Giải mã DTS nghe giật cục trên phim BigFish, GhostRidder

lhlan

Active Member
Chào các cao thủ âm thanh, xin được các bác giúp một vấn đề như sau:

Trước giờ tôi decode DTS và AC3 trên máy tính, rồi xuất ra amply theo đường analog, không vấn đề gì. Từ tối qua ti toe xuất thẳng qua coaxial, không decode thì phát hiện như sau:

1. Các phim có âm thanh là AC3 chạy bình thường, receiver nhận đúng, nhận đủ là surround - dolby digital AC3 - TUYỆT VỜI.

2. Một số phim có âm thanh DTS thì ra âm thanh chuối, giật cục cứ kêu được 2, 3 giây lại nghẹt lại, receiver không còn nhận ra là DTS nữa, rồi lại quay lại kêu như thường. Ví dụ: Ghost Ridder, Big Fish

3. Một số phim DTS khác thì thoải mái, chẳng sao, ví dụ: Shampshawn redemption (vừa xem xong, hay quá xá)

4. Nếu dùng giải mã trên máy tính (chọn decode to speakers, mục DTS decoder trong MPC), rồi đưa qua coaxial vào receiver thì âm thanh nghe OK, nhưng receiver chỉ nhận được là Stereo thôi.

Trộm nghĩ, chẳng lẽ DTS của mấy phim trên là loại khác chuẩn so với receiver của tôi? Nhà có 3 cái receiver, đã dùng 2 cái. Còn 1 chiếc cuối cùng liên quan tới bộ loa to nên chưa thử được. Khác chuẩn nên decoder của máy tính giải mã tốt còn hardware decoder thì không xử lý được?

Tôi so sánh bitrate thì không có gì đặc sắc: đều là 1500kbit/s cho cả loại nghe bình thường và loại nghe giật cục.

Và đây là câu hỏi:

Từ góc độ kĩ thuật, có lời giải thích nào tốt không các bác.
Từ góc độ thực tế, có giải pháp nào để nghe được DTS 5.1 đầy đủ trên mấy phim kia không các bác, và làm sao để không gặp tình trạng này nữa ạ?

lhlan

Active Member
Ðề: Giải mã DTS nghe giật cục trên phim BigFish, GhostRidder

Không cụ nào gặp tình trạng này ạ? Chắc tại máy em đểu rồi. Chán quá.

Hay em đăng nhầm box?

quanghaiphong

Well-Known Member

Không cụ nào gặp tình trạng này ạ? Chắc tại máy em đểu rồi. Chán quá.

Hay em đăng nhầm box?
Cái recie có nhận âm thanh DTS ko?Nếu nó chỉ nhận digital mà phim là DTS thì pó tay..chỉnh trên máy kiểu gì cũng nghẹn tiếng hay giật

lhlan

Active Member

Nhận chứ bác, nhận đầy đủ, hiện cả chữ DTS lên nữa.

Và nó chỉ bị một vài phim DTS, các phim DTS còn lại thì ngon lành.

Ví dụ một số phim ngon lành: Swordfish, bit rate 1500kbit/s; TheBankJob, bit rate 1500kbit/s
Phim kh ngon lành: BigFish, bit rate 1500kbit/s, Ghost Rider.

buonnguqua

Active Member

Vụ tiếng giật cục này thì kể cả dùng HDPlayer cũng bị ,
có thể là do Receiver - thấy cái bộ Home Theatre của Samsung bị

quanghaiphong

Well-Known Member

Nhận chứ bác, nhận đầy đủ, hiện cả chữ DTS lên nữa.

Và nó chỉ bị một vài phim DTS, các phim DTS còn lại thì ngon lành.

Ví dụ một số phim ngon lành: Swordfish, bit rate 1500kbit/s; TheBankJob, bit rate 1500kbit/s
Phim kh ngon lành: BigFish, bit rate 1500kbit/s, Ghost Rider.
Thế thì do nguồn phim thôi...tớ cũng bị rồi[-O<

trungkho

Member

Thế thì do nguồn phim thôi...tớ cũng bị rồi[-O<

Có thể đúng như bác quanghaiphong nói đấy. Dạo gần đây em down từ torrent rất hay bị hư dữ liệu, chả hiểu cái uTorrent có dở hơi không nữa.

Hiện tượng trên máy em: đang coi phim bình thường tự nhiên hình bị nhòe nhòe nhoẹt nhoẹt, âm thanh lúc bình thường lúc giật cục, em tách riêng thử cái audio track ra, cũng bị vậy luôn, kết luận là do data bị hư trong quá trình download xuống.

Kiến nghị các bác up phim nên đưa lên cả md5 nữa, gruuuu...

lhlan

Active Member

Có thể đúng như bác quanghaiphong nói đấy. Dạo gần đây em down từ torrent rất hay bị hư dữ liệu, chả hiểu cái uTorrent có dở hơi không nữa.

Hiện tượng trên máy em: đang coi phim bình thường tự nhiên hình bị nhòe nhòe nhoẹt nhoẹt, âm thanh lúc bình thường lúc giật cục, em tách riêng thử cái audio track ra, cũng bị vậy luôn, kết luận là do data bị hư trong quá trình download xuống.

Kiến nghị các bác up phim nên đưa lên cả md5 nữa, gruuuu...

Phản đối, phản đối, em không tin và không muốn tin là tại nguồn phim. Mặc dù nếu đúng là tại nguồn phim thì được cái an ủi là receiver của em vẫn còn tốt.

Trên thực tế là nếu decode bằng software thì ổn mà, nghe tinh tươm luôn - as clean as heaven! - chỉ mỗi tội là nghe 2 kênh thôi.

Trời, chẳng lẽ receiver không làm tròn nhiệm vụ.

quanghaiphong

Well-Known Member

em có mấy phim bị như bác đấy,toàn là bọn HDTV mới bị thôi

lhlan

Active Member

em có mấy phim bị như bác đấy,toàn là bọn HDTV mới bị thôi

OK bác. Có lẽ vậy.

Để em nghiên cứu xem hết bộ sưu tập, rồi đưa lên đây báo cáo phim nào bị. Mà nếu vậy thì công nhận bộ giải mã software trong MPC nó tốt thật, thằng nào cũng chiến hết, lỗi cũng xử lý được ra tiếng Anh, chứ không ra tiếng mán

khoalinh

Tôi xem mấy phim lỗi mà bạn nói bằng TVIX 7000A,AVR Denon 2808 ngon lành k có vấn đề gì sảy ra.

lhlan

Active Member

Tôi xem mấy phim lỗi mà bạn nói bằng TVIX 7000A,AVR Denon 2808 ngon lành k có vấn đề gì sảy ra.

Dạ,

Để tối nay em về em cướp TV của vợ, rồi rà từng phim DTS, báo cáo các bác thằng nào bị, thằng nào không, đặng bác test hộ em.

Phim nào bác chưa có, bác ới em, em copy cho bác.

lhlan

Active Member

báo cáo em đã test ra những phim dts sau đây bị mất tiêng / giật cục / nghẹn ngào, hoặc không có tiếng gì hết, thỉnh thoảng nổ đến xoẹt một cái

Big Fish 2003
Dracula
Ghost rider 2007
The Big White 2005
The Messengers 2007
The Proposition 2005
Total Recall 1990
Vacancy 2007
Vexille 2007

đặc biệt, cả bộ harry porter cũng bị luôn ạ

CaptainJack

Tớ cũng bị hiện tượng âm thanh bị giật giống bạn khi xem phim 1080p khi cài bộ Vista codec hoặc CCCP nhưng khi cài lại K-lite 445 thì hết,bạn thử lại xem sao.

Bên trên