 loa trước cao dáo, 2 loa sau gọn gàng, treo lên tường, loa bass khá to trông cũng hoành tráng. Tuy nhiên, 2 loa trước dây loa dường như quá ngắn, chỉ khoảng hơn 2m nên với những gia đình không có thiết kế gọn gàng cho phòng khách để lắp đặt dàn âm thanh như nhà em thì nó quá ngắn. Phải đầu tư thêm 30k để mua 6m dây đấu cho 1 loa ở chợ giời.
2 cái chân đế của loa trước trông to, tròn nhưng hơi nhẹ nên em nó có vẻ không vững chắc lắm, chạm vào là lung lay. Màng bọc loa chơi bằng vải, cái này cũng hơi bám bụi 1 chút, đã lười lại còn bắt mình lau chùi nữa (ước gì nó làm bằng lưới thép như của sony với pana, nhưng có lẽ là để hạ giá thành nên đành vậy.)
Khi bật máy, đèn led sáng xanh rõ ràng trông rất đẹp, tuy nhiên nhiều người cho rằng hơi loá vì thế off nó đi đc bằng remote.
2. Kết nối:
Cái nữa là theo catalogue có nói là kèm Dock Ipob nhưng về VN thì biến mất tăm rồi
Có cổng quang, các kết nối khác nhưng k có cổng coxial mới đau, có đường audio 3.5m in đằng trước, RCA đằng sau, ăng ten AM FM
Vậy thôi, nói chung thiết kế là ổn.
3. Âm thanh.
Vì dây loa trước ngắn quá mà chưa mua kịp nên em cứ để tạm thế để test.
Trong diễn đàn có bác đã test qua bộ này và có nói : Âm trec hơi chói tai, bass thì thiếu uy lực không bằng LG cùng tầm. Em nghe thấy âm trec không sao nhưng âm bass chả thấy bùm bùm gì cả, bx em còn bảo nghe chán chả bằng bộ sony cũ, hic hic. Vậy là buồn suốt 1 ngày nhưng ngậm bồ hòn. Hôm sau qua chợ trời mua dây, mới đầu mua dây 3000/m về đấu lên không nổi, sau phải mua dây 5k/m về ok liền, nhưng khi ngó lại dây cắm loa đằng sau máy thì ôi thôi ông kỹ thuật nhà nguyễn kim cắm loa bass thành loa sau. Em cắm lại, bật máy lên nghe thử thì thôi rồi, bass rõ ràng, rung cả phòng mà mới bật đến cỡ 26/40. Nở nụ cười mãn nguyện nhưng không quên chửi thầm thằng cha kỹ thuật làm mình buồn mất hơn 1 ngày.
Tuy nhiên tiếng bass đúng là không gọn gàng lắm, âm hơi dền dài, em phải chỉnh cho loa bass xuống -2db
Các loa sau +5db, loa trước trái vì đặt lệch so với loa phải khoảng 1m so với màn hình nên em kích lên +2db,khoảng cách đến người nghe để 2m hết
(Mấy cái +-db này điều chỉnh dần dần cho phù hợp với tai mỗi người.)
Nghe rõ ràng stereo rõ ràng, to, không bị ù khi âm thanh bật to, cảm thấy hay hơn bộ sony tz200 và pana 570 (e đã dùng cả 2 bộ này). Chế độ âm thanh music và matrix em test thử nhưng k hay bằng để mặc định nguồn nên không dùng nữa.
Cái quan trọng nhất nhiều người quan tâm và cả em nữa là xem phim:
Em kết nối âm thanh qua cổng quang, sử dụng HDP HDlife V3
Bật phim lên: Chữ DTS đỏ, nổi trên màn hình Led xanh đẹp quá âm thanh chuẩn không cần chỉnh. Như vậy là khẳng định 100% : Em nó giải mã DTS nguồn ngoài. Em test qua 1 số file music dạng DTS cũng y chang luôn, vậy là yên tâm về khoản xem phim.
Như đã nói ở trên, có bác bảo âm trec hơi choé thì em có test qua đoạn movie bắn súng, gương vỡ... nhưng em nghĩ, âm thanh súng mà không làm đau tai gọi gì là súng ... với em, thế là quá chuẩn rồi.
Còn hạng mục nữa là hát karaoke, em chưa test vì chưa có mic, tuy nhiên cái này để cho nhóc nhà em “hát con cò bé bé” thôi
Xem DVD, remote có nút scan để up lên 576p,7209,1080p, công nhận khi up lên 720p (vì tivi nhà em chỉ 720p thôi) hình ảnh nét hơn hẳn, rất mịn màng. Đầu DVD không kén đĩa. Cái này em cũng test ít vì không dùng DVD mấy, chỉ để nhóc nhà em xem Xuân Mai thôi.
Sau khoảng 1h test, sờ tay vào máy thì thấy nhiệt độ rất nóng, hơn mấy cái em đã dùng thử rồi, chả biết nó có bị sao không nữa, nhưng đến giờ vẫn dùng ổn (đang định kiếm cái quạt USB 12V lắp vào đít em nó)
Trước đến giờ em vẫn đặt niềm tin vào chất lượng của người Nhật hơn là của người Hàn. Vì thế với giá 7.2tr, bộ này làm em hài lòng với nhu cầu nghe nhạc, xem phim.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
Ðề: Gần 8tr em đã mua dàn âm thanh JVC G61

vậy là hài lòng rồi còn gì, mừng anh chủ nhà ^^, Up mấy tấm hình lên coi cho đẹp nha anh chủ nhà ^^

loveBasso

Member

Chúc mừng bác có đồ chơi mới, vui và thấy thoải mái khi nghe là "đã" rồi.
Hồi mới đặt chân vào cái thú audio này, em cũng chơi một bộ all in one của JVC, nghe thích lắm. Những cảm giác thích thú hồn nhiên ban đầu đó giờ em không còn tìm lại được nữa dù đã mang về bao nhiêu đồ cao cấp hơn. Thế mới biết tình yêu thủa ban đầu nó trong sáng hồn nhiên như thế nào...

manhhung1420

Active Member

Chúc mừng bác có đồ chơi mới, vui và thấy thoải mái khi nghe là "đã" rồi.
Hồi mới đặt chân vào cái thú audio này, em cũng chơi một bộ all in one của JVC, nghe thích lắm. Những cảm giác thích thú hồn nhiên ban đầu đó giờ em không còn tìm lại được nữa dù đã mang về bao nhiêu đồ cao cấp hơn. Thế mới biết tình yêu thủa ban đầu nó trong sáng hồn nhiên như thế nào...

ĐÚng là tình yêu đầu đời, đến giờ em vẫn còn phê
Vẫn đến cơ quan doạ mấy bạn đồng nghiệp chưa chơi HD, hì hì
Thực ra đến giờ em cũng không hiểu em nữa
Cố sống cố chêt bỏ ra được 8tr, khi mua xong bộ này thì ý định là kết nối với PC nhưng vì pc tới tivi xa những hơn 6m mà đi tìm mua dây quang mất 2 ngày không mua nổi. Cáu tiết làm luôn cái HDlife V3 2tr3, tổng cộng mất 10tr.
Thằng bạn bảo, cố đến thế rồi mà không cố thêm triệu nữa mua bộ gì gì của denon hoặc onkyo. nghĩ đi nghĩ lại cung đúng, sao mình lại cố được đến thế cơ chứ ...;))
Đúng là tình yêu ....:>

Newbie-HD

Member

Hì, em cũng đang lăn tăn con này, đọc bài của bác thấy chi tiết lắm... Nhưng còn cái khoản kết nối thì e ko rành lắm, bác có thể chỉ đạo e chút ko?

Tình hình là e muốn kết nối laptop với LCD với cả dàn G61 này, vậy thì nối cái nào với cái nào? Qua cổng nào hả bác? (laptop đặt cạnh LCD, nên ko lăn tăn phụ khoảng cách). Thanks bác!!!

manhhung1420

Active Member

Hì, em cũng đang lăn tăn con này, đọc bài của bác thấy chi tiết lắm... Nhưng còn cái khoản kết nối thì e ko rành lắm, bác có thể chỉ đạo e chút ko?

Tình hình là e muốn kết nối laptop với LCD với cả dàn G61 này, vậy thì nối cái nào với cái nào? Qua cổng nào hả bác? (laptop đặt cạnh LCD, nên ko lăn tăn phụ khoảng cách). Thanks bác!!!

cáp HDMI nối từ laptop qua tivi
cáp âm thanh nối từ laptop qua dàn âm thanh, tuy nhiên không biết lap của bác có hỗ trợ cổng quang không nữa.

Newbie-HD

Member

Ủa, bác ơi, nếu nối laptop với LCD qua HDMI thì âm thanh sẽ phát qua LCD đúng ko? Vậy sao ko gắn dàn âm thanh qua LCD?

Laptop e đang sử dụng là Vaio, em ko rõ nó có cổng quang ko? Là cổng nào vậy bác?

manhhung1420

Active Member

Ủa, bác ơi, nếu nối laptop với LCD qua HDMI thì âm thanh sẽ phát qua LCD đúng ko? Vậy sao ko gắn dàn âm thanh qua LCD?

Laptop e đang sử dụng là Vaio, em ko rõ nó có cổng quang ko? Là cổng nào vậy bác?

Tắt âm thanh ở cổng HDMI đi chứ còn gì nữa bác;
Còn audio out ở laptop thường thì là cổng 3.5mm, nếu ở cổng 3.5mm của laptop có chữ spdif hoặc phát tín hiệu màu đỏ thì là hỗ trợ giải mã 5.1; Tuy nhiên bác phải tìm một cái cáp đổi tín hiệu từ 3.5 ra tín hiệu quang hoặc coaxial để kết nối với dàn âm thanh, nhưng lại dở 1 cái là dàn này không hỗ trợ cổng coaxial in mà chỉ có cổng optical (quang ) in thôi.

vcbnamrom

ĐÚng là tình yêu đầu đời, đến giờ em vẫn còn phê
Vẫn đến cơ quan doạ mấy bạn đồng nghiệp chưa chơi HD, hì hì
Thực ra đến giờ em cũng không hiểu em nữa
Cố sống cố chêt bỏ ra được 8tr, khi mua xong bộ này thì ý định là kết nối với PC nhưng vì pc tới tivi xa những hơn 6m mà đi tìm mua dây quang mất 2 ngày không mua nổi. Cáu tiết làm luôn cái HDlife V3 2tr3, tổng cộng mất 10tr.
Thằng bạn bảo, cố đến thế rồi mà không cố thêm triệu nữa mua bộ gì gì của denon hoặc onkyo. nghĩ đi nghĩ lại cung đúng, sao mình lại cố được đến thế cơ chứ ...;))
Đúng là tình yêu ....:>
đọc đoạn này, cảm nhận thấy rõ tình yêu của bác luôn, chúc mừng bác =D>

khcn

Member

Bác cho em hỏi là phòng bác rộng bao nhiêu vậy? Phòng khách của em rộng 4x 5m cao 3.9m nghe có ổn ko?
Thanks

Newbie-HD

Member

Còn audio out ở laptop thường thì là cổng 3.5mm, nếu ở cổng 3.5mm của laptop có chữ spdif hoặc phát tín hiệu màu đỏ thì là hỗ trợ giải mã 5.1; Tuy nhiên bác phải tìm một cái cáp đổi tín hiệu từ 3.5 ra tín hiệu quang hoặc coaxial để kết nối với dàn âm thanh, nhưng lại dở 1 cái là dàn này không hỗ trợ cổng coaxial in mà chỉ có cổng optical (quang ) in thôi.

Tắt âm thanh cổng HDMI là sao bác?

Tivi mình có 2 cổng HDMI, 1 cái nối với laptop, 1 cái nối với dàn âm thanh được ko? Tại sao cứ phải nối dàn âm thanh với laptop nhỉ?

Newbie-HD

Member

Tivi mình có 2 cổng HDMI, 1 cái nối với laptop, 1 cái nối với dàn âm thanh được ko? Tại sao cứ phải nối dàn âm thanh với laptop nhỉ?

manhhung1420

Active Member

Bác bảo tại sao cứ phải nối dàn âm thanh với lap????
Thế dàn âm thanh không phải để giải mã âm thanh chẳng lẽ để phát hình
Tivi nhà bác có 2 cổng HDMI nhưng đều là cổng in (vào),
dàn âm thanh có cổng HDMI nhưng là cổng ra, lap cũng là ra
Bác hình dung ra chưa????

Newbie-HD

Member

À, ui hiểu rồi, sr bác nhé!! Hóa ra nó chia rõ ràng là cổng In và Out.
Kiểu này chắc phải xúc lúa sắm thêm cái HD Player cho nó đỡ phiền phức, xài laptop như bộ phát HD coi bộ ko ổn chút nào... X_X
Mới có 1 tuần mà thấy tốn kém quá đi, chả thích hợp với SV ra trường đi làm 1 năm như mình! :-ss

manhhung1420

Active Member

À, ui hiểu rồi, sr bác nhé!! Hóa ra nó chia rõ ràng là cổng In và Out.
Kiểu này chắc phải xúc lúa sắm thêm cái HD Player cho nó đỡ phiền phức, xài laptop như bộ phát HD coi bộ ko ổn chút nào... X_X
Mới có 1 tuần mà thấy tốn kém quá đi, chả thích hợp với SV ra trường đi làm 1 năm như mình! :-ss

Mới đầu mình cũng dự định mua dàn thôi, tận dùng máy tính ở nhà, nhưng loằng ngoằng quá, mỗi khi muốn xem lại phải bật máy tính, rồi chỉnh chọt lung tung
Điện thì ngốn gấp đôi, thế là đi làm cái đầu HD HDlife V3 có 2tr3, xong

Newbie-HD

Member

Hehe, vấn là 9 vẫn là money thui... Mình thì tính lấy dàn âm thanh trước, theo cậu nên lấy JVC G61 hay Sony DZ340K (hoặc TZ 510)?

manhhung1420

Active Member

Hehe, vấn là 9 vẫn là money thui... Mình thì tính lấy dàn âm thanh trước, theo cậu nên lấy JVC G61 hay Sony DZ340K (hoặc TZ 510)?

sony thì mình cũng xài rồi, nhưng vì nó không giải mã đc DTS nguồn ngoài nên phải bán đi làm bộ JVC (k thích hàng của các bác Hàn nên lấy JVC)
Cả 2 dàn 340 và 510 đều k có giải mã DTS ngoài bác nhé, bác mua về nghe nhạc thì hay, nhưng xem phim thì hỏng.

Newbie-HD

Member

manhhung1420

Active Member

DAV-DZ340K : Dàn âm thanh DVD rạp hát tại nhà : Dàn âm thanh rạp hát tại nhà : Sony Electronics Việt Nam
Theo như mình thông tin được thì dàn này có hỗ trợ phát DTS, vậy nó chỉ phát ra DTS khi phát bằng chính đầu đọc đĩa của dàn thôi sao?
=> Chỉ nghe nhạc 5.1 mà ko nghe được phim 5.1?
Bạn có biết trang nào down đc nhạc dạng 5.1 ko cho tớ xin! Đa tạ...

vào ngay mục music lossless ở diễn đàn đây này, tải nhạc dạng DTS là ok ra 5.1, nhưng nhờ burn ra đĩa CD dạng audio nhé

Bên trên