Giải pháp nghe nhạc lossless bằng đầu HD!!!!

baotuham

Xin chào các a/e hdvietnam kính mến, những người chuyên về âm thanh, hình ảnh HD.

Chủ đề chính: Để nghe nhạc lossless (flac, Ape.....) trên đầu HDplayer bình dân. Điển hình là TVix N1, Himedia, WD LiveTV.......theo a/e thì giải pháp nào là tối ưu nhất ạ?

First: HDplayer ->Amply -> loa dân dụng.

Second: HDPlayer ->AVR->loa dân dụng.

Third: HDplayer ->loa vi tinh 2.0, 2.1 (Aego M, SS II,MX5021)......

Đây là câu hỏi e băn khoăn nhất (cũng có thể của nhiều người mới chơi HD).:-??
Mong a/e giải đáp. Chúc a/e hdvietnam luôn hạnh phúc và vui vẻ.:)>-

Tái bút: e nghe nhạc là chính yếu, phim hd là phụ. E là một người mù tịt về hd và cực kỳ thích nghe nhạc. Hi hi.

baotuham

Ðề: Giải pháp nghe nhạc lossless bằng đầu HD!!!!

hix, không có ai cho e giải pháp hết àh?
Chắc a/e đi ăn trưa và nghỉ ngơi hết rùi. Hi vọng chiều nay sẽ có nhiều người góp ý.

duyanh2008

Active Member

Xé tem, suggest như sau:

Tối ưu nhất thì: HDP ----> DAC ----> Amply ----> Loa.

Các bác khác ném tiếp nhé O:)

baotuham

Xé tem, suggest như sau:

Tối ưu nhất thì: HDP ----> DAC ----> Amply ----> Loa.

Các bác khác ném tiếp nhé O:)

Cám ơn bác duyanh nhiều.:)>-
Còn các bác am hiểu về hd và âm thanh khác đâu rùi nhỉ? Xin cho e chút í kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Xin chào các a/e hdvietnam kính mến, những người chuyên về âm thanh, hình ảnh HD.

Chủ đề chính: Để nghe nhạc lossless (flac, Ape.....) trên đầu HDplayer bình dân. Điển hình là TVix N1, Himedia, WD LiveTV.......theo a/e thì giải pháp nào là tối ưu nhất ạ?

Tái bút: e nghe nhạc là chính yếu, phim hd là phụ. E là một người mù tịt về hd và cực kỳ thích nghe nhạc. Hi hi.

cũng tùy ngân sách của bác bao nhiu, có dự trù nâng cấp sau này hay ko mới tư vấn chính xác dc. Theo mình hiện tại nhu cầu của bác là nhạc thì cứ theo số 3. Còn dự định nâng cấp để sau này hoàn thiện bộ HT thì theo số 2, thân!!!

Gcar

Có 2 trường hợp:nếu đã có dàn ampli, AIO, AVR xịn thì nghe HDP bằng đường digital. HDP chỉ làm nhiệm vụ truyền tải dữ liệu, chất lượng âm thanh do bộ thu và loa quyết định.

Còn chơi đường analog thì chơi HTPC và loa vi tính (kèm sẵn ampli), vì nó cho phép nâng cấp sound card và có các phần mềm hiệu ứng nếu cần. 1 Sound card xịn bằng cả cái HDP ấy!!! Sound onboard 24bit của vi tính cũng khá.

baotuham

cũng tùy ngân sách của bác bao nhiu, có dự trù nâng cấp sau này hay ko mới tư vấn chính xác dc. Theo mình hiện tại nhu cầu của bác là nhạc thì cứ theo số 3. Còn dự định nâng cấp để sau này hoàn thiện bộ HT thì theo số 2, thân!!!

Cám ơn ý kiến bác vietrung nhiều.

baotuham

Có 2 trường hợp:nếu đã có dàn ampli, AIO, AVR xịn thì nghe HDP bằng đường digital. HDP chỉ làm nhiệm vụ truyền tải dữ liệu, chất lượng âm thanh do bộ thu và loa quyết định.

Còn chơi đường analog thì chơi HTPC và loa vi tính (kèm sẵn ampli), vì nó cho phép nâng cấp sound card và có các phần mềm hiệu ứng nếu cần. 1 Sound card xịn bằng cả cái HDP ấy!!! Sound onboard 24bit của vi tính cũng khá.

Một ý kiến rất hay. Cám ơn bác Gcar lắm.

sơnhảiaudio

Theo em bác nên chọn giải pháp 1 (ưu tiên cho nghe nhạc );)

baotuham

Làm dàn 2ch riêng đi bác, muốn nghe hay thì ko nên để vứong mắc mấy thứ linh tinh ko cần thiết cho việc nghe :)

Cám ơn bác le_hung214_ một người rành về hd. Xin bác nói rõ hơn được không ah? "Dàn 2ch" cụ thể là bao gồm những gì?
Rất mong nhận được ý kiến của bác.
Đang tính lên bác làm một bộ loa đây. hi hi

xitrum8x

Active Member

Cám ơn bác le_hung214_ một người rành về hd. Xin bác nói rõ hơn được không ah? "Dàn 2ch" cụ thể là bao gồm những gì?
Rất mong nhận được ý kiến của bác.
Đang tính lên bác làm một bộ loa đây. hi hi

Sẽ có 1 câu hỏi quen thuộc.

" ngân sách của bác khỏang bao nhiêu??? "

baotuham

Sẽ có 1 câu hỏi quen thuộc.

" ngân sách của bác là bao nhiêu??? "

Giả sử: đã có đầu HDPlayer TVix N1 rùi. Khoảng đầu tư còn lại cho riêng e, các bạn sinh viên và người có thu nhập bình dân khoảng 5tr. Thì sao nhỉ?

baotuham

Bác đánh giá em cao quá rồi, ko dám nhận :p
Dàn 2 kênh: 1 amp 1 đôi loa và thiết bị phát: HDP, CDP, PC... nghe nhạc chỉ cần thế, chuyên cho 2 kênh nghe nhạc phải gút rồi. Tạm thời khoan tính DAC, làm amp và loa trước, nghe chán rồi tới DAC giải mã, dây nhợ :)

Cám ơn bác le_hung214 nhiều. Vậy theo bác nên chọn 1amply + loa dân dụng hay loa vi tính có tích hợp amply luôn như (Aego m....)???

xitrum8x

Active Member

Bác đánh giá em cao quá rồi, ko dám nhận :p
Dàn 2 kênh: 1 amp 1 đôi loa và thiết bị phát: HDP, CDP, PC... nghe nhạc chỉ cần thế, chuyên cho 2 kênh nghe nhạc phải gút rồi. Tạm thời khoan tính DAC, làm amp và loa trước, nghe chán rồi tới DAC giải mã, dây nhợ :)

Cái chử đỏ thường thường thôi đã ngốn hết 5tr rồi của bác rồi.

baotuham

Cái chử đỏ thường thường thôi đã ngốn hết 5tr rồi.

Cám ơn ý kiến của bác, Vậy e chọn : loa Aego M thì sao nhỉ? Nghe đồn là nó có tích hợp amply luôn và nghe nhạc hay lắm lắm.

baotuham

Nếu giá ngang con Aego thì bác chơi dàn 2nd, cài này phải chịu khó đi nghe và xem xét kỹ lưỡng trước khi mua. Còn mua mới thì kinh phí cũng phải gấp đôi nhưng chất cũng tương đối thôi :)

Thank bác. nhưng e đang nghiêng về con Aego M, đơn giản nhỏ gọn. Giá thành cũng tương đối khoảng 4-4tr5.
Các bác nào biết nơi nào Tp HO CHI MINH bán giá tốt nhất thì cho e xin cái địa chỉ luôn nhé. Cám ơn rất nhiều.

baotuham

bác coi trong trang 2 có theart của bác ấy :D
image.php

Hix, e kiếm bác rùa mà chả thấy đâu????
Theo ý kiến của các bác khác thì sao nhỉ?

Bên trên