Giúp em kết nối lấy âm thanh atmos cho dàn samsung k950

hdbaoloc

Active Member
hiện giải mã atmos cũng khá nhiều đầu phát có , quan trọng nguồn phim có chuẩn hay không thôi

muadongsaptoi

Well-Known Member
Nếu như vậy dùng qua PC quá phức tạp, cần nhiều thời gian, chi phí nhung ,khi hiêu nó thì nó là nguôn phát vô tận ,ko bị han chế c

Bác viết tiếp nhé?
Nếu như vậy dùng qua PC quá phức tạp, cần nhiều thời gian, chi phí quá...

Bác viết tiếp nhé?
đầu HD thì cũng có hạn chế do phần cứng ,phần mềm cố định,nếu google ko hỗ trợ là tịt,còn pc thì vô vàn,có điều là cài rất nhiều,đa phần người chơi ko biết các phần mềm cài sẵn trên HD họ cài bản nào,nếu bản rẻ thì link chỉ sẽ chỉ là bản 16 bit, và hình chỉ hỗ trợ 50Hz,nên cho dù có dolby tiếng vẫn ko hay,với các đường xuất line out cũng vậy,nếu đường đó ko hỗ trợ 2,1volt thì tiếng vẫn bé,cái này thông số họ ko ghi đâu,và đầu HD nào chỉnh tiếng trên điều khiển thì đừng hy vọng nó hay ,do đã bị can thiệp vào ,thế nên chơi âm thanh cần rất nhiều thời gian và tìm tòi,cũng như các bạn mua dàn,hoặc loa đa phần chỉ quan tâm đến hãng,giá,nhưng cái chính là thông số thì ít ai ghi,như loa 15hz-30Khz chắc chắn sẽ hay hơn loa 20khz-20Khz,nhiều nguời lại nói là tai nguời chỉ nghe dc 20hz-20Khz,tại sao? cũng như tivi mắt người chỉ phân biệt dc full HD,tại sao họ làm tivi 4 k làm gì,cũng như nhiều bạn mua loa đời cũ,chỉ có 20-20Khz,ghép với amply cũng 20-20Khz,thì nghe dolby atmos cũng ko hay dc đâu, và cái nữa mỗi chuẩn âm thanh mỗi khác,phải change cả phần cứng,mới hay dc,khi mà hiểu về các chuẩn,rất dễ để mua,và ghép, chơi digital là cả 1 kho kiến thức,mà khi hiểu 1 tý là khám phá ra 1 tá kinh nghiệm,khi đó ta biết nó măắc khâu nào,khâu khó nhất là driver ,do Microsoft chặn ,lý do chính là bản quyền,

thanhyk

Well-Known Member
@muadongsaptoi: bác nói nhiều quá càng đọc càng nhức đầu. Thứ 1 bác chủ chỉ cần biết pc làm sao xuất atmos qua soundbar atmos samsung. Do pc hay do soundbar atmos. Còn android box và hdp có hỗ trợ atmos khi xuất file atmos qua receiver có hỗ trợ atmos thì chắc chắn trên receiver sẽ hiện atmos. Mình chưa thử pc nhưng đoán là không có trở ngại (win lậu còn cài được thì mấy cái phần mềm này có gì khó), chỉ ngại phần cứng pc bác ấy ko hỗ trợ atmos.

sockerwin

Active Member
@muadongsaptoi: bác nói nhiều quá càng đọc càng nhức đầu. Thứ 1 bác chủ chỉ cần biết pc làm sao xuất atmos qua soundbar atmos samsung. Do pc hay do soundbar atmos. Còn android box và hdp có hỗ trợ atmos khi xuất file atmos qua receiver có hỗ trợ atmos thì chắc chắn trên receiver sẽ hiện atmos. Mình chưa thử pc nhưng đoán là không có trở ngại (win lậu còn cài được thì mấy cái phần mềm này có gì khó), chỉ ngại phần cứng pc bác ấy ko hỗ trợ atmos.

Mỗi người có cái hay của mình? Hiểu thêm thì có sao đâu bác? Bác cứ trao đổi cùng biết mà?

tangvanthang

Well-Known Member
:D bác @muadongsaptoi mà comment là em không cần đọc nội dung cũng biết bác ấy muốn nói gì! bác này được phong thánh spam rồi hehe cứ vui vẻ kệ thôi...!

Chỉnh sửa lần cuối:

muadongsaptoi

Well-Known Member
:D bác @muadongsaptoi mà comment là em không cần đọc nội dung cũng biết bác ấy muốn nói gì! bác này được phong thánh spam rồi hehe cứ vui vẻ kệ thôi...!
đam mê am thanh thì phải tìm hiểu thôi,có điều pc là 1 cỗ máy vô tận,mà các đầu phát khác ko thể làm dc, từ file đĩa LP.CD,DSD...v..v,nó phát dc hết,vậy thì tại sao ta phải mua những đầu kia,riêng lẻ làm gì,mà file trên mang thì vô vàn,cái chính là làm thế nào nó phát ra chất lượng cao thôi,giờ là thời đại digital,nếu nghe DSD file chuẩn,thì chả muốn nghe các file khác đâu,đa phần mỗi người có 1 cách chọn khác nhau,set up khác nhau, và bản win khác nhau nên tranh cãi là rất binh thuong

congfade

Well-Known Member
hiện tại dàn k950 của em không thể kết nối với pc được nữa!nó không pass hình ảnh lên tv,em không có đầu hd để test xem có phải dàn bị lổi không, có bác nào kết nối pc không được như em không ạ?

muadongsaptoi

Well-Known Member
hiện tại dàn k950 của em không thể kết nối với pc được nữa!nó không pass hình ảnh lên tv,em không có đầu hd để test xem có phải dàn bị lổi không, có bác nào kết nối pc không được như em không ạ?
vào trang chủ pc tải lại driver,nó là media driver,nếu nó nhận nên ko update nữa,vì Microsoft họ hay chặn,sau 1 thời gian sử dụng,còn ko bạn phải mua bên thứ 3,đảm bảo nhận ngay,như POWER DVD,

congfade

Well-Known Member
vào trang chủ pc tải lại driver,nó là media driver,nếu nó nhận nên ko update nữa,vì Microsoft họ hay chặn,sau 1 thời gian sử dụng,còn ko bạn phải mua bên thứ 3,đảm bảo nhận ngay,như POWER DVD,
nó không nhận ở đây là nó không pass hình lên tv từ cái dàn đó bác!cái dàn là trung gian nó giử âm thanh và pass hình ảnh lên tv

muadongsaptoi

Well-Known Member
nó không nhận ở đây là nó không pass hình lên tv từ cái dàn đó bác!cái dàn là trung gian nó giử âm thanh và pass hình ảnh lên tv
2 bên đều có driver mới nhận dạng dc,tôi dùng lâu rồi lạ gì ,có điều họ chỉ hỗ trợ thường là 2 năm,sau đó các phần mềm cài sẵn biến mất,mà chỉ gỏn gọn nói google ko hỗ trợ nữa,chơi món digital này mà có phần mềm là đôi khi chả biết tại sao nó ko nhận nhau,nếu mà ko đọc kỹ điều khoản sử dụng,có 1 câu mà đọc xong ngớ ngẩn luôn,( thông số và các tính năng có thể thay đổi mà ko cần báo trước)

congfade

Well-Known Member
2 bên đều có driver mới nhận dạng dc,tôi dùng lâu rồi lạ gì ,có điều họ chỉ hỗ trợ thường là 2 năm,sau đó các phần mềm cài sẵn biến mất,mà chỉ gỏn gọn nói google ko hỗ trợ nữa,chơi món digital này mà có phần mềm là đôi khi chả biết tại sao nó ko nhận nhau,nếu mà ko đọc kỹ điều khoản sử dụng,có 1 câu mà đọc xong ngớ ngẩn luôn,( thông số và các tính năng có thể thay đổi mà ko cần báo trước)
thật sự nghe những gì bác chia sẽ làm em thấy kiến thức còn kém quá....., nhưng em vẩn nghĩ cái dàn của em nó đang bị lổi,vài bửa em mượn cái đầu hd kết nối xem có bị không

muadongsaptoi

Well-Known Member
thật sự nghe những gì bác chia sẽ làm em thấy kiến thức còn kém quá....., nhưng em vẩn nghĩ cái dàn của em nó đang bị lổi,vài bửa em mượn cái đầu hd kết nối xem có bị không
định dạng âm thanh và hình thì rất nhiều,mã codec có hàng tá,nếu driver mà 2 bên ko hỗ trợ,thì coi như tịt,nó sẽ ko nhận, ngày trước win 7 tôi dùng có media share, vào sony nó nhận ngay,sau lên win 10 nó lại ko nhận,tìm mãi ,đọc mãi cũng ra,hóa ra do mã codec bản win ,phải vào trang chủ pc tải driver cũ về,nó lại nhận ngay,còn rất nhiều thứ mà Microsoft ko share ,phải tự mà tải driver về cài lại,muốn xuất file từ pc ra mà hay thì bản win phải là bản pro,có vậy mọi codec cao nhất ko bị chặn,và 1 cái nữa là pc nên chọn cpu intel CORE I...pro để tận dụng hết chức năng của phần mềm có mã codec đó,sau đó vào cài đặt share với chế độ 24 bit 192khz để tận dụng hết băng thông,đây là tôi chỉ nói ý chung,chứ còn cài 1 bản win muợt,mà hợp với pc thì còn rất rất nhiều kinh nghiệm,nếu ko pc sẽ lap do driver ko hợp gây ra,thế nên pc là cả 1 kho tàng,mà khi biết 1 ít,sẽ cho ra chất lượng âm thanh ngang đầu CD cao cấp,mà nó lại phát dc hết mọi định dạng,

muadongsaptoi

Well-Known Member
chơi món digital này chỉ cần tinh ý 1 chút.là sau này mua ghép rất dễ,khỏi phải đổi lại,công nghệ giờ thay đổi nhanh lắm,cũng như tivi giờ rất nét,giờ đuờng truyền nhanh,nên file chất luong cao streamming chia sẻ ko bị lỗi mấy,cái chính là driver và codec ko hỗ trợ nhau,như file hires mà nghe loa và amply có thông số 10hz-40khz,phải nói là tuyệt,đam mê phải tự mình mò là chính,phần mềm và phần cứng phải đi liền với nhau, từ chọn pc ,đến các phần mềm,đều phải theo 1 qui tắc là chọ bản cao cấp.loại pro,có vậy tín hiệu đầu ra mới ít bị lỗi và ít bị hao hụt bitrate,cũng như chọn CD xịn vậy,tín hiệu mà kém thì dàn đắt mấy cũng nghe chả hay dc,và chịu khó đọc điều khỏoản sử dụng,để sau này biết phần mềm hỗ trợ đến đâu,codec gì,khi biết rồi chỉ cần đọc thông số là biết ,như dàn HI-FI stereo,luôn hay hơn dàn stereo.bạn ko cần đêể ý nó 5.1 hoặc 2.1 .kể cả các sound bar,cái nào có logo hi-fi đằng sau máy,luôn dắt hơn,do chất lượng linh kiện tốt hơn,thì sẽ hay hơn,còn nó ghi đằng trước máy,thì nên cẩn thận,những con DAC mà ghi hi-fi thì nên mua,vì chất luợng nó là loại tốt,độ méo thấp,vì khi có dolby loại này âm thanh nên rất hay,

congfade

Well-Known Member
chơi món digital này chỉ cần tinh ý 1 chút.là sau này mua ghép rất dễ,khỏi phải đổi lại,công nghệ giờ thay đổi nhanh lắm,cũng như tivi giờ rất nét,giờ đuờng truyền nhanh,nên file chất luong cao streamming chia sẻ ko bị lỗi mấy,cái chính là driver và codec ko hỗ trợ nhau,như file hires mà nghe loa và amply có thông số 10hz-40khz,phải nói là tuyệt,đam mê phải tự mình mò là chính,phần mềm và phần cứng phải đi liền với nhau, từ chọn pc ,đến các phần mềm,đều phải theo 1 qui tắc là chọ bản cao cấp.loại pro,có vậy tín hiệu đầu ra mới ít bị lỗi và ít bị hao hụt bitrate,cũng như chọn CD xịn vậy,tín hiệu mà kém thì dàn đắt mấy cũng nghe chả hay dc,và chịu khó đọc điều khỏoản sử dụng,để sau này biết phần mềm hỗ trợ đến đâu,codec gì,khi biết rồi chỉ cần đọc thông số là biết ,như dàn HI-FI stereo,luôn hay hơn dàn stereo.bạn ko cần đêể ý nó 5.1 hoặc 2.1 .kể cả các sound bar,cái nào có logo hi-fi đằng sau máy,luôn dắt hơn,do chất lượng linh kiện tốt hơn,thì sẽ hay hơn,còn nó ghi đằng trước máy,thì nên cẩn thận,những con DAC mà ghi hi-fi thì nên mua,vì chất luợng nó là loại tốt,độ méo thấp,vì khi có dolby loại này âm thanh nên rất hay,
Cảm ơn những chia sẽ tâm huyết và chân thành từ bác,em nghĩ ae trên diễn đàn cũng học hỏi ở bác rất nhiều qua topic này!báo cáo các bác là dàn k950 của em bị lổi ,em đã đổi con mới và cái pc cũng k xuất âm thanh hd nên em đầu tư con q10 pro nên mọi thứ điều ok,không phải đau đầu chỉnh chọt nhiều nữa!
Có 1 vấn đề em muốn khuyên các bác sau này có mua samsung k950 là tuyệt đối không nên update lên phiên bản mới dù nó có quảng cáo khắc phục lổi gì đi nữa,tuyệt đối không nên lổi càng nhiều thôi!
Mua về sao cứ để vậy mà dùng!

muadongsaptoi

Well-Known Member
Cảm ơn những chia sẽ tâm huyết và chân thành từ bác,em nghĩ ae trên diễn đàn cũng học hỏi ở bác rất nhiều qua topic này!báo cáo các bác là dàn k950 của em bị lổi ,em đã đổi con mới và cái pc cũng k xuất âm thanh hd nên em đầu tư con q10 pro nên mọi thứ điều ok,không phải đau đầu chỉnh chọt nhiều nữa!
Có 1 vấn đề em muốn khuyên các bác sau này có mua samsung k950 là tuyệt đối không nên update lên phiên bản mới dù nó có quảng cáo khắc phục lổi gì đi nữa,tuyệt đối không nên lổi càng nhiều thôi!
chuẩn đấy tôi update con SONY thế là nó lỗi wifi,phần mềm youtube ko vào dc,hay bị out ra,mà ngày đầu thì vào rất nhanh,sau này biết tỏng do mình ko đọc kỹ điều khooản sử dụng,update chỉ tổ nặng máy quoảng cáo nhiều hơn, cái chính driver lỗi,mà bó tay ko biết đâu mà cài,các hãng họ đều vậy hết,bản đi theo máy là bản chuẩn nhất,bản update rất dễ bị hạ,mà điều khooản mình ko chịu đọc,có 1 câu mà ko thể kiện dc,các tính năng có thể thay đổi mà ko cần báo trước,

muadongsaptoi

Well-Known Member
giờ là phần mềm,nên họ chỉnh nghe rất hay,nghe trên pc phải biết cái nào có codec cao nhất mới cài,ví dụ trên youtube nếu nghe qua chrome thì đừng hy vọng hay,do mã codec dolby ko có,cái nữa chrome ko dc hỗ trợ bitrate cao nhất,nên nghe qua DAC vẫn bị nông,cộng với file mp4 nên cũng bị kém,nếu cast thẳng nên đầu HD,nghe sẽ bé,chỉ có cast qua EGDE âm thanh mới hay,do bitrate có code dolby ,âm thanh nên rất trong dù là file mp4,công nghệ digital là rất hay,nếu ta biết chọn,giảm thiểu tối đa khâu trung gian,như xuất LPCM,sẽ hay hơn xuất PCM,nếu ta ko xuất dc streamming,và hạn chế tối đa các phần mềm bên thứ 3,vì nó sẽ bị Microsoft chặn,

Bên trên