Giúp đỡ cổng Optical Digiatal Audio của TV LG

trantrungtu

Member
Mọi người cho m hỏi mua dây gì để nối từ cổng Optical Digital Audio của TV ra Amplifer vậy ,m cũng có con LG 42" LM6410 muốn cho âm thành từ TV ra Ampfliy CALIFONIA mà bó tay ! cho m xin cái ảnh nếu có thể !Thanks...

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Giúp đỡ cổng Optical Digiatal Audio của TV LG

Tivi của bác có cổng Headphone 3.5 ko?
Nếu có bác dùng cổng đó được mà, bác mua rắc 1 đầu ra 3.5, 1 đầu ra 2 hoa sen là xong.

matom7981

Member

Bác chủ lên google search là ra ngay mà.
Dây optical thì giống nhau, chỉ có 2 loại thôi.

dragonlee

Well-Known Member

Ampfliy CALIFONIA hình như có cổng quang (Optical), bác chủ làm cái dây này cắm từ tivi vào Ampli là xong

CuQuang9x

Active Member

Amp Cali ko có đầu vào Digital Audio thì sao cắm dc Optical, mua sợi AV giá vài K rồi cắm ở 2 lỗ Audio Out sang Amp là dc mà

newmember16

cái này nhiều bác bị trong đó có mìn :D
ngắn gọn là bon LG nó cắt hết output chỉ còn 1 cổng Optical thế nên mới có vấn đề
giải pháp cho bác nào có amply có cổng Optical thì kg khó chứ mấy con no Optical mới là vấn đề.
e đã đi tìm thì có 2 phương án:
1. Mua cái gọi là DAC để chuyển từ Optical sang hoa sen. Nhuwowncj điểm là đắt(590k) và cần nguồn nuôi riêng
2. Đã từng thấy có dây chuyển từ Optical sang AV nhỏ gọn kg cần nguồn nuôi nhưng tìm mãi kg ra chỗ bán, ưu điểm là rẻ và chỉ cần cắm nối kg cần thêm nguồn nghèo gì hết nhưng chưa biết chất lượng ntn

hd360sg

Một số tv nó phải dùng loại dây này mới dc bác à. bác xem xem nhé

Tuy nhiên với tv của bác thì dùng cổng optical bên trên nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

abc_voz

ủa optical của tivi phải nối với optical in của apmli mới đc nhé, cáp optical

Xem ra vấn đề này vẫn còn nhiền nan giải

vietdungnb

Well-Known Member

Vì ngõ âm thanh Optical là cổng quang nên nó xài cap Optical (cáp quang). Tín hiệu âm thanh chưa giải mã nên bạn có thể tham khảo các giải pháp sau:
1. Mua Ampli có Optical
2. Mua dàn âm thanh có cổng Optical
3. Mua DAC chuyển đổi Optical -> bông sen gì đó.
Nói chung là sẽ phải tốn tiền nữa, hehe

chicho19052011

cả nhà giúp đỡ em với, nhà em dùng dàn âm thanh LG HT6520T có cổng quang nhưng cái Tivi LED LG nhà em ko có cổng quang, bjo làm cách nào để lấy âm thanh từ Tivi xuống dàn âm thanh được ạ. Cảm ơn cả nhà

VAN_LOC

Well-Known Member
Re: Ðề: Giúp đỡ cổng Optical Digiatal Audio của TV LG

cả nhà giúp đỡ em với, nhà em dùng dàn âm thanh LG HT6520T có cổng quang nhưng cái Tivi LED LG nhà em ko có cổng quang, bjo làm cách nào để lấy âm thanh từ Tivi xuống dàn âm thanh được ạ. Cảm ơn cả nhà

Bác ghim đường analog xuống cũng được vậy .

Vụ này mình cũng dính nhưng nói chung là rất củ khoai. Ra chợ giời mua cái bộ chuyển đổi hơn 600k, cộng dây dợ lằng nhằng mất gần củ. Nhưng về nối với con dàn home theater chỉ ra 2 kênh. Thôi, méo mó có còn hơn không. Bác nào biết cách đấu nối khác mách anh em

Tiện thể các bác cho hỏi e cắm con loa máy tính 4.1 qua jack phone của ti vi đc không ạ? Tại em đọc HDSD của ti vi thấy nó bảo công suất qua jack phone <16W =((

manhtran71

Well-Known Member

Tiện thể các bác cho hỏi e cắm con loa máy tính 4.1 qua jack phone của ti vi đc không ạ? Tại em đọc HDSD của ti vi thấy nó bảo công suất qua jack phone <16W =((

được bác ạ, vì bản thân loa máy tính của bác nó có sẳn ampli ở trong nên chỉ cần tín hiệu đầu vào nhỏ thôi, bác sử dụng jack headphone thì có thể tăng tín hiệu trên TV.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Mình ké topic này tí :D. Nhờ các bác tư vấn: Cái tivi Panasonic loại đời mới bây giờ nó không có cổng ra cho headphone, chỉ có cổng out optical (mình có dàn âm thanh nhưng không muốn kết nối từ tivi -> dàn). Ngặt nỗi đêm khuya hay xem bóng đá hay nghe âm thanh tivi qua headphone không dây mà con này lại không có cổng, vậy cái sợi dây này có dùng được không các bác? hay phải tìm lạo thiết bị chuyển đổi nào khác? cảm ơn ạ

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Re: Giúp đỡ cổng Optical Digiatal Audio của TV LG

Mình ké topic này tí :D. Nhờ các bác tư vấn: Cái tivi Panasonic loại đời mới bây giờ nó không có cổng ra cho headphone, chỉ có cổng out optical (mình có dàn âm thanh nhưng không muốn kết nối từ tivi -> dàn). Ngặt nỗi đêm khuya hay xem bóng đá hay nghe âm thanh tivi qua headphone không dây mà con này lại không có cổng, vậy cái sợi dây này có dùng được không các bác? hay phải tìm lạo thiết bị chuyển đổi nào khác? cảm ơn ạ

Dùng với receiver có cổng quang nhỏ nhé (hình như không có, chỉ có laptop có cổng loại này)

Bên trên