Giúp đỡ về wifi Himedia Q10 IV

kinggai

Well-Known Member
Tình hình là đầu himedia Q10IV của mình dạo này bắt wifi rất kém. Sóng wifi khỏe, các thiết bị khác đều vào ầm ầm
Mình đã reset, up firmware các kiểu mà chưa cải thiện đc. Bác nào giúp e với. Có khi nào do phần mềm cài gây ảnh hưởng ko?

hdradiovn

Member
Ðề: Giúp đỡ về wifi Himedia Q10 IV

Q10IV còn kém thì chắc các con khác ko bắt nổi luôn rồi :)), Bác thử mang ra chỗ bán cho bác kiểm tra hoặc nếu ở xa các điểm bán Android Box thì bác đem ra siêu thị test thử xem ntn, Nếu đem ra chỗ khác mà vẫn kém thì bác alo cho chỗ bán cho bác để bảo hành, còn nếu ra chỗ khác vẫn bắt ngon lành thì bác nên tính đường cắm LAN cho em nó là vừa :D

eolohd

Active Member

Tình hình là đầu himedia Q10IV của mình dạo này bắt wifi rất kém. Sóng wifi khỏe, các thiết bị khác đều vào ầm ầm
Mình đã reset, up firmware các kiểu mà chưa cải thiện đc. Bác nào giúp e với. Có khi nào do phần mềm cài gây ảnh hưởng ko?

Bạn cần xem chính xác là sóng wifi bắt yếu hay tốc độ vào mạng chậm?
- nếu là bắt sóng yếu, dùng phần mềm Wifi Analyzer cài trên cả Q10 và điện thoại rồi so sánh.
- nếu là mạng chậm thì dùng speedtest.net trên cả Q10 và đt để so sánh.
Mọi nhận định về mạng đều vô nghĩa nếu không dùng tool để đo.

kinggai

Well-Known Member

Dạ, em test bằng trang speedtest thì cả điện thoại, laptop vào mạng rất ngon (đặt cùng vị trí với Q10IV).

hdradiovn

Member

Dạ, em test bằng trang speedtest thì cả điện thoại, laptop vào mạng rất ngon (đặt cùng vị trí với Q10IV).

Đôi khi các thiết bị khác đều bắt ngon chạy tốt, nhưng với Android Tv Box nói chung thì chưa chắc đã ngon đâu :D . Có thể bắt được 1-2 vạch wifi nhưng data truyền tới ko đủ để load poster chứ đừng nói đến xem phim :))

vntvbox

Member

Thường các thiết bị Android Tv Box bắt sóng wifi kém hơn điện thoại hay laptop nên không thể lấy ra để so sánh được bác. Nếu wifi kém thì bác thiết kế thêm 1 AP để gần tivi xem thử ntn nhé.

oldfriend

Moderator
haiz, con android của mình cách wifi 2m xem còn lag trong khi con Iphone cách 15m qua 3 lớp tường xem mượt.

eolohd

Active Member

Rất ngon là thế nào? khi test bằng wifi analyzer và Speedtest.net (cài app lên đt và Q10 để đo) để xem sự khác biệt chứ? Thường thì trong bán kính 5m sẽ không có sự khác biệt giữa những thiết bị này. Từ 7-8m trở lên bắt đầu phân hóa rõ rệt, laptop sẽ khủng nhất (ít suy hao) sau đó đến đt rồi mới đến Box. Bạn hiểu ý mình ko? cái gì cũng cần phải đo ra số mới biết, bạn chỉ nói chung chung chẳng biết đâu mà lần, cũng ko biết tư vấn như thế nào.

kinggai

Well-Known Member

Rất ngon là thế nào? khi test bằng wifi analyzer và Speedtest.net (cài app lên đt và Q10 để đo) để xem sự khác biệt chứ? Thường thì trong bán kính 5m sẽ không có sự khác biệt giữa những thiết bị này. Từ 7-8m trở lên bắt đầu phân hóa rõ rệt, laptop sẽ khủng nhất (ít suy hao) sau đó đến đt rồi mới đến Box. Bạn hiểu ý mình ko? cái gì cũng cần phải đo ra số mới biết, bạn chỉ nói chung chung chẳng biết đâu mà lần, cũng ko biết tư vấn như thế nào.
-- ý em là latop, đt load rất nhanh, trong khi con himedia lại load chậm, có lúc còn báo mạng yếu, không vào đc trang web

meocon

Well-Known Member
Ðề: Re: Giúp đỡ về wifi Himedia Q10 IV

haiz, con android của mình cách wifi 2m xem còn lag trong khi con Iphone cách 15m qua 3 lớp tường xem mượt.

IPad còn dữ hơn , iphone , ipad kế nhau , iphone là bó tay , ko load nổi , ipad hút hết rùi

Mạng Wifi dùng chung nên điện thoại laptop hút hết công suất.
Thử tắt tất cả thiết bị thu Wifi, chỉ để 1 mình con Android Box nối Wifi. Nhớ tắt luôn nối Wifi của Tivi Smart luôn.
Nếu 1 mình mà Android Box chạy ngon là do modem dỏm, nếu chạy dở là do Android Box.

hotrovntvbox

Mạng Wifi dùng chung nên điện thoại laptop hút hết công suất.
Thử tắt tất cả thiết bị thu Wifi, chỉ để 1 mình con Android Box nối Wifi. Nhớ tắt luôn nối Wifi của Tivi Smart luôn.
Nếu 1 mình mà Android Box chạy ngon là do modem dỏm, nếu chạy dở là do Android Box.

Ngoài ra còn có cách là bác chủ reset lại modem để nó xóa hết các địa chỉ MAC đã lưu. Sau đó tắt modem tầm 5 phút rồi bật lại nhé

thanhmedia

Chính xác là do khả năng load dữ liệu qua wifi của himedia android box khá là kém, mặc dù bắt sóng max tín hiệu.Em dùng Q3 IV, để router tầng 2, box tầng 1 cách có 3m mà nhìn load phim nản dữ dội (đã tắt hết các thiết bị wifi khác), qua dùng thiết bị khác thì tải ngon ơ. Giờ chỉ còn cách mua cái wifi repeater lắp cạnh cái box nối lan cho nó chắc bác ạ. :|

kinggai

Well-Known Member

Giải pháp cuối là e cắm trực tiếp dây lan vào cho lành. Load dữ liệu đỡ hơn hẳn

meocon

Well-Known Member

Chính xác là do khả năng load dữ liệu qua wifi của himedia android box khá là kém, mặc dù bắt sóng max tín hiệu.Em dùng Q3 IV, để router tầng 2, box tầng 1 cách có 3m mà nhìn load phim nản dữ dội (đã tắt hết các thiết bị wifi khác), qua dùng thiết bị khác thì tải ngon ơ. Giờ chỉ còn cách mua cái wifi repeater lắp cạnh cái box nối lan cho nó chắc bác ạ. :|

Quái lạ , e ráp cho khách tần trệt , wifi tầng 1 , vẫn xài bình thường

eolohd

Active Member

nói đi nói lại dông dài cũng toàn mấy bác phán cảm tính. Mạng thì không có cảm tính được đâu, phải dùng app để đo vì với 1 lỗi nho nhỏ như vậy nhưng phụ thuộc vào 1 đống yếu tố:
- Độ bắt sóng của box được bao nhiêu bDm? dưới -55bDm thì không ổn là đúng rồi. Cái này thì lại phụ thuộc chip của thiết bị bắt sóng (AB, ĐT, Lap) và thiết bị phát (access point, router). Phải đo trên cả đt và AB để loại trừ lỗi do AP, router. => dùng wifi analyzer mà đo (mấy bác không đo cứ nhìn cái cột sóng thì mùa quít cũng không biết chính xác).
- Khi độ bắt sóng ở mức tốt (<-55 bDm) thì phải xem băng thông internet qua thiết bị là bao nhiêu. Dù full cột sóng mà mạng 4Mbps chẳng hạn thì cũng chả có băng thông bao nhiêu (ví dụ thế). Cái này phải dùng speedtest.net để đo trên cả 2 thiết bị AB và đt để so sánh. Phải đảm bảo băng thông luôn > 4Mbps thì mới phát video 720p được (thông dụng trên các trang xem phim, youtube), phát 1080p (đã nén) thì cần >8Mbps và nếu xem qua Fshare file chưa nén mà trên 10GB thì cần >12Mbps.
- Nếu đã đảm bảo 4Mbps thì lại tùy thuộc cái thằng dịch vụ phim đó là thằng nào? có ổn định ko?Muốn test thì phải test 1 thằng ổn định. Cài Zing mp3 và test movie clip 720p là chuẩn. Thằng này server ổn định. hoặc test youtube chứ đừng lôi mấy ông server phim, TV ra mà test nhé.
Sau khi có dữ liệu đầy đủ mới khẳng định được là lỗi ở khâu nào?
Bình thường dòng Himedia (trừ Q1 ra) và các AB có angten khác thì Độ bắt sóng cực kỳ ổn định (không bị suy hao) trong khoảng cách 6m không vật cản, có tường thì còn 5m, có beetong thì còn khoảng 3-4m. Nếu nằm trong mức này mà vẫn load lâu thì sẽ do 1 trong các lý do sau:
- AP, router bị use full resources (AP, router cũng có RAM, CPU đó các bác ạ). =>tắt đi 30s sau bật lại để loại lỗi này.
- Server đich có vấn đề (test Zing Mp3 hoặc Youtube để loại trừ lỗi này)
- Băng thông ko ổn định (dùng speedtest.net để biết lỗi này).

kinggai

Well-Known Member

Bình thường dòng Himedia (trừ Q1 ra) và các AB có angten khác thì Độ bắt sóng cực kỳ ổn định (không bị suy hao) trong khoảng cách 6m không vật cản, có tường thì còn 5m, có beetong thì còn khoảng 3-4m. Nếu nằm trong mức này mà vẫn load lâu thì sẽ do 1 trong các lý do sau:
-- Em nghĩ đây là lý do chính, chứ mạng nhà e 8mb. Từ khi cắm cable lan vào là ngon luôn.

phuongtv_76

Well-Known Member

Bác xem lại wifi của mình, Q10IV e dùng phà phà

Bên trên